ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องหมาใครแพ้แชมพูอาบน้ำบ้างมั้ย
  • ไม่แน่ใจว่าแพ้แชมพูอาบน้ำหรือเปล่าค่ะ ตุ่มเหมือนยุงกัดขึ้นติดติดกันบริเวณต้นคอ ตามตัวค่ะ เคยมีใครมีน้องหมาแพ้บ้างทำไงให้หายค่ะ
  • ใช้แชมพูสุนัขเด็กนะค่ะ แต่เป็นเหมือนกันทั้งไบโอและดีเชลเลยค่ะ น่าจะเกิดจากแชมพูหรือเปล่าค่ะ ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
  • ลักษณะดังกล่าวเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ ต้องลองสังเกตุดูว่าเกิดขึ้นหลังจากอาบน้ำหรือเปล่า หรือว่าโดนยุงกัด หรือว่าแพ้อะไรบางอย่าง หมาของผมมีบางตัวแพ้แชมพู ช่วงหลังมานี้ผมแทบจะไม่ใช้แชมพูกับหมาเลยครับเพราะว่าตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงหมา...เอ๊ยไม่ใช่สิ ^_^ ผมจะใช้แชมพูกับกรณีที่หมาสกปรกเหม็นมากๆ เท่านั้นครับ ถ้าเป็นการทำความสะอาดธรรมดา ผมจะใช้น้ำเปล่าฉีดล้างทั่วตัวสักพัก แล้วจึใช้น้ำจุลินทรีย์(บางคนเรียกEM) มาละลายน้ำให้เจือจางเป็นสีน้ำชาอ่อนๆ แล้วให้หมายืน หรือ นั่งในกาละมังที่มีน้ำที่ผสมแล้วพร้อมทั้งเอามือวักน้ำลูบตามตัว หรือ ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดตามตัวจนทั่ว แล้วก็ทิ้งไว้สักพักจึงเช็ดตัว(กรณีอาบด้วยแชมพูก็จะใช้วิธีเช็ดตัวด้วยน้ำจุลินทรีย์เป็นน้ำสุดท้ายด้วยครับ) อาการแพ้ต่างๆ จะดีขึ้นมากครับ

เป็นเพียง 1 ในหลายๆ วิธีนะครับลองไปทำดูน้ำจุลินทรีย์ก็ถูกกว่าแชมพูแก้แพ้ยี่ห้อดังๆ หลายบาทเลยครับ
  • เท่าที่เคยเจอมานะคับ แชมพูลูกสุนัขหมาผมไม่เคยแพ้ แต่ไปแพ้พวกแชมพูสุนัขขนยาว แชมพูสุนัขขนสั้น อาหารเม็ดบางยี่ฮ้อ
    ส่วนวิธีแก้นะคับ ลองใช้แชมพูลูกสุนัขของ Mckelly ดูนะคับ สระล้างให้สะอาด ตอนล้างแชมพูออก ต้องล้างให้สะอาดจิงๆนะคับ
    เพราะบางทีขนด้านนอกอาจจะสะอาดแต่ขนด้านในอาจจะยังมีแชมพูเหลืออยู่ เสร็จแล้ว ให้แชมพูยารักษาโรคผิวหนัง สระซ้ำอีกรอบ
    แล้วทิ้งไว้ 10-15 นาทีแล้วล้างออก อาบน้ำ อาทิตย์ละ 1-2 ครั้งต่อสัปดาห์

อาการแบบนี้อาจจะเป็นเพราะแพ้อะไรซักอย่าง หรือ เป็น กรรมพันธิ์ ของสุนัขด้วยก็ได้นะคับ สุนัขบางคอกอาจจจะไม่เป็นโรคผิวหนัง
    แต่บางคอกอาจจะ ไวต่อโรคผิวหนังได้

ยังไงก็ขอให้หายไวๆ นะคับ :019:
  • ขอบคุณคุณ Miracle กับคุณ yeekub ค่ะ คิดว่าวันน้จะพาไปหาหมอค่ะว่าเป็นอะไรแน่ค่ะ :m012:
  • เคยแพ้แชมพูหมา เหมือนกันครับ ปัจจุบันใช้ เดทตอลผสมน้ำ 1 ขัน เอาผ้าชุบบิดหมาดๆ เช็ดตัวครับ สะอาด ไม่ขึ้นตุ่ม กลิ่นตัวก็หายด้วยครับ ปัจจุบัน อาทิตละ 2 ครั้งครับ เพราะของผมอาบน้ำไม่ได้เลย
    ไฟล์แนบ
    RHPIM7177.jpg 74K
    RHPIM5064.jpg 101K
  • ของผมแพ้ แชมพู ครับ เลยต้องเปลี่ยนยี่ห้อบ่อยๆ.แต่ถึงไม่พาไปหาหมอหรือหายาให้เค้า ซักไม่กี่วันเค้าก็จะหายเป็นปกติดีเองอ่ะครับ.
  • ลองใช้แชมพูอาบน้ำเด็ก"ของคน"ดูครับหมาไม่แพ้
  • น้องหมาของคุณ kai_korat น่ารักมากเลยค่ะ งั้นเดี๋ยวจะรอดูก่อนว่าตุ่มยุบมั้ยค่ะ แล้วจะไม่เอาแชมพูมาอาบอีกจะลองใช้ตามคำแนะนำค่ะ
  • หมาผมไม่แพ่เลยครับ เพราะไม่เคยอาบน้ำมานานแล้ว ฮ่าๆๆ

จะอาบเฉพาะตอนเหม็นจริงๆเท่านั้น ปกติใช้นำเปล่าเช็ดตัวเอาครับ
  • ส่วนมากหมาที่บ้านก็จะแพ้แชมพู
    แต่เวลาอาบจะใช้แชมพูนิดเดียว
    ขอให้หายไวไวนะครับ
  • :o001: ของ ไนโซรอลแชมพูของคนนี่หล่ะครับอาบน้ำให้มัน ก็ไม่ค่อยมีอาการแพ้อะไรนะครับทั้ง 3 ตัวเลย
  • แพ้เหมือนกันครับขนาดใช้ของลูกหมาแล้วยังแพ้
    2-3 วันหายเองครับ นานๆอาบทีครับเช็ดตัวเอา
    ถ้าไปหาหมอโดนค่ายาหลายร้อย
  • สวัดดีคับทุกๆท่านคับ ,พี่ป้อนและkoo_kai_ น่าสงสารเด็กๆจังขอให้หายเร็วๆนะคับ
    ส่วนแพนแค้กตั้งแต่มาอยู่ยังไม่เคยโดนน้ำเลยเช็ดอย่างเดียวคับกลัวเป็นหวัด อะ
    เดี่ยวนี้ซนมากวิ่งทั้งวัน(นึกว่าตัวเองเป็นม้า):m083::m081:ไม่รู้เป็นเหมือนกันรึเปล่า ยังไงให้หายไวๆนะ:m108:
  • ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะค่ะ ไบโอซนเล่นกันเห่ากันกับดีเชลทั้งวันค่ะ ไม่เล่นกันก็หาของมากัดค่ะ มีแย่งของกันด้วยค่ะ แพนเค้กน่ารักมากมากเลยค่ะ
  • ลองนี่ดูนะ จอนห์สันเบบี้แชมพู เข้าท่านะครับเมื่อก่อนอาบน้ำเดือนละครั้ง ให้อูรอนพอขนแห้งญาติมาเยี่ยมเพียบทั้งอาตุ่มน้าผื่นวุ่นวายไปหมด เปลี่ยนแชมพูบ่อยสุดท้ายจบที่นี่เลยสูตรทะนุถนอมลูกรักนี่แหละ ลองดูนะครับ
    ไฟล์แนบ
    29122008234_resize.jpg 75K
  • หล่อเหมือนดีเชลเลยอ่ะ อูรอนหล่อนะเนี้ย
  • ของหนูแพ้แซนซิ้วค่ะ พอดีแชมพูหมด ไปเล่น โคคน เลยจับอาบน้ำ แต่สักพักสักเกตุเห็น เป็นตุ่มขึ้นเต็มตัว ตุ่มใต้ขนอะค่ะ คิคิ ไม่เอาแวว
  • ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ ตอนนี้หมาผม ทั้ง ลาบราดอร์ทั้งบีเกิ้งแพ้แป้งกันเห็บหมัดครับ ใช้หลังอาบน้ำ อาบน้ำแชมพูปกติไม่เป็นไร แต่พอลองใช้แป้ง(คิดว่าเค้าน่าจะชอบ) กลับกลายเป็น คันกันตลอด เจ้าตัวโตเกาจนเลือดซิบ แล้วก็กัดขนตัวเองจนเป็นวงกลม เลยเข้ามาแชร์ประสปการ์ณครับ
  • น้องหมาเรากำลังเกิดอาการแพ้อยู่ค่ะ แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากการแพ้แชมพู เพราะว่า ตอนแรกอาบน้ำด้วยสบู่อาบน้ำเด็ก แต่พอเปลี่ยนมาให้แชมพูอาบก็เกิดตุ่มขึ้นเต็มตัวเลย ตอนนี้กำลังจะพาไปรักษาอยู่ T^T