ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ว่าด้วยเรื่อง "ไข่ทองแดง"
  • ขอนอกเรื่องพิตบูลนิดนึงนะคะ

พอดีเมื่อวานเอาบีเกิ้ลไปทำหมัน เนื่องจากเป็นทองแดง อายุประมาณ 1 ปี เลี้ยงรวมกันตัวผู้ตัวเมีย ตัวเมียประมาณ 9 เดือน พอดีมีฮีทมาเลยรีบเอาตัวผู้ไปทำหมัน

เรื่องมีอยู่ว่าพอเอาไปทำหมันหมอก็บอกว่า วันนี้ไม่ได้อดข้าวมาต้องค้างคืนนึงหรือพรุ่งนี้ค่อยเอามาใหม่ก็ได้ เราก็ว่าฝากไว้น่าจะง่ายกว่า พอคิดฝากเค้าก็ถามว่าจะฝากไว้วันนึงพอทำเรียบร้อยเอากลับหรือจะฝากแบบตัดไหมเรียบร้อย มีคิดค่าฝากและค่าทำแผลล้างแผลแต่เลือกได้ว่าจะมาทำแผลเองก็ได้แต่ต้องมาทุกวัน เลยตัดสินใจ น่า ฝากไว้ก็ได้ มาเยี่ยมได้หมอบอก เรียบร้อยก็ฝากเอาไว้

พอมาวันนี้หมอโทรมาบอกว่าต้องเอาตัวเมียไปทำหมันด้วยเพราะว่าตัวผู้เป็นทองแดงผ่าออกได้แค่ข้างเดียวก็ยังแอบสงสัยว่า ก็ในเมื่อผ่าแล้วทำไมหมอไม่เอาอีกข้างที่ไม่ลงถุงออกมาด้วย แต่มาแนะนำให้เอาตัวเมียไปทำด้วย เนื่องจากหมอบอกว่าหาไข่อีกข้างไม่เจอ ทำให้มันมีโอกาสผสมพันธุ์ได้อีกและ ฮอร์โมนเพศผู้ก็จะยังอยู่ เลยมีเถียงกันเล็กน้อยในบ้านว่าจริงหรอ หมอตั้งใจจะมีรายได้เพิ่มป่ะเนี่ย ?

เลยมีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ
    เป็นไปได้มั้ยที่มันจะมีแค่ข้างเดียวที่ลงมาในถุงอัณฑะ
    จริงมั้ยคะที่จะมีโอกาสผสมพันธุ์ได้อีก (เริ่มไม่เชื่อเพราะหมอโทรมาบอกว่าต้องเอาตัวเมียไปทำด้วย)

ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในบอร์ดล่วงหน้า

เนื่องจากพยามหาข้อมูลแล้วแต่ไม่ได้คำตอบจริง ๆ ค่ะ
    ^:)^
  • การทำหมันต้องนำอัณฑะออกทั้งสองใบ โดยเฉพาะใบที่ค้างอยู่ในช่องท้องอันนี้สำคัญมาก เพราะปล่อยไว้ มีโอกาสเป็นมะเร็งได้ เมื่อสุนัขอายุมากขึ้น และสุนัขไข่ทองแดงสามารถถ่ายทอดทางกรรมพันธ์ เขาจึงทำหมันเพื่อตัดวงจร

ผมแปลกใจ หมอผ่าอย่างไรทำไมถึงหาไข่อีกใบไม่เจอ แถมยังเป็นใบที่ปล่อนไว้แล้วเป็นอันตรายต่อสุนัขด้วย
  • ขอบคุณพี่มาร์คที่มาบอกรายละเอียดค่ะ เท่าที่ฟังหมอบอกว่าพยามหาแล้ว แต่ไม่เจอ ก็เลยรู้สึก งง ๆ ที่ให้เอาตัวเมียไปทำหมันด้วย กันมันท้อง ทำไมทีแรกไม่เห็นบอกเลย ทั้งที่คุยกับผู้ช่วยหมอก็ยืนอยู่ด้วยว่าเป็นทองแดง
  • อันนี้พี่ก็ไม่รู้จริงๆครับ พี่รู้แค่เพียงว่าไข่ทองแดงมันสร้างความทุกข์ทรมานให้สุนัขตอนแก่ครับ เขาจึงนิยมผ่าตัดเอาออก และอีกอย่างมันเป็นโรคทางพันธุกรรมเขาจึงทำหมันเพื่อตัดวงจรครับ

แต่หมอหาไข่ไม่เจอ อันนี้ไม่รุ้จะช่วยอย่างไร อิอิ :-D
  • ปรึกษาหมอที่อื่นดูครับ เอาที่ดูน่าเชื่อถือหน่อย ผมว่าน่าจะได้คำตอบดีกว่าปรึกษาหมอที่เดียว :o034:
  • ขอปักหมุดเพื่อเป็นกรณีศึกษานะครับ
  • มารับความรู้ครับ
  • เจอหมอแบบนี้เหนื่อย ^ ^
  • สอบถามหมออีกท่านมาแล้วค่ะ ก็ประมาณว่าให้ลองคลำอีกใบดูว่ามีอะไรปูด ๆ ออกมารึป่าว สามารถติดได้แต่จะไม่มีลูก ถ้าไม่เอาอีกใบที่เหลืออยู่ออกก็จะมีโอกาสเป็นมะเร็งสูงกว่าปกติ
  • ไข่อีกใบหนึ่ง ที่อยู่ในท้องและไม่ได้ลงมาในถุงอันฑะ เมื่อนานไป มันจะฝ่อครับถ้าตัดอีกใบที่ลงมาออกไปแล้ว ใบที่เหลือไม่สามารถทำให้ตัวเมียท้องได้แล้ว แต่อาจจะมีอาการของโรคแทรกซ้อนอื่นๆ ตามในภายหลังได้ครับ
  • ขอบคุณค่ะ คุณ miracle ตอนนี้คงต้องรอรับกลับมาก่อน แล้วว่ากันอีกทีว่าจะแก้ไขยังไงค่ะ