ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเราจะกัดเราเพราะอะไร???
  • มารบกวนอีกแล้วค่ะ เพราะเพิ่งตั้งข้อสังเกตุว่ามันน่าจะมีปัญหามั้ย เริ่มงัยดี ......
    คือ เจ้าตัวผู้ชอบที่จะกัดรองเท้ามากมายเวลาเจอเหตุการณ์ก็จะถือรองเท้าแล้วเรียกเขามาดุๆๆๆๆ เขาก็จะกลัวตัวสั่นแล้ววิ่งเข้ากรง แต่ไม่เคยตีแรงๆ มีก็แค่เงื้อมมือจะตีเขา เขาก็จะตัวสั่นๆ เราก็ไม่ได้ตีเขาอีก เป็นอย่างนี้เรื่อยมาตลอด ( ตอนนี้ 4 ขวบกว่า ) จนเมื่อเช้าเขาอยู่หน้าบ้านเอารองเท้าไปกัดอีกเราก็ถือรองเท้าเข้าไปดุเขาแต่ตอนนี้เขาเข้ากรงไม่ได้เพราะปิดประตูไว้ ( เหมือนหมาจนตรอก ) เผอิญว่าระหว่างที่เราดุเขามันมีแมลงเกาะที่หน้าเขา เราก็เอื้อมมือจะไปจับหน้าเขา เขาทำหน้าดุเหมือนจะกัดเราค่ะ เขาคงคิดว่าเราจะตีเขา เป็นไปได้มั้ยว่าเขาจะกัดเพื่อป้องกันตัวเพราะปกติถ้าเขาทำผิดและจะโดนดุ เขาจะกลัววิ่งเข้ากรง แต่ครั้งนี้ไม่มีที่หนีเลยจะป้องกันตัว แต่เหตุการณ์นี้ก็ไม่ได้เป็นกับหมาทุกตัว เพราะตัวเมียอีกตัวไม่เป็นเวลาเราดุเขา หรือจะตีเขา เขาจะแค่กลัวแล้วฉี่ราดแค่นั้น คือ อาการเหล่านี้เขายังเห็นเราเป็นจ่าฝูงอยู่มั้ยคะ หรือเห็นเราเป็นแค่คนให้ข้าว เพื่อนเล่น แค่นั้น แล้วจะมีโอกาสกัดเราเหมือนๆ ที่เป็นข่าวค่ะ
    ข้อมูลเพิ่มเติม คือ เวลาเราตีจะใช้มือไม่มีไม้หรืออื่นๆ เวลาดุก็ดุแป๊บเดียวประมาณว่าบ่นๆ มากกว่าค่ะ
    หากท่านใดมีข้อมูลในการฝึกมากกว่านี้รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ .....
  • บางทีการเป็นจ่าฝูงที่ดีไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องใช้ความรุนแรงเพียงอย่างเดียวครับ
  • ใจเย็นๆ เรื่องนี้คุณคงรู้ดีที่สุดว่าตัวเองหรือหมาเป็นจ่าฝูง เขาขู่คุณอาจเป็นการป้องกันตัวเพราะกลัวถูกตี แต่ตามหลักแล้วหมาไม่ควรขู่เจ้าของ ยิ่งเป็นพิตบูลหากขู่คุณต้องรีบสอนทันที
  • อาจเป็นไปได้ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจเกิดจากการเลี้ยงดูมาตั้งแต่แรกๆที่เราไม่มีการดุหรือตีมันอย่างเป็นเรื่องเป็นราวก็ได้ หมาผมก็เคยเป็น ผมใช้วิธีถอยออกมา แล้วเรียกมันให้เข้ามาหาแบบเสียงเข้มๆหน่อย เหมือนมันได้สติก็จะเดินมานั่งหรือหมอบ ให้เราเหมือนเดิม แสดงว่ามันยังยอมรับเราเป็นจ่าฝูงอยู่ อย่ากลัวครับ ค่อยๆหาวิธีแก้ไป ยังไงก็ตามเราเลี้ยงมันมาถ้าไม่มีอะไรผิดปกติจริงๆมันไม่ทำร้ายเราหรอกครับ และจงจำไว้ว่าเวลาดุมันหรือตีมันถ้ามันหนีไปอยู่ที่มุมใดมุมหนึ่งจนไม่มีทางหนี อย่าตามเข้าไปตีมันครับให้ใช้วิธีเรียกมันออกมาแล้วค่อยดุหรือตีมัน (เอาแค่จำนะครับ เอากระดาษหนังสือพิมพ์พับก็ได้เสียงดังแต่ไม่เจ็บมาก) ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงนะครับ
  • นี่คือเหตุผลว่าทำไมผมถึงชอบพูดว่า พิตบูล มันไม่ใช่หมา แต่มันคือพิตบูล การเลี้ยงพิตบูล มันไม่ใช่ให้ข้าว ให้น้ำ ขังกรง ล่ามโซ่ พาออกกำลังกาย แต่มันมีอะไรให้เรียนรู้ไม่มีวันจบครับ ส่วนใครที่คิดว่าตัวเองเก่งปราบพิตบูลอยู่ แต่ผมไม่มีทางเชื่อครับ มันต้องมีอะไรบางอย่างที่เขายังไม่เจอ เขาจึงยังไม่รู้ ดังนั้นผมจึงพยายาม บอก สอน เตือน ให้คนระวัง และอย่าประมาท เพราะบางเรื่องถ้าพลาด เราอาจจะไม่มีโอกาสได้แก้ตัว

ผมเลี้ยงมา 15 ปี เจอมาแล้วเกือบทุกรูปแบบ แม้เรื่องที่ไม่เคยคิดว่าจะเจอก็ยังเจอครับ เดี๋ยวว่างๆจะเขียนให้อ่านถึงกรณีนี้ครับ พอดีกำลังยุ่งนิดหน่อย ^:)^
  • หมาพิตบูล มันมีความหลากหลาย ทั้งรูปร่าง หน้าตา นิสัย ปัญหาที่คนส่วนมากเจอ มักจะมีสาเหตจากนิสัยแทบทั้งนั้น บางตัวดุมาก บางตัวดุน้อย บางตัวขี้เล่น บางตัวสุขุม บางตัวขี้กลัว บางตัวหวาดระแวง สิ่งนี้จึงทำให้เราไม่สามารถอ่านวิธีการเลี้ยงได้จากตำราเล่มเดียว มันจึงเป็นเหตุผลเดียวที่ผมพยายามแหกปากบอก ให้ถามตัวเองหลายๆครั้งว่า เรารู้จักพิตบูล ดีแล้วแค่ไหน และให้ถามตัวเองว่า

1. พิตบูล คืออะไร แตกต่างจากหมาอื่นที่ตรงไหน
    2. ทำไมเราอยากเลี้ยงพิตบูล และเราต้องการอะไรจากมัน
    3. และ เรามีความพร้อมแค่ไหน และจำเป็นไหมที่เราจะต้องเลี้ยงพิตบูล

ตอบคำถามเหล่านี้ให้ได้ โดยที่ไม่เข้าข้างตนเอง และ ต้องไม่โกหกตัวเอง
  • เวลามีคนประกาศแจกหมา ผมมักจะหลีกเลี่ยงในการเข้าไปแสดงความเห็น เพราะผมทราบดีว่า หมาที่กลายเป็นส่วนเกิน หมาที่เจ้าของต้องการยกให้คนอื่น ส่วนมากมักจะเป็นหมาที่มีปัญหา หรือไม่ก็เป็นหมาที่หมดประโยชน์แล้วแทบทั้งนั้นครับ ส่วนบรรดาเหตุผลต่างๆที่ยกมา มันเป็นเพียงข้ออ้างที่จะโยนภาระของตัวไปให้คนอื่นเสียมากกว่า ขออภัยที่ผมต้องพูดแบบตรงประเด็นนะครับ

ทุกคนรู้อยู่แล้วว่า การเลี้ยงหมามันคือภาระ เพราะหมาคือสิ่งมีชีวิตที่ต้องการการดูแล มันไม่สามารถเก็บไว้ในห้องเก็บของหรือวางทิ้งไว้ที่สวนหลังบ้าน และที่สำคัญอายุมันอย่างน้อยก็เป็นสิบปี

แต่ทำไมหลายคนก็ยังเอามันมาเลี้ยงทั้งที่ตนเองก็ยังไม่พร้อม ?
  • ยินดีรับทุก comment เลยค่ะ เพราะต้องการปรับเปลี่ยน ฝึก และเข้าใจเขาให้มากๆ เพราะไม่คิดจะทิ้งขว้างค่ะ
    งั้นขอตอบคำถามของพี่มาร์คเลยนะคะ ทั้ง3ข้อรวมกัน ไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ เพราะเก็บเขามาเลี้ยงจากเจ้าของเดิมที่จะปล่อยวัดค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ อยู่กันมาเกือบ 5 ปีแล้วก็ต้องสู้กันต่อไปค่ะ เพียงแต่ว่าเราไม่รู้ว่าอาการที่เราเจอมันจะร้ายแรงขนาดไหนค่ะ ตอบคุณengin_pit ตอนที่เขาหนีเข้ากรง แล้วเรียกเขาออกจากกรงก็ได้นะคะ แต่จะออกช้าหน่อยคงกลัวเราจะตีเขามั้งคะ ส่วนตัวมีปัญหาเรื่องเสียงดุกับเขาด้วยค่ะ คือตัวเรากล่องเสียงไม่ดีดังนั้นแทบจะตะโกนไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าจะมีเสียงเข้มๆ ดุเขาหรือป่าวด้วยค่ะ แต่เวลาที่เราแสดงความโกรธเขารู้นะคะ แต่ไม่รู้ว่าการที่ตัวสั่นเวลาโดนดุนี่กลัวจริงหรือป่าวค่ะ
  • ผมเคยอ่านเจอว่า พิทบูล เป็นหมาที่ฉลาด มีความเป็น Dominant สูง แม้ว่า
    จะเข้ากับมนุษย์ได้เป็นอย่างดี นั้นหมายความว่ามันพร้อมที่จะขึ้นนำทันทีที่จ่าฝูง
    อ่อนแออ มันพยามที่จะทดสอบและท้าทายผู้ปกครองอยู่ตลอดเวลา เพื่อจะหา
    โอกาสขึ้นนำในวันที่เจ้าของอ่อนแออ และจากรูปร่างที่กายภาพที่แข็งแรง พลัง
    ในการกัดสูง มีความอดทน คิดเป็น มีความกล้าหาญ ด้วยบุคคลิกแบบนี้ทำให้
    คนกลุ่มหนึ่งนำพฤติกรรมเหล่านี้มาพัฒนาเป็นเกมส์และก็ได้แพร่หลายอยู่ในยุค
    สมัยหนึ่ง แต่จากการบรีดที่ผิดๆจากคนที่ไม่เข้าใจยิ่งส่งเสริมให้ยีนส์ด้อยกลาย
    เป็นยีนส์เด่น จากที่ไม่ก้าวร้าวกลายเป็นก้าวร้าว รวมถึงวิธีคิดและการเลี้ยงที่ผิดๆ
    ของคนที่ไม่รู้ ไม่ศึกษา หรือต้องการหาทางลัด เพื่อให้บรรลุวัตถุประสงส์ของผู้
    เลี้ยง กลายเป็นการส่งเสริมพฤติกรรมก้าวร้าว ดุดัน รุนแรง จนผู้เลี้ยงที่ขาดความ
    เข้าใจก็ไม่สามารถที่จะควบคุมพฤติกรรมดังกล่าวได้

คราวนี้ปัญหาก็จะเกิด เมื่อไม่สามารถควบคุมพฤติกรรมในด้านลบได้แล้ว ทางออก
    ที่ผู้เลี้ยงแบบไร้การศึกษาหรือไม่เข้าใจก็คิดวิธีที่ง่ายที่สุดในการกำจัดออกไปให้
    พ้นตัว นั้นคือยกให้ผู้อื่น การกระทำเช่นนี้เปรียบเสมือนยกภูเขาออกจากอกเราแต่
    เอาภูเขาน้ำแข็งไปให้ผู้อื่น ทำไมถึงบอกว่าเป็นภูเขาน้ำแข็ง เพราะเจ้าของเดิมที่
    ต้องการยกหมาของตนเองให้กับผู้อื่นนั้นก็จะพยามนำเสนอด้านที่ดีซึ่งมีอยู่นิดเดียว
    ของหมาตัวที่ตนเองไม่ต้องการ แต่ด้านลบนั้นกับซ่อนอยู่ใต้น้ำแข็งอันหนาวเหน็บ
    และมืดมนไม่ถูกเปิดเผยกับผู้ที่อยากได้ของฟรีและไม่มีประสบการณ์เช่นกัน
    จนกระทั่งผู้ที่อยากได้ของฟรีจนตัวสั่นในตอนแรกก็ต้องยกภาระของตนให้กับคนอื่นๆ
    ต่อๆไปอย่างไม่มีวันสิ้นสุด จนกระทั้งวาระสุดท้ายของหมาตัวนี้มาถึง นั่นคือ ผู้ครอบ
    ครองคนสุดท้ายปล่อยออกไปเป็น "หมาเวร" สร้างความเดือนร้อนบนถนน ไล่กัดคน
    กัดหมา และท้ายสุดวาระสุดท้ายของมันมาถึงก็ต้องจัดการทำให้หลับไปอย่างสงบ
    เพื่อไม่ให้เป็นภาระต่อสังคม

กลับมาที่คำถามของเจ้าของกระทู้ การที่หมาขู่หรือแสดงอาการก้าวร้าวออกมาอาจ
    จะเป็นเพราะมันถูกคุกคาม มันเลยแสดงอาการเช่นนั้นออกมา คุณเจ้าของกระทู้คน
    เดียวเท่านั้นจะเป็นผู้ตอบได้ว่าพฤติกรรมที่มันแสดงออกมานั้นมาจากสาเหตุอะไร ผู้
    ที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ไม่สามารถตอบได้ แม้ว่าตอบได้ก็ตอบในเชิงของสถานะการณ์
    ของผู้ตอบคำถามประสบ ไม่ใช่ตอบเนื่องจากหมาของเจ้าของกระทู้แสดงออก แต่อย่าง
    หนึ่งที่พอจะจับใจความได้ คือ จิตใจของเจ้าของกระทู้เริ่มแสดงออกถึงอาการกลัวเจ้า
    พิทบูลของตนเอง ถึงได้มีคำถามเพื่อจะต้องการคำตอบในการจัดการกับหมาตัวเอง
    ทุกครั้งที่เราแสดงออกถึงอาการกลัว หมาจะจับพฤติกรรมได้ นั่นหมายถึงมันคืบคลาน
    เข้ามาอีกหนึ่งสเต็ปที่จะขึ้นนำเป็นจ่าฝูง

ขอให้โชคดีและรีบจัดการแก้ไขพฤติกรรมดังกล่าวของมัน

• พี่มาร์ค เขียนเป็น Pocket book ออกมาวางจำหน่ายเลย ผมว่าขายดีแน่ๆจะได้ไม่ต้องพิมพ์บ่อยๆเยอะๆ
    เริ่มจากในเว็ปนี่ก่อนเลยครับ
  • ผมไม่ได้แสดงความเห็นเพื่อตำหนิเจ้าของกระทู้นะครับ เพียงอยากใช้กระทู้นี้ในการให้ความรู้แก่ทุกคนที่ได้เข้ามาอ่าน แต่วันนี้ต้องออกไปหาซือตอไม้มาทำซุ้มกล้วยไม้ประดับบ่อปลา เลยยังไม่มีเวลาเขียนอย่างละเอียดครับ

image
    image
    image

เสาร์อาทิตย์นี้ ถ้ามีเวลาว่างว่าจะจัดสวน แต่งบ่อปลาเสียหน่อย 55
    ไฟล์แนบ
    1017300_621383907872094_1507633253_n.jpg 29K
    1016356_163987180450336_774713878_n.jpg 97K
    998132_621419797868505_1056753473_n.jpg 100K
  • สู้ต่อไปไอ้มดแดง เอ้ย..เจ้าของกะทู้ 5555 ปล.พี่มาร์คแนะนำคนที่ต้องการเลี้ยงได้ตรงดีครับ พี่มุ๊เยี่ยมมากๆครับ
  • ตอไม้ของพี่เหมือนเขากวางเลยค่ะ
    ....จะพยายามนะคะกับอาการไม่กลัวเขา หลายๆ ครั้งที่เข้ามาอ่านแล้วจะได้กำลังใจกลับไป กล้าที่จะเผชิญหน้ากับเขาแต่ลึกๆ กลัวๆๆๆๆๆ เพราะตอนเด็กๆ โดนหมาจรกัดทั้งตัวเลยค่ะมันฝังใจอยู่ลึกๆ ค่ะ รอหลายๆ ความคิดเห็นจากท่านผู้รู้นะคะ....ขอบคุณค่ะ
  • หมาพิตบูล ที่มีจิตประสาทปกติจะไม่มีทางทำร้ายเจ้าของและสมาชิกในบ้าน แต่ส่วนมากที่มันกัดเจ้าของ เกิดจากหมาที่ไม่ปกติ และก็ล้วนมีมาจาก 3 สาเหตุหลักๆดังนี้

1. กัดเพราะความก้าวร้าวโดนสันดาน
    2. กัดเพราะความกลัว หวาดระแวง
    3. กัดเพราะ มีอาการทางจิตประสาท

กรณีที่หนึ่ง หมาประเภทนี้มีความก้าวร้าวสูงมาก ชอบการเอาชนะ หากเราแสดงอำนาจเหนือและข่มมันให้ยอมเรามาตั้งแต่เด็ก โอกาสที่มันจะกัดเรามีน้อยมากหรือแทบไม่มี แต่คนที่มีโอกาสจะโดนกัดก็คือ คนแปลกหน้าที่เข้ามาในบ้านและสมาชิกในบ้านที่ไม่คุ้นเคยกับมัน แต่เจ้าของเองก็ไม่ควรประมาท เพราะวันไหน แสดงอาการอ่อนแอให้มันเห็นมันก็อาจจะแสดงอาการท้าทาย และถ้ามันกัดใคร ตายสถานเดียว

กรณีที่สอง หมาประเภทนี้จะกัดเพื่อป้องกันตัว ก็อย่างที่บอกว่ามันกัดเพราะมันกลัว การกัดก็เพื่อไม่ให้ไปยุ่งกับมัน หรือไปแสดงอาการคุกคามมัน การรับมือกับหมาประเภทนี้ เราต้องทำทุกอย่างด้วยความนุ่มนวล อย่าไปคุกคามมัน ยามมันทำผิดก็ดุได้ตามปกติ ถ้ามันหยุดคือจบ อย่าเดินรี่เข้าไปหามัน เพราะมันอาจจะหมอบ หรืออาจจะพุ่งสวน เกิดขึ้นได้ทั้งสองกรณี

กรณีที่สาม เป็นกรณีที่คาดเดายากมาก เพราะหมาบางตัวมันไม่แสดงอาการให้รู้ตัวล่วงหน้า บางตัวแสดงอาการทางประสาทเฉพาะตอนมีสิ่งเร้า เช่น เห็นหมาตัวอื่นแล้วอยากออกไปทำร้าย แล้วเกิดอาการหูอื้อตาลาย ดิ้นรนจนกัดเจ้าของ หมาบางตัวมีอาการตอนได้อายุ หมาบางตัวเป็นเฉพาะเวลาอยู่ในกรงใครเข้าใกล้กรงไม่ได้ หมาบางตัวเป็นตอนหลับใครไปจับมันผวาแล้วกัด

หลักความปลอดภัย อย่าเดินรี่เข้าไปหาพิตบูล ถ้ามันไม่โดนล่าม เราควรเรียกให้มันเดินมาหาเรา หากจะทำโทษก็เรียกมันมาทำโทษ อย่าวิ่งเข้าไปดี หากจะล่ามโซ่ เรียกให้มันเดินเข้ามาหาแล้วค่อยล่าม นี่คือตัวอย่างการรับมือกับพิตบูลจอมเกเรครับ
  • กระจ่างมากเลยค่ะ เหตุการณ์ข้อ 2 ตรงประเด็นกับที่คิดเลยค่ะเพราะปกติเวลาดุเขาจะกลัวตัวสั่นเลย แต่...ไม่จำ ขอบคุณมากนะคะ
  • กัดโดยบังเอิญก็มีนะครับ ต้องระวังเหมือนกัน กัดเพราะลูกติดพัน สาเหตุจากการกัดกันเอง หรือกัดของเล่น อยู่แล้วเราเข้าไปอยู่กลางสถานะการณ์นั้นพอดี พยายามจะแยกหรือขวาง
  • ชอบกระทู้นี้มาก ความรู้ล้วนๆ มันจะเป็นประโยชน์อย่างมาก สำหรับการเริ่มปรับเปลี่ยนนิสัยสุนัขก่อนที่จะสายเกินไป สุดยอดคับ :063:
  • ขอเสนอ ทางแก้ไขนะครับ เราควรเคารพที่ของมันเหมือนกัน จ่าฟูงก็ควรมีที่ของจ่าฟูง เรื่องกัดร้องเท้าก็ห้ามก่อนมันจะกัดให้ท่าน อย่าตามไปตีกันในกรงเลย
  • ใครอ่านกระทู็นี้ก็น่าจะเข้าใจนะครับว่าทำไม ผมไม่ค่อยสนับสนุนให้คนทั่วไปมาเลี้ยงพิตบูล เพราะผมไม่รู้จะแนะนำอย่างไร หมาแต่ละตัวมันไม่มีเหมือนกันเลย วิธีการอย่างหนึ่งใช้ได้กับตัวหนึ่ง แต่กลับไม่ได้ผลกับอีกตัวหนึ่ง ผมถึงบอกว่า พิตบูล มันมีอะไรให้ศึกษาเยอะ ยิ่งขุดก็ยิ่งเจอ ยิ่งเจอก็ยิ่งสนุก มันจึงเหมาะกับคนที่ชอบในความเป็นพิตบูลจริงๆ พวกเลี้ยงตามกระแสมักทิ้งกันกลางทางครับ
  • เสริมอีกนิดนะครับสำหรับ PIT BULL หากมันไม่กัดหรือมันไม่ดุ ก็อย่าไปพยายาม ยั่วยุปลุกเร้ามัน หรือคิดจะทดสอบความเป็น PIT BULL ของมันกับสุนัขทั่วไปหรือกับ PIT BULL ด้วยกัน หากคุณไม่ได้เล่นอยู่ในด้านมืดในจิตใจของมัน ทุกครั้งที่มีการทดสอบมันแบบนี้ บ่อยๆสันดานดิบในตัวมันก็จะทวีความเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ รากเง่าในจิตใจมัน เราไม่สามารถ กำหนดอารมณ์ของมันได้ตลอดหรือทุกครั้ง การ START อยากกัดสุนัขปกติเป็นเรื่องธรรมดา แต่หากมันได้ลองกัดบ้างเล็กน้อยหรือบ่อยๆแม้ในเวลาไม่มากนั้นก็ตาม อาการนิสัย ของมันจะเปลี่ยนแปลง ไปได้ตลอด ยิ่งถ้าหากมันทำสำเร็จ หรือว่ามันอาจจะข้างคาใจกับสิ่งนั้น ยิ่งอันตราย มันอาจจะปลอดภัยสำหรับ ตัวคุณผู้เป็นเจ้าของ ของมันคนเดียว แต่สำหรับสมาชิกในบ้าน ย่อมเกิดความไม่ปลอดภัยแน่นอน บางครั้งมันอาจดูสงบเสงี่ยมเจียมตัว แต่ถึงกระนั้นถ้าอารมณ์เกรี้ยวกราดของมันๆอาจเกิดขึ้นได้ ในระหว่างที่มันอยากจะทำงาน คือเห็นหมาหรือสิ่งที่มันอยากจะทำลาย คนที่มันคิดว่าไม่ใช่นาย อาจจะจับมันไม่อยู่ และหรือมันอาจบ้าคลั่งทำลาย สิ่งที่เหนี่ยวรั้งมันก็เป็นได้ ถ้าเป็นหลักเป็นกรงก็พอ OK. แต่ถ้าเป็นมือน้อยๆเนื้อนิ่มๆหล่ะสยองแน่นอน มันจะเป็นจุดที่พุ่งขึ้นสูงในไม่กี่วินาที แล้วในไม่กี่วินาทีนั้น มันก็อาจทำอะไรที่เราไม่ขาดคิดได้ครับจริงๆ PIT BULL มันโหดครับไม่ว่ามันจะดีแสนดีกับเราหรือคนในครอบครัวเรายังไง ให้พึงรำลึกในใจไว้เสมอว่ามันโหดถ้าหลุดหรือกัดมันต้องตายแน่ๆ เราจะได้ใส่ใจกับมันมากขึ้นคิดลบไว้ก่อนแม้มันจะบวกอยู่ก็ตามแต่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดมันก็คือความสุขของคนที่รัก PIT BULL อย่างแท้จริง
    ปล. PIT BUL ตลอดชีวิตของมันๆไม่ค่อยอยู่นิ่งนะผมว่ามันสามารถทำอะไร ได้สารพัดหรือพฤติกรรมมันเปลี่ยนได้ตลอดจริงๆแต่ถ้าคุณรักและใส่ใจมีวินัยกับมันบอกได้แค่ว่าสนุกแน่นอนกับ PIT BULL :o061:
  • :063: ทุกความคิดเห็นเป็นประโยชน์กับสมาชิกมากๆครับอยากผมเชื่อเหลือเกินว่ามีบางข้อบางมุมที่บางคนยังไม่เคยเจอกับตัวทางที่ดี อย่าประมาท ถึงพิทบลูของพวกเราจะแสนเชื่องเชื่อฟังดีก็ตาม ขอไห้มีความสุขกับ พิท สุดรักของพวกเรา เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ :o016:
  • เป็นกำลังใจให้แล้วกัน
  • phanu การห้ามหรือทำโทษทันสถานะการณ์ทันทีเป็นสิ่งที่ถูกต้องและต้องกระทำครับ ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการตามเข้าไปตีถึงในกรง แต่จ่าฝูงต้องเป็นทุกที่ไม่มีข้อยกเว้น หมาเป็นสัตว์ที่แบ่งระดับชั้นชัดเจน ถ้าเราเว้นช่องให้มันคิดเองไม่เป็นหรอกครับว่าอันนี้ัมันควรทำหรือไม่ควร จากกรณีของเจ้าของกระทู้การที่หมามันจะกัดเอามันเข้าลักษณะหมาจนตรอกแบบที่ว่านั่นแหละการลงโทษหมาผมว่าควรให้สั้นกระชับแล้วก็จริงจังมากกว่าการนั่งบ่นหมาให้หมาฟังไม่มีประโยชน์มันไม่เข้าใจหรอก อีกอย่างการถือรองเท้าแล้วเรียกมาตีมาดุไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะมันจะไม่เข้าใจว่าเรียกมันมาแล้วทำโทษมันทำไมต่อไปเรียกแล้วมันจะไม่มาจะเป็นปัญหาใหม่ให้ต้องมาแก้อีก หมาผมเมื่อก่อนก็กัดรองเท้าบ้าเลือดเหมือนกันทำทุกวิธีที่เขาว่ามาทั้งตีตอนที่มันกัดไปแล้ว เอารองเท้าตีปาก เอาห้อยคอก็ไม่หาย จนวันนึงเห็นกัดต่อหน้าโดนเตะไปทีนึงตั้งแต่นั้นเลิกเลย การลงโทษมันต้องทำต่อหน้าทันทีครับ
  • ของผมก็หมาแดงยอมรับครับ ขนาดเลี้ยงมัน อยู่กับมัน ไปไหนพาไปด้วย ( ถ้าพาได้ ) หน้ายังกับฆาตกรโรคจิต ติ๋มๆ มึนๆ น่ารักๆ ซื่อๆเซ่อๆ เจอหมาหรือคนที่ซ่าๆจะเข้าไปกัดเขาดื้อๆซะอย่างนั้น ไม่เห่า ไม่ขู่ ตาเชื่องๆ เหลือกนิดๆ แน่นอนเลยครับ จนทุกวันนี้ไม่รู้ว่ามันดุหรือคิขุ บางครั้ง สองอาการในเวลาต่อเนื่องกัน
  • กระทู้นี้เพิ่มพูนความรู้อีกแล้วครับท่าน :o034:
  • โดยส่วนตัวผมจะคิดเ้สมอ ว่าเราต้องทำให้หมารู้สึกว่า "มือของเรา" คือมือที่อบอุ่นและเป็นมือแห่งการให้ ด้วยเหตุนี้ปกติผมจึงจะสัมผัสตัีว ลูบหัว ลูบไหล่ ลูบท้อง ลูบหลัง ลูบขน หรือตอนมันนอนเล่นข้างๆ ผมก็จะล้วงปาก จับฟันมันนวดเหงือกเล่นๆ พูดนุ่มนวลกับมัน แล้วก็ยังมีการให้ขนมหรือหยิบอาหารในชาม ป้อนให้กับมือถึงปากมันด้วยบ่อยๆ เพื่อที่มันจะได้ไม่ระแวงกลัวมือเรา แต่ตอนมันทะเลาะกับอีกตัว (จะกัดกัน) ผมก็ตบกะโหลกมันเต็มแรง ด้วยมือผมนี่แหละ จนมันหมอบเพราะความกลัว และส่งเสียงเอ็ดด้วย แต่ปกติทำผิดอะไรผมแทบไม่เคยตีมันเลย จะใช้เสียงเอ็ดมากกว่า ส่วนใหญ่จะอยู่ในสายจูงเสมอ แม้แต่อยู่ในบ้าน เพื่อควบคุมไม่ให้มันเดินไปไหนมาไหนตามใจ :o034:
  • ขอบคุณ ท่าน thedoor ครับ ทำให้รู้ว่าสิ่งที่ผมทำอยู่ก็มีคนทำเหมือนกัน แต่ผมจะตีแรงหน่อย เพราะเอ็ดมันดังๆบางทีทำหูทวนลม :012:
  • ไม่รู้ว่าจะถูกหลักการณ์หรือเปล่านะครับ? แต่ก็พยายามศึกษาและเลี้ยงไปเรื่อยๆ หากใครมีความเห็นดีๆ ก็เชิญชี้แนะครับ ผมเชื่อว่ากระทู้นี้น่าจะเกิดประโยชน์มากกว่า กระทู้รับผสม หรือโชว์หมาอย่างเดียว :o034:
  • ส่วนหมาที่บ้านผมมันโรคจิตครับ ชอบแหย่ให้ตัวอื่นกัดเหอะๆๆ พอโดนดุทำหงอยแถมทำตาเหลือกใส่ซะอีก อันนี้เค้าเรียกหมางอนรึป่าว 555555 :013:
  • เคยได้ยินว่า ถ้าหมาทำผิดต้องจัดการทันที เต็มที่แค่ทำเสียงดังๆ เขาก็กลัวจนตัวสั่นแล้วค่ะ พฤติกรรมที่ว่าจะกัดเราคงเป็นเพราะ "หมาจนตรอก" ก็เป็นได้ค่ะ พอเขาเข้ากรงก็จบค่ะ ขืนยื่นเข้าไปมีหวังมือเละแน่ๆค่ะ