ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอวิธีดารกำจัดเห็บ หมัด หน่อยคับ
  • น้องหมากับเห็บหมัด เปนของคู่กันหรือเปล่า เเละจะกำจัดอน่างเด็ดขาดหรือทำให้จำนวนลดลงได้อย่างไรบ้างคับ
  • ฉีด ไบติคอล รอบบ้านตามคำแนะนำ
    image

ฉีด IVERMEC ที่ตัวหมา ตามขนาดแนะนำข้างกล่อง ไต้ผิวหนังทุก 1 เดือน

image

เท่านี้ก็สบายใจล่ะ ส่วนถ้าเยอะมากหรือโดนกัดแล้ว รอดูอาการ หากรู้สึกว่ากินข้าวน้อยลง นอนทั้งวัน ขอแนะนำให้พาไปหาหมอ รับรองเป็นโรคเลือดแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    images.jpg 9K
    00016.jpg 48K
  • ขอบคุนมากคับพี่YUTH_BarLey มันไม่เย่อะมากหรอคับเเต่เเค่ไม่อยากให้มีอ่ะคับเพราะเลี้ยงในบ้านด้วยอ่ะคับ
  • ไบติคอล ของแรงนะครับใช้ระวังมากๆ ถ้าเห็บเยอะมาก รดอาทิตย์เว้นอาทิตย์ครับ รับรองหายหมด พอ รอบ 3 เว้น เดือนต่อเดือนเลยครับ ยาฉีดเวลาฉีดหมาจะแสบครับมันจะดิ้น แนะนำไปฉีดร้านหมอดีกว่าครับ
  • ขอบคุนคับพีpaxza ตัวไบติคอลนี้ใช้ยังไฃคับ
    เเต่ยาฉีดคงไปให้ร้านฉีดคีบไม่กล้าฉีดเองคับกลัว^^
  • ตอบแทนนะครับ ไบติคอล ผสมน้ำราดบริเวณบ้านครับ หรือให้ราดบนตัวสุนัขตามสัดส่วนที่เค้าแนะนำครับ
  • ขอบคุนมากคับพีาLotso จะลองปรึกษาสัตวเเพทย์เเละจะปฏิบัติดูคับ
  • เสริมอีกนิด การป้องกันนอกจากฉีดมีอีก 2 วิธี
    1. ยาหยด
    2. ปลอกคอกันเห็บหมัด

- 1. ยาหยด แนะนำ Frontline ใช้หยดที่บริเวณหลังคอ หยดครั้งละเดือน ใช้ตามขนาด นน.ตัว ราคาสูงนิดหน่อยแต่สบายใจไม่ต้องเจอปัญหาอื่นตามมา เพราะส่วนตัวเคยใช้ยาหยดยี่ห้ออื่น คนขายว่าสัตวแพทย์ทำ พอใช้แล้วปรากฏว่าขนร่วง ไม่คุ้มค่ารักษา จริงๆ เจอหนักกว่าขนร่วงด้วยแต่ขี้เกียจพิมพ์ครับ เอาเป็นว่าไม่อยากให้เสี่ยงครับ
    - 2. ปลอกคอกันเห็บหมัด ถ้าเลี้ยงตัวเดียวก็โออยู่นะครับปลอดภัยกันได้ บางยี่ห้อใช้ได้ถึง 3 เดือน มีทั้งของไทยของนอก เลือกได้ตามกำลังทรัพย์ครับ ถ้าเลี้ยงหลายตัวไม่แนะนำเพราะเวลาเค้าเล่นกันมักจะกัดปลอกคอขาด เข้าใจว่าเป็นยางกัดแล้วสนุกกันครับ

ปล.ถ้าจะกันแล้วก็ต้องกันให้ครบ คือกันที่ตัวสุนัขไม่ให้มีเห็บ ยาพวกนี้ช่วยกันได้คือเวลาเห็บมากัดแล้วค่อยๆ ตาย เห็บไม่สามารถขยายพันธุ์ได้ ก็จะค่อยๆ ลดลง กันพื้นที่บริเวณบ้าน ตัดวงจรการกำเนิด*ยังไงถ้าจะไม่ให้มีเลย ต้องใช้ไบติคอล ตามที่ที่คุณ Paxza แนะนำด้วยครับ ...
  • ขอบคุนมากคับ เเต่ยาหยอดนี้หยอดบริเวน คออย่างเดวหรอคับ
  • ถ้า เห็บหมัด ไม่เยอะ นะครับ เราใช้วิธีพื้น ๆๆ ครับ หาให้เขาเลยครับ แต่ห้ามเด็ด นะครับให้ทิ้งลงขวดที่มีน้ำ หรือน้ำมัน ก็ได้ครับ เห็บจะตายเอง และส่วนรอบบ้านเราก็ใช้ ไบติคอล ผสมน้ำราดบริเวณบ้านครับ เพราถ้าเราไม่แน่ใจว่าสุนัขเราแฟ้ ยาอะไร ก็ทำแบบนี้ สบายใจครับ จะได้ไม่ต้องมาคอยรักษาเกี่ยว กะผิวหนัง ของสุนัขเราอีกครับ
  • ฉีดยาหมาเอง ถ้าไม่ชำนาญจริง แล้วไปทำให้หมามันระแวง ต่อไปมันจะฉีดยายากมาก บางคนทำหมาเป็นแบบนั้นไปแล้วฉีดเองไม่ได้ก็เลยพาไปหาหมอ แต่หมอถือเข็มมาอาจจะโดนมันพุ่งกัดเอาง่ายๆ โปรดระมัดระวังกันด้วยครับ
  • ขอบคุนพี่Idamrus กับพี่มาร์คมากคับ ถ้าเรื่องฉีดยาผมคงให้หมอฉีดอ่ะคีบผมไม่กล้าฉีดเองกลัวพลาดคับหมอน่าจะปลอดภัยกว่าคับ
  • ผมเอาชิสุไปฉีดยาแก้เห็บ หมัด พอฉีดเสร็จร้อง ดิ้นใหญ่เลยครับ หมอบอกว่ายามันแสบหน่อย
  • ผมใช้ฟรอนไลน์หยดหลังเอาครับ แต่ถ้ามีเยอะก็อาบด้วยไบติคอล และก็ฉีดพ่นตามบริเวณบ้านและกรงนอน แต่ไม่นิยมฉีดครับ หมาฉีดไวโอเมกซ์มากๆ ถ้าเป็นโรคผิวหนังจะรักษายากกว่าปกติครับ
  • เดวจะลองหาซื้อฟรอนไลน์มาลองใช้ดูคับพี่มาร์ค ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากคับสำหรับคำเเน่ะนำที่ดี เเล้วจะให้ไม่รักเฟจนี้ได้ไง^^
  • มัวแต่บอกคนอื่นแต่ลืมดูหมาตัวเอง วันนี้เต็มตัวเลยครับ เม็ดเล็กๆดำๆ เต็มตัวไปหมด หลังฝนตกทีไรเจอแบบนี้ทุกที อาจจะเกิดจากหมาจรที่มานอนหน้าบ้านเอามาแพร่ทิ้งไว้ ผมจัดการเอา น้ำยาไบติคอล 1 cc ผสมน้ำ 1.5 ลิตร เช็ดตัว และเอาเท้าทั้งสี่จุ่มน้ำยาด้วย เล่นเอาเวียนหัวแทบสลบครับ เที่ยวนี้ยาหยอดหลังเอาไม่อยู่
  • สำหรับผม หมาเยอะ โตๆ 3 ตัว เล็กๆ(4 เดือน อีก 4 ตัว) ทำก่อนแม่หมาจะเป็นฮีท 1 เดือน โดยใช้ ไซเปอร์เมทริน 35 (ประมาณ 350 บาท) อัตราส่วน 50 ซีซี ต่อน้ำ 50 ลิตร ฉีดพ่น (ใช้เครื่องพ่นยาฆ่าแมลง) ตั้งแต่ในกรงออกมาข้างนอก รอบบ้าน น่าจะได้พื้นที่ประมาณ 100 - 120 ตร.ม. ได้ เอาให้ชุ่มเลยที่พื้น ส่วนข้างฝาผนัง หลังคากรงล่าง+บน พอเปียก ๆ (นอกจาก เห็บหมัดแล้ว มด แมลงสาบ ยุง แมลงที่ไม่มีกระดูก ฯลฯ เสร็จหมด ถึงตอนนี้ยังไม่มีมรบกวนเลยครับ ส่วนหมา เพิ่งจะฉีด IVORMECTIN ไป ตอนลูกหมา 4 เดือนนี่เองครับ