ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครอยู่ จังหวัดอุทัยธานีบ้างครับ
  • 1.รบกวนถามหน่อยครับใครที่เลี้ยงพิทบูลอยู่ จังหวัดอุทัยธานีบ้างครับ
    2.ปกติพิทบูลจะเป็นฮีทครั้งที่ 3-4 ตอนอายุเท่าไรครับ
    3.เวลาเป็นฮีท อาบน้ำได้ไหมครับ...ควรอาบกี่วัน/ครั้งดีครับ
    4. ควรงดกินอะไรหรือป่าวครับ
    5.พิทบูลกินอาหารของคนได้ไหมครับ เช่น เศษอาหารที่คนกินเส็จแล้ว

:o037:ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ให้คำแนะนำ
  • 2.ประมาณ 18-24 เดือนครับความจริงเราจะรู้ได้ง่ายๆ เพราะหมาเรา จะมี ประจำเดือนไหลออกมาเป็นเวลา ถึง กว่า 3 สัปดาห์ ต่อการเป็น ฮีท 1 ครั้ง

ซึ่ง หมาแต่ละตัว ก็จะมีระยะเวลาไม่เท่ากันหรอกครับ เรานับเอา ครั้งที่ 3 เป็นใช้ได้:m022:

3.ไม่แน่ใจครับ แต่ของผมอาบไม่บ่อยอยู่แล้ว ประมาณ 3 สัปดาห์ครั้วนึง เป็นฮีทก็เคยอาบครับ ก็เลยอาบแค่ครั้งเดียวต่อการเป็นฮีท 1 ครั้ง:m030:

4.ไม่แน่ใจครับ รอผู้รูมาตอบ แต่ของผมไม่มีงดครับ:m046:

5.กินได้ครับ แต่ว่า เศษ อาหารจากคน อาจมีสารอาหารไม่เพียงพอต่อการเจริญเติบโตของเค้า เพราะ หมาจะโตเร็วมากก็ควรได้รับสารอาหารที่เพียงพอด้วย

ควรมีอาหารเสริมด้วยซําครับสำหรับหมาเด็ก เพราะฉะนั้น สรุปว่า กินได้ แต่ไม่แนะนำ ครับ:m107:
  • ถามต่อครับ 5.ถ้าเอาเศษอาหารผสมกับอาหารเม็ดได้ไหมครับ แล้วอาหารเสริมสำหรับหมาเด็กคืออะไรหรอครับ

:o037:ขอบคุณครับ
  • เศษอาหารผสมได้ แต่ คราวหลัง ให้อาหารเม็ดเพียว ๆ แล้วมันจะไม่ค่อยจะยอมกิน

อาหารเสริม สำหรับหมาเด็ก ก็แล้วแต่เราจะให้ครับ แคลเซียม บิวเวอร์ยีสต์ น้ำมันปลา(fish oil) ฯลฯ

* * * อาหาร ของคน ส่วนมากจะ ใส่ น้ำปลา ชูรส ฯลฯ มันไม่ดี สำหรับสุนัขครับ

:065:ตั้งคำถาม ได้ดี ครับ :063:
  • :o037:ขอบคุณครับ