ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมถึงต้องเป็นพิทบูลครับ(First Impression)
  • คุณเคยถามตัวเองบ้างไหมว่า ทำไม่ถึงเลี้ยงพิทบูล อะไรเป็นสิ่งที่ทำให้คุณอยากจะเลี้ยงพิทบูล ลองคิดดีๆแล้วเลือกเพียงข้อเดียวครับ

1.คุณได้เห็นรูปร่างของมันแล้วชอบเช่น(หน้าตาดุดัน,มีหน้าอกที่กว้างดูทรงพลัง,มีกล้ามเนื้อสวยงามเหมือนนักกีฬา)
    สรุปก็คือรูปลักษ์ภายนอกทั้งหมดที่เห็น
    2.ได้รู้ว่ามันมีความสามารถเช่น การต่อสู้ที่จะหาจากสุนัขสายพันธุ์ไม่ได้,เป็นสุนัขที่แข็งแรงที่สุดเมื่อเปียบเทียบกับ นน.ตัว,
    มีความมุ้มมั่นสูง,จนทำให้คุณอยากที่จะเป็นเจ้าของ (ความเป็นพิทบูลที่ไม่รวมรูปลักษภายนอก ถึงรูปร่างจะดูไม่สวยเช่นหัวเล็ก,หน้าอกแคบ,ปากยาว,
    ก็ชอบถ้ามีความสารถเหมือนบรรณพบุรุต)

ผมเองเห็นพิทบูลครั้งแรกที่ UAE.เป็นแรดแรดโนสสำหรับผมแล้วเป็นสุนัขที่สวยมาก หัวใหญ่ อกกว้าง หนา แต่ไม่อ้วนมีกล้ามเนื้อสวย
    หลังสูงเท่าหัวเข่าผมก็น่าจะประมาณ 18-19นิ้วถามเจ้าของเขาบอกว่าเคยเป็นสุนัขตำรวจ เจ้าของสั่งคลาน หมอบ กลิ้งซ๊ายขวา
    เรียกมายืนชิด ทำได้หมด ผมเจอครั้งแรกไม่ได้ทึ้งกับความสามารถของมันหลอกครับ หมาที่ฝึกมาก็ต้องทำได้เป็นธรรมดา
    แต่ทึ้งกับลักษณะมันที่เห็นครับ ในใจผมคิดว่า "หมาห่าอะไรวะโคตรน่ากลัวเลย" ทั้งๆที่มันไม่ได้ตัวใหญ่มากมายอะไรนัก
    ผมเเคยไปบ้านเพื่อนที่เลี้ยงร็อตไวเลอร์ใหญ่ๆก็ยังไม่น่ากลัวเท่านี้ ยิ่งดูที่หัวมันด้วยแล้วก็จะเห็นว่ามีก้อนเนื้อสองก้อน
    บนหัวของมันแบ่งแยกไว้อย่างชัดเจนเหมือนพูของทุเรียน รวมเข้าด้วยกับแก้มป่องๆสองข้างของมันที่มองเหมือน
    ว่ามันกำลังกัดฟันอยู่ตลอดเวลาก็ยิ่งทำให้ผมรูสึกอยากที่จะเป็นเจ้าของมันอย่างมาก
    หลังจากที่ได้รู้จักกับเจ้าของสุนัขตัวนั้น ทุกวันที่ผมว่างผมก็จะไปดักลอที่สนามหญ่าข้างอพาร์ทเม้นท์ที่ผมอยู่
    เพียงเพื่อที่จะได้เห็นมันเพราะว่าเกิดความหลงไหลในตัวมันและชอบสุนัขตัวนั้นเป็นอย่างมาก และผมได้เคยข้อซื้อสุนัขตัวนั้นต่อ
    แต่เจ้าของเขาไม่ยอมขาย หลังจากนั้นผมก็เริ่มหาข้อมูลซื้อหนังสือมาอ่านและเข้าเวปมาตลอดจนถึงทุกวันนี้ก็จะเจ็ดปีแล้ว

สำหรับผมแล้วผมไม่สนใจเลยว่า หมาของผมจะต้อง กัดเก่ง, ลาก นน.ได้มาก,หรือไม่
    ถ้าผมอยากได้พิทที่มีประสิทธิภาพเหมือนบรรณพบุรุตผมก็คงเลือกซื้อสายกัดไปเลยดีกว่า เพราะการคัดเลือกสายพันธุ์ก้ยังคงเหมือนเดิม
    คือการที่เอาตัวที่กัดเก่งและสายเลือดที่มีชั้นเชิงในการต่อสู้ดีมาผสม ไม่ใช้แค่เพียงสีและตำนานซึ่งไม่ได้ผ่านสังเวียนมาไม่รู้ว่านานเท่าไห่รแล้ว

หมาผมข้อเพียงแค่วิ่งเก็บบอลได้,เป็นเพื่อนเล่นกับหลานได้,เป็นมิตรกับคนในครอบครัว,เฝ้ารอเวลาที่เราจะกลับบ้าน,ดีใจเมือ่เห็นเรา,
    แค่นี้ก็พอแล้วครับ ส่วนความสามารถที่พิทบูลมีติดตัวมาผมถือว่าเป็นผลพลอบได้ที่ได้รับจากสุนัขที่ผมชื้นชอบครับ
    และจะให้ผมซื้อหมาอื่นมาเลี้ยงผมก็ไม่ชอบรูปร่างของหมาอื่นเท่าพิทบูลอีกน่ะแหละ

ถามตัวเองและตอบจากใจจริงๆนะครับ ไม่ต้องพิมย์ลงในกระทู้ก็ได เพื่อที่จะได้รู้ว่าจริงๆแล้วคุณชอบพิทบูลตรงไหน
  • :020:ส่วนตัว เพราะมันคือ(หมา)พิทบูล
    ไฟล์แนบ
    1491-20081127004842[1].jpg 29K
  • :m001:lสตายไครสตายมันเน้อ
  • สมัยเลี้ยงร๊อตไวเลอร์ ได้ยินชื่อพิทบูลมานานแล้ว ว่าเป็นหมาที่เลี้ยงไว้กัดเดิมพันกัน
    เคยเห็นตัวจริงก็ยังเฉยๆ เพราะเหมือนหมาวัดเนื่องจากเป็นสายกัด
    เขาเอามาเทสให้ดูตกใจในลีลาการต่อสู่ที่ดุเดือดเลือดพล่าน แค่ชอบในความสามารถแต่ยังไม่กล้าเลี้ยงอยู่ดี
    เพราะไม่เคยมีความคิดที่จะเอามันไปกัดกับใคร

ตอนอยู่อเมริกา ไปหาซื้อร๊อตเพื่อเอากลับเมืองไทย แต่ดันไปเจอพิทบูลสายโชว์ ซึ่งแตกต่างจากที่เขาเลี้ยงกัด ตามรูปตัวสีช๊อคก็เลยติดใจ
    ตอนหลังตระเวณไล่ดูทุกครอก อยากได้แบบนั้นบ้าง ไปหลายคอกเห็นบ่อยๆเข้าชักเฉยๆ และหาตัวแบบตัวแรกไม่ได้เสียที

ตอนหลังเจอแบบตัวแดงในรูปทีสอง กล้ามเนื้อชัดเจน แถมเขายังโชว์การกระโดดกัดเป้าสูงกว่าสามเมตรให้ดูด้วย
    ตอนนี้เลยยิ่งคลั่ง ต้องเอาพิทบูล สีแดงจมูกแดงแบบนี้กลับบ้านให้ได้

ตระเวณหาจนทั่วก็หาไม่ได้ จนไปเจอคอกสุดท้าย พ่อพันธ์คือเจ้าแทงค์ตามรูปที่สาม ซึ่งตัวใหญ่น้องๆควายจึงตัดสินใจซื้อ

พอยิ่งเลี้ยงยิ่งติดใจ แต่ติดอยู่เรื่องเดียวคือ มันเหนื่อยง่ายไปหน่อยและไม่ทนอากาศร้อนเอาเสียเลย
    ไฟล์แนบ
    awsome.jpeg 22K
    TankMo2.jpg 15K
    ADBA.jpg 9K
    jay.jpg 5K
  • ชอบ เพราะ
    1.รูปร่าง หน้าตา ที่ดุ แต่น่ารัก ตัวใหญ่แต่ใจดี นิสัยดี (สายโช)
    2.มีความกระตื้นรืนร้นตลอดเวลา หรือ หมา ไฮเปอร์ กะว่าได้ 5555555
    3.รักเจ้าของมาก ขี้อ้อนสุดๆๆ สอนงาน ฟังคำสั่ง พูดเหมือนจะรู้เรื่อง อิอิ
    4.กินทุกอย่างที่ให้กิน
    5.ชอบทุกอย่างเลย สรุป
    กร๊ากกกกกกกกกกกกกก
    i lOve pitbull
  • อย่าง ผม เลี้ยงพิทเพราะว่าเกิดจากการเห็นรูปลักษภายนอกเพียงอย่างเดียว ก่อนซื้อไม่เคยรู้เลยว่ามันมีความ
    พิเศษที่ได้รับมาจากการถ่ายทอดทางพันธุ์กรรมมาด้วย

อย่าง พี่มาร์ค ถือว่าเลี้ยงเพราะว่าเกิดประทับใจในรูปร่างก่อนและได้เห็นความสามารถของพิทบูลบวกเข้าไปอีก
    จีงทำให้อยากที่จะได้พิทมาครอบครองและเลี้ยงพิทมาโดยตลอด

และผมก็เชื่อว่ามีคนไม่น้อยที่เลี้ยงพิทเพราะเกิดจากการที่ได้เห็นรูปลักษภายนอกของมันที่ดูมีเสน่ น่าเกรงขาม บึกบึน
    ดูแล้วเปลี่ยมไปด้วยพลัง เหมือนผม (ยกเว้นคนที่ชอบสายกัด เขาจะมุ้งไปที่ความสามารถของมันเพียงอย่างเดียว)

อย่างคุณ Nok ก็ชอบในลักษณะรูปร่างและนิสัยของมัน มากกว่าความสามารถในตัวมัน

เพราะฉะนั้นมันไม่แปลกเลยที่บางคนจะชอบพิทที่อกกว้างๆ ล่ำ ปากสั้น หัวใหญ่ ถึงแม้จะรู้ว่าจะต้องแลกกับการที่จะ
    สูญเสียความสามรถของมันที่ได้ถ่ายทอดมาจากเชื้อสายไปบ้าง สู้พวกที่คงลักษณะเดิมๆไว้ไม่ได้ (บางอย่าง
    ที่จะได้มาก็ต้องแลกกับการสูญเสียบางอย่างไป)

สำหรับผมไม่ว่าคุณจะชอบพิทที่ เตี้ย สูง ล่ำ เพียว สีบูล สีแดง สีดำ มันก็คนที่ชอบในสิ่งเดียวกันนั้นแหละครับ
    จะแตกต่างกันแค่เราให้ความสำครับกับตรงไหนมากกว่ากันเท่านั้นเองครับ
    ไฟล์แนบ
    12889625.gif 32K
  • มัน เท่ ผมชอบ ไปขอดูของคนอื่นประจำ ผมเลี้ยงตั้งแต่ ม 3 จน ปัจจุบัน อายุ 23 ครับ เห็นแล้วเกิดเลยครับ แต่ตัวที่เลี้ยงตั้งแต่ ม 3 ตายไป ปีกว่าแล้วครับ เท่
  • ส่วนผมนั้นเริ่มแรกเลี้ยงเพราะความอยากรู้อยากลองและความชอบแบบว่าคลั่งมาก ประสบการณในการเลี้ยงและวิธีต่างๆและอีกหลายเคล็ดลับที่ผมได้ส่วนใหญ่เกือบทั้งหมด จากเว็บนี้เลยครับ ที่เหลือหมามันสอนเรา:005::062:
  • ยอมรับว่าชอบที่รูปร่างหน้าตา ตามด้วยคุณลักษณะพิเศษประจำพันธ์ครับ
    แต่เพราะชื่อมันคือ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย ถึงอย่างไร เมื่อถึงเวลา ก็ย่อมต้องโดนคาดหวัง ในคุณสมบัติ 5 ประการดังนี้
    1. ความสามารถในการต่อสู้
    2. ความมุ่งมั่นในเกมส์
    3. ความกล้าหาญอดทน
    4. ความแข็งแรงเกินขนาดตัว
    และ 5. พลังการกัดที่หนักหน่วงรุนแรง

หากพาพิทบูลไปโดนหมาจรจัดฟัดเสียศูนย์กลับมา คงไม่กล้าบอกใครว่าหมาตัวเองคือพิทบูล จริงไหมครับ

และผมคาดว่าผมน่าจะเป็นคนเล่นพิทบูลสไตล์บูลลี่คนแรกในเมืองไทยนะครับ
    และช่วงที่เอาไทเกอร์เข้ามาใหม่ๆ ก็สร้างความฮือฮา คือได้ทั้งดอกไม้และก้อนอิฐ

คนชอบความสะใจก็ชอบ คนบ้ามาตรฐานก็ด่า

แต่ผมก็ค้นพบด้วยตัวเองว่า หมาสไตล์นี้มีจุดอ่อนตรงไหนบ้าง
    บวกกับชื่อมันคืออเมริกันพิทบูล มันคือศักดิ์ศรีที่ค้ำคอ และต้องโดนคาดหวังเรื่องอะไรบ้าง

ผมไม่ได้ต่อต้านหมาสไตล์บูลลี่นะครับ ยังเคยคิดจะเอามาเลี้ยงดูเล่นสักตัว
    แต่ผมก็อยากให้ชื่อพิทบูลมันมีความขลังต่อไป และอยากอนุรักษ์พิทบูลแบบดั่งเดิมเอาไว้
    การใช้ชื่ออเมริกันบูลลี่ ไม่ใช่เรื่องเสียหาย แต่เป็นการสร้างสรรค์ เราจะได้มีความหลากหลาย เอาไว้เล่นกัน
    ไม่อย่างนั้นคนจะสับสนว่า อเมริกันพิทบูล จริงๆแล้วมันเป็นแบบไหนกันแน่
    วันนี้น้องๆรุ่นใหม่ๆ หลายท่านบอกว่า พิทบูลแท้ต้องเตี้ยล่ำเท่านั้น
    ซึ่งก็ไม่ผิดเพราะวันนี้บทความพิทบูลส่วนมากจะนำเสนอแต่พิทในลักษณะแบบนั้น

ผมจึงเห็นว่า การแยกออกเป็นสองพันธ์ น่าจะดีกว่า
    หากเราเอามาปนกัน สิ่งที่ได้รับความนิยมในช่วงหนึ่ง ก็จะกลืนสิ่งที่ไม่ได้รับความนิยมในช่วงนั้นให้หมดไป
    แต่เมื่อถึงเวลาเราต้องการสิ่งดั่งเดิมกลับมา แล้วหาไม่ได้ก็จะมารู้สึกเสียใจกันในภายหลัง

วันนี้ผมสามารถเอาหมา สิบตัว ชื่อพันธ์เดียวกัน แต่มีลักษณะแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงมาให้ชมได้
    ฉะนั้นจริงไม่แปลกใจที่คนเข้ามาเล่นใหม่ๆ เขาจะสบสนและแยกไม่ออกครับ

สิ่งที่เป็นการพัฒนาของคนกลุ่มหนึ่ง อาจจะเป็นการทำลายของคนอีกกลุ่มหนึ่ง
    แต่โลกนี้ไม่มีอะไรผิดอะไรถูก ใครมากกว่าก็กลืนอีกฝ่ายก็เท่านั้น

แต่สุดท้ายเมื่อสิ่งนั้นเสื่อมความนิยมก็มานั่งเสียดายในภายหลังเท่านั้นเอง
    ไฟล์แนบ
    PICT0022rs.jpg 58K
  • บูลด๊อกโบราณ มีอดีตยิ่งใหญ่เพราะเลี้ยงเอาไว้สู้กับวัวกระทิง แต่เดี๋ยวนี้สูญพันธ์ไปแล้ว
    บูลด๊อกปัจจุบัน เป็นเพียงตัวตลกที่เลี้ยงไว้เพื่อดูเล่น และช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ในหลายๆเรื่อง

ผมสัณนิฐานเอาเล่นๆ
    ตอนที่คนผสมพันธ์ได้ใหม่ๆ ก็คงเป็นเรื่องตืนเต้นน่ายินดี คงเหมือนกับหมาสไตล์บูลลี่ของเราในวันนี้
    คนคงให้ความสนใจเสาะหามาเลี้ยงมาก ราคาคงสูง คนก็แข่งกันผลิตออกมา จนลืมของเก่าแบบดั่งเดิม
    บูลด๊อก สมัยที่เข้ามาเมืองไทยใหม่ๆ ราคาแพงมากๆ แต่เดี๋ยวนี้ความนิยมก็ไม่เท่าไร
    ผมมั่นใจว่า หมาทุกสายพันธ์ที่ได้รับความนิยม คงมีจุดจบคลายๆกัน คือวันหนึ่งก็ต้องเสื่อมความนิยมลง

แต่คงจะเป็นเรื่องน่าเศร้าหาก พิทบูล ต้องมาสูญพันธ์ในยุคของพวกเรา
  • ครั้งแรกที่เห็น ชอบรูปร่างมันมากเลยครับ เห็นในรูปโปสเตอร์ หมาอะไรว้าโคตรเท่ห์เลย

แต่ตอนนั้นไม่สามารถเลี้ยงได้ ยังเรียนอยู่ เห็นครั้งแรกแล้วมันฝังใจ :033::033:
    ไฟล์แนบ
    IMGP1876.jpg 67K
  • พี่มาร์คอธิบายได้ เคียร์ดีมาก มันก็ถูกทั้งหมดที่กว่าวมาแหละครับ

ผมเองก็เห็นด้วยที่จะอนุรักษ์สายพันธุ์เดิมๆเอาไว้ และขอสนับสนุนเต็มที่

แต่ผมเลือกที่จะเลี้ยงแบบไทเกอร์มากกว่า (หน้าโหดแต่ใจไม่เหี้ยม)

เจ้าไทเกอร์เป็นตัวที่ผมชอบมากๆ และมันก็เป็นแรงบรรดาลใจให้หลายๆคน

อยากที่จะเลี้ยงเรดโนส
    ไฟล์แนบ
    20081219094607_20081210113457_20081111093840_IM.jpg 123K
  • :063:พิทบลูแค่แรกเห็นก็ชอบแล้ว
    ไฟล์แนบ
    mini160608181630116061822167[1]_resize.gif 115K
  • +ให้เลยค่ะ ชอบๆๆ :m110:
  • น้องชาเป็นยังไงบ้าง คงมีเวลาส่วนตัวน้องลงเยอะสินะ
    อยากเลี้ยงอีกตัวนึงไหม หรือว่าตัวตัวก็เข็ดไปอีกนาน
  • .
    ไฟล์แนบ
    Photo-0008.jpg 38K
    Photo-0020.jpg 43K