ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนชี้แนะค่ะ จู๋เป็นหนองค่ะ
  • พิทบูลหนูจู๋เป็นหนองหยดๆอ่ะค่ะ ทำยังไงดีค่ะ ช่วยด้วยเคยหาหมอแล้วหมอบอกปกติ แต่มันก็หยดไม่หายซะทีค่ะ
  • เป็นมากๆ หมอน่าจะให้ยาฆ่าเชื้อมากินครับ ยังไงตอนอาบน้ำลองล้างๆ ให้มันดูน่าจะพอช่วยได้ คงเป็นอาการติดเชื้อธรรมดา ไม่ร้ายแรง เพราะหมาที่บ้านผม ตัวเมียก็เป็น :o034:
  • เหมือนหมาที่บ้านจะเคยเป็นช่วงย้ายมาใหม่ ผมก็กังวลพาไปหาหมอ หมอเค้าบอกว่ามันเป็นอาการปกติ บ้างทีมันเครียดมันก็เป็นครับ ลองปล่อยให้ทำกิจกรรมวิ่งเล่นเยอะๆ ดูะเผื่อจะช่วยได้
  • หากเป็นน้ำสีเหลืองอ่อนๆ อาจไม่ใช่หนองหมาที่บ้านก็เป็นทั้ง 2 ตัว ปกตินะคับ
    แต่ถ้าหากไหลเยอะๆ อันนี้ผิดปกติ ยังไงลองใช้สำลีเช็ดจู๋ด้วยน้ำอุ่นให้สะอาด และลองใช้ยาม่วงทาดูคับ
    ถ้ายังไม่หาย ลองพาไปหาหมอที่ใหม่ดู หมอแต่ละที่อาจวินิฉัยโรคแตกต่างกัน
  • หนองที่จู๋ เป็นปกติของหมาครับ เพราะจู๋มันชอบออกมาในเวลาที่ไม่ควรออก และเนื้อเยื้อตรงนั้นค่อนข้างบอบบาง โอกาสติดเชื้อจึงง่ายมาก ถ้านิดๆหน่อยๆก็อย่าไปใส่ใจมาก แต่ถ้าเยอะมากก็ควรพาหาหมอครับ
  • ขอบคุณทุกคำชี้แนะนะค่ะเดี๋ยวลองดูอาการก่อนค่ะ
  • ลองให้กินยาฮีโร่มัยซิลครับหมาของผมกินประจำเวลาไม่สบาย เป็นยาต้านแบคทีเรียในวงกว้างและรักษาบาดแผลเวลาหมากัดกันและระงับการอักเสบของผิวหนังและป้องกันรอยยุ่งกัดและกลิ่นตัวของหมาเวลาให้กินตอนเช้าก่อนอาหารติดต่อกัน 5 วันและดูอาการจะดีขี้นครับ
  • อย่าไปให้ยาอะไรเลยครับ หมอบอกยังไงก็ว่าไปตามนั้น ผมเลี้ยงมา3ตัวเป็นเหมือนกันหมด มันเป็นแค่บางช่วงเวลาไม่ต้องกังวลเลย เรียกได้ว่าปกติเลยเป็นกับหมาแทบทุกตัว
  • เป้นแบคที่เรียที่ไม่เป้นอันตรายมันสร้างขึ้นมาเพื่อป้องกันแบคที่เรียที่เป้นอันตรายอีกที่ครับ :033: