ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กำลังฝึกลากครับขอคำแนะนำหน่อยครับ

• ขอรบกวนผู้รู้ท่านใดก็ได้ ให้คำแนะนำผมหน่อยครับ ว่าการฝึกอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ
    ถ้าไม่ถูกต้อง ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
    หมาผมอายุเก้าเดือน น้ำหนักที่ใส่ไว้ไนรถเข็นประมาณ400โลครับ แต่รถเข็นนั้นยางแบนทั้งสองล้อ
    ผมฝึกอย่างนี้สามวันพักวันนึงครับ มีอะไรที่ไม่ถูกต้องหรือน่าจะส่งผลเสียต่อหมาอย่างไรขอรบกวนแนะนำด้วยนะครับ
    พี่ๆน้องๆสิงห์นักลากอีสาน ซอยเบิ่งซอยแยงกันแนเ้อครับ ผมคนป่ติ้ว ยโสธรครับ
  • เยียม ครับ พี่เล็กยโสอยู่หนายย
  • :m01: :m01: :m01:

คุ้นเคยกับป่าติ้วมาก
    มีลูกค้าอยู่ บ้านศรีฐาน และคำเขื่อนแก้วเยอะครับ

วิธีฝึกหมาลาก ลองค้นกูเกิล ดูนะครับเยอะ

แต่ฝากเรื่องจิตใจผู้ฝึก หรือเจ้าของมากกว่า
    พยายาม เดินทางสายกลาง เน้นคำสั่ง มากกว่าพละกำลัง

การแข่งขันมีแพ้ ชนะ เหนือสิ่งอื่นใด
    การฝึกซ้อม การแข่งขันต้องมีความสุขทั้งพิต และเจ้าของ

• http://pitbullzone.com/community/discussion/33917/เรื่องของเจ็ทโด้อุดรครับ#Item_119

ลองเอากระทู้นี้ของพี่อาทูลศรี สุภาพบุรุษสิงห์นักลากไปดู น่าจะมีประโยชน์มากมายครับ
  • แค่นี้ก็เก่งแล้วครับ เยี่ยมๆ
  • เห็นท่าลากแบบนี้ คิดถึงพี่โด้เลย55 เยี่ยมครับ
  • เยี่ยมครับ ทุกอย่างโอเคหมด แต่อยากแนะนำนิดเดียวคือวิธีการฟิตซ้อมครับ

การลากกับรถ ควรมีจุดเริ่ม และจุดสิ้นสุดให้ชัดเจน
    อย่าลากเรื่อยเปื่อย เพราะหมาจะไม่เข้าใจเกมส์ครับ
    ในสนามลากเขาแข่งกันระยะทางเพียง 4.5 เมตร เท่านั้น

การลากเพื่ออกกำลังกาย ใช้ลากลาง ลากโซ่ เดินไกลเท่าไรก็ไม่เป็นไร
    แต่ตอนนำมาลากกับรถ ควรเป็นการจำลองการลงแข่งจริง มีจุดเริ่ม และจุดสิ้นสุด
    เพื่อฝึกให้หมาเข้าใจเกมส์ ว่าเมื่อไรควรเริ่ม และ จะต้องหยุดที่จุดไหน ถ้ายังไม่ถึงจุดหมายจะหยุดไม่ได้

ยินดีตอนรับสู่สังคมนักลากครับ :-D
  • หมาดีครับ =D>
  • เยี่ยมครัลบ
  • ขอบคุณทุกๆคำชมนะครับ และขอบคุณมากๆสำหรับพี่มาร์คและคุณpower_pit สำหรับคำแนะนำ
    ทุกวันนี้ก็ฝึกอย่างมีความสุขครับทั้งคนและหมา ไม่ว่าวันไหนมันจะลากดีหรือไม่ดีผมก็มีความสุขกับมันครับ
    แต่บางวันมันก็มีอาการขี้เกียจหรืองอแงไม่อยากซ้อมบ้างแต่ถ้าอยู่ในตารางของวันที่ต้องฝึก ผมก็ต้องพามันฝึกครับ แต่ถ้าในวันพักถึงแม้มันจะอยากเล่นผมก็ไม่ให้มันเล่นครับ ผมคิดว่าี่นี่เป็นการฝึกวินัยให้มันด้วยครับ
    ถ้าไม่ถูกต้องอย่างไรแนะนำด้วยนะครับ สำหรับเรื่องของการแข่งขัน ผมก็เข้าใจครับว่าต้องมีแพ้มีชนะ ผมเข้าใจเรื่องนี้ดีครับเพราะผมเคยเป็นนักกีฬาเคนโด้ครับ (เคยติดทีมชาติด้วยนะครับ เป็นความภาคภูมิใจเลยครับที่ได้รับใช้ชาติ) เคยเป็นสมัยเรียนอยู่รามครับแต่ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านเลยไม่ได้เล่นเลยครับ

ปกติผมจะลากอย่างนี้วันละ4-6รอบในตอนเย็นครับ แล้วแต่อากาศและอาการของหมา ถ้าอากาศร้อนมากก็จะน้อยรอบหน่อย โดยระหว่างรอบนั้นก็มีการพักด้วยครับ มีน้ำสะอาดเตรียมไว้ให้มันกินและเช็ดตัวระหว่างพักด้วยครับ วันไหนร้อนมากก็มีน้ำแข็งด้วยครับ ขอบคุณพี่มาร์คนะครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวต่อไปผมจะทำำจุดเริ่มต้นกับจุดสิ้นสุดให้มันครับ 4.5 เมตร อย่างที่พี่แนะนำครับ

ความรู้ทั้งหมดก็ค้นหาเอาในที่แห่งนี้แหละครับ ก็มีถามครูดอนป่าติ้ว กับเสี่ยเล้งพนมไพร บ้างครับ แต่ไม่ค่อยถามมากครับเพราะเกรงใจ ผมเองก็เค้ามาเรียนรู้ในบอร์ดนี้แทบทุกวันครับ แต่ไม่ค่อยโพสต์ถามอะไร
    อาศัยอ่านอย่างเดียวก็เข้าใจแต่ไม่เห็นภาพครับ ก็เลยโพสต์คลิปนี้เพื่อขอคำแนะนำครับ

คุณpower_pitครับ ถ้ามีโอกาศแวะมาป่าติ้ว ขอเชิญแวะมาชิมเห็ดสดๆจากฟาร์มที่บ้านผมนะครับ บ้านผมอยู่บ้านโนนรังครับ ห่างจากบ้านศรีฐานประมาณ 5 กิโลครับ พี่น้องท่านอื่นๆก็ขอเชิญด้วยนะครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ผมชื่อต้นครับ เบอร์โทรผม 083-141-7690 ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    Photo-0009_001.jpg 201K
  • ตัวนี้หัวใจมันใช้ได้เลยครับ ถ้าฝึกอย่างเหมาะสม ยอมรับว่าน่ากลัวครับ
  • สวัสดีครับพี่ต้น ถ้ามีเวลาว่างๆ เชิญครับเชิญมาลองเทสรางของจริงดีกว่าครับที่บ้านเสี่ยเล้งพนมไพร "ทีมเอ๊าะเย๊าะ @ อิสาทีม" เสี่ยเล้งมายินดีต้อนรับสมาชิกใหม่หน่อยเร็วววววววว!! :-)) :-)) :-)) :-))
  • พี่มาร์คเขียนไว้นานแล้วลองอ่านดู
    http://kornbnl.blogspot.com/2012/02/blog-post_503.html
  • ขอบคุณมากครับทั่นกร :063:
  • :063: เก่งครับ