ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รวมกันสร้างร่มเงาให้กับเด็กๆ
  • ขออนุญาตบอกบุญกันหน่อยครับ เนื่องด้วยวัดพระราม 9 กรุงเทพฯ
    ได้รับบริจาคที่ดินจำนวน 4ไร่ที่จังหวัดเพชรบุรี เพื่อสร้างเป็นโรงเรียน
    วัดได้มีโครงการจัดหาต้นไม้ไปปลูกในพื้นที่ดังกล่าว จำนวน 800ต้น
    (โดยแบ่งเป็นต้นไม้ทั้งหมด 4 ชนิด ได้แก่ ต้นคูณ ต้นพิกุล ต้นอโศกระย้า
    และ ต้นไทร) ในเบื้องต้นผมได้ตรวจสอบและเช็คราคาไม้แต่ล่ะชนิดแล้ว
    ได้ราคามาดังนี้

ต้นคูณ ต้นล่ะ 300 บาท
    ต้นพิกุล ต้นล่ะ 450 บาท
    ต้นไทร (ใบแหลม) ต้นล่ะ 600 บาท
    ส่วนต้นอโศกระย้าราคาแพงมาก ต้นล่ะ 1500 - 5000 บาท ผมจึงไม่ขอรับ
    จัดหาต้นอโศกระย้าครับ

เพื่อนๆท่านใดสนใจอยากจะร่วมกันทำบุญเพื่อปลูกต้นไม้ให้ร่มเงากับเด็กๆ
    และสร้างอ๊อกซิเจนให้กับโลกของเราสามารถติดต่อผมได้นะครับ
  • ชี้แจ้งเพิ่มหน่อยนะครับ ต้นไม้ที่ระบุเป็นต้นไม้ฟอร์มสูงประมาณ 3ม. ขึ้นนะครับ
    ผู้จัดส่งต้นไม้เค้าจะช่วยส่่งให้ฟรีไม่คิดค่าใช้จ่าย แต่ขอให้มีจำนวนหน่อย ผมจึง
    อาศารับจัดหาให้ 100 ต้น (รวมๆกัน)
  • เหนื่อยหน่อยนะทั่น 55
    กระทู้ทำอะไรเพื่องสังคมคนจะสนใจน้อย
    แต่ถ้ากระทู้ด่ากันหรือรุมกระทืบคน จะฮ๊อตกว่านี้ ฮา ......
  • ทรายเองจ้าพี่มุ๊ ของพี่มุ๊รับจัดหาแต่ต้นอโศกระย้าใช่ไหมค่ะ หรือต้นอื่นตามที่แจ้งมาด้วย

ขอบคุณค่ะ ทราย
  • ไม่ใช่ครับ ทราบ ต้นอื่นๆเราจัดให้กับวัด ยกเว้นต้นอโศกไม่ได้จัด
    เพราะว่าราคาสูงเกินไปครับ เราทำตามกำลัง

• กำหนดเวลาถึงวันไหนค่ะ ถ้าสิ้นเดือนนี้ยังทันไหมค่ะอยากร่วมบริจาคด้วย

• เอาคราวๆก่อนว่าทรายอยากจะร่วมปลูกกี่ต้น เป็นต้นอะไร
    ผมจะได้ทำการจองต้นไม้ไว้ก่อน
  • ตอนนี้เรามีผู้ร่วมบริจาคแล้วดังนี้นะครับ

คูณ 36ต้น
    พิกุล 14ต้น
    ไทร 6ต้น
  • พี่มุ๊ ทรายขอต้นคูณ 3 ต้น และพิกุล 1 ต้นค่ะ
    โอนเงินเมื่อไหร่แจ้งทรายด้วยนะค่ะ

• อนุโมทนาบุญด้วยครับทราย
    เท่ากับว่า ตอนนี้เรามี คูณเพิ่มเป็น 39ต้น
    พิกุล 15ต้น ไทร 12 ต้น

ยอดรวมเราได้ 60ต้นแล้วนะครับ
  • ขออนุญาติปิดกระทู้นะครบ ตอนนี้เราได้ต้นไม้ครบ 100ต้นแล้ว
  • รายละเอียดทางบัญชีของผู้ร่วมสร้างร่วมเงาให้กับเด็กๆ
    และช่วยสร้างบรรยายกาศให้โลกของเราเย็นขึ้นครับ

image
  • แก้ไขครับ ของพี่ใหม่ คูณ 5 ต้น ยอดเงิน 1500บาท
  • อัพเดทล่าสุดของต้นไม้ที่เราจะร่วมปลูกกันนะครับ

image
  • ใครจะไปร่วมปลูกต้นไม้ด้วยกันเชิญเลยนะครับ เดี๋ยวผมมาะแจ้งวันเวลาและสถานที่
  • พี่มุ๊ ทรายเพิ่ม พิกุลอีก 10 ต้นค่ะ พอดีน้องๆที่ระยองขอร่วมด้วย

ขอบคุณค่ะ (น้องทรายคุณแม่ขอร้องงงงงง) :m33:
  • ขอบคุณทุกๆคนที่ร่วมกันสร้างร่มเงาให้กับเด็กและโลกของเราครับ
  • ยอดเพิ่มล่าสุด ณ วันที่ 15 / 10 / 56
    เราได้เพิ่มมาอีก 18 ต้น ครับ โดยคุณฮะ พิกุล 4ต้น
    คุณตุ๊กตา พิกุล 4 ต้น และ โทรเพื่อนๆที่ระยองที่บอก
    ต่อน้องทรายมาอีก 10ต้น (พิกุล)

ตามรายละเอียดด้านล่างนี้

image

ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ
    ไฟล์แนบ
    บริจาคต้นไม้ให้วัดพระราม9.jpg 245K
  • มุขอเพิ่มต้นคูณ 3 ต้นได้ไหมครับ พีชอบมาก เวลามันออกดอก สีมันเหลืองอร่ามสวยมาก
  • ได้ครับพี่
  • สรุปยอดตอนนี้นะครับ

image
    ไฟล์แนบ
    บริจาคต้นไม้ให้วัดพระราม9.jpg 241K
  • เช้าวันนี้อากาศดีๆ เย็นๆ คร่ำฟ้าคร่ำฝน ได้รับ
    ข้อความจาก คุณหนุ่มพัทลุง หัวหน้าทีม Southern Fire
    แจ้งมาว่าอยากจะร่วมปลูกต้นคูณอีก 5 ต้น

ขอบคุณมากครับ

ขออัพเดทจำนวนต้นไม้ทั้งหมด ณ ปัจจุบัน
    ที่เราร่วมกันปลูกให้กับเด็กๆกันนะครับ

image
    ไฟล์แนบ
    บริจาคต้นไม้ให้วัดพระราม9.jpg 254K
  • ทะลุเป้า เยี่ยมจริงๆครับ
  • พรุ่งนี้ผมจะไปถวายรายชื่อผู้ร่วมปลูกต้นไม้ให้กับท่านเจ้าคุณท่าที่วัดพระรามเก้าใครสะดวกไปด้วยกันมัย
  • ใครอยากให้ใส่รายชื่อจริง
    ให้ส่งชื่อนามสกุลมาให้ด้วยนะ
  • ขออนุญาตสรุปปิดบัญชีโครงการร่วมกันปลูกต้นไม้ให้กับวัดพระราม9
    ดังบัญชีรายชื่อต่อไปนี้นะครับ ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนที่ร่วม
    ด้วยช่วยกันปลูกต้นไม้ให้กับโลกของเราและเด็กๆในโรงโรียนตาม
    โครงการของวัดพระราม9

image

ขอให้เทวดาคุ้มครองรักษาและปกป้องให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนที่มีรายชื่อ
    และไม่ได้มีรายชื่อในลิตส์ที่มีจิตร่วมกันจัดหาต้นไม้มาปลูกในครั้งนี้ได้คุ้มครอง
    ให้อยู่เย็นเป็นสุข เป็นร่มเงาให่้กับครอบครัวและเพื่อนฝูงตลอดไปด้วยเทอญ
  • ขออภัยด้วยนะครับ ผมพึ่งจะเห็นเมล์ของน้องทราย ผมส่งรายชื่อตามไปให้แล้ว
    ไม่รุ้ทันอ่ะป่าว
    ขอขอบคุณเพื่อนๆที่รุ้จักและไม่รู้จักในลิสต์รายชื่อดังต่อไปนี้ด้วยนะครับ

นายชัยวุฒิ สิริเติมทรัพย์
    นายสุเทพ-นางลักขณา สังข์สุวรรณ์
    น.ส.อณิตา อินทรศิริ
    น.ส.ภัทรพร อาษา
    น.ส.อุมาภรณ์ ชื่นสระน้อย
    น.ส.เชาวลี วันสนุก
    น.ส.รินรดา วงศ์เมือง และครอบครัว วงศ์เมือง
    ด.ช.กฤติน สุริยะกำพล
  • เพิ่มเติมให้แล้วนะครับ ทราย

image
  • นำรายชื่อทั้งหมดไปถวายให้กับวัดเรียบร้อยแล้วนะครับ
    เราจะไปร่วมปลูกไม้กันในวันที่ 3 พฤศจิกายน นี้
    เวลา บ่าย 2โมง เป็นต้นไป ผมจะนำแผนที่มาลงไว้ให้
    นะครับ

image

• ผมได้นัดกับพระอาจารย์อ๊อดในวันที่ 3 พฤศจิกายน
    ที่จะถึงนี้เพื่อเดินทางไปปลูกต้นไม้ที่พวกเราได้ร่วม
    ด้วยช่วยกันซื้อเพื่อปลูกเป็นร่มเงาให้กับเด็กๆที่
    โรงเรียนปลูกรากแก้วแผ่นดินตามโครงการของวัดพระราม9
    จึงอยากจะชวนเพื่อนๆไปร่วมปลูกกัน ใครสนใจลงชื่อได้
    เลยนะครับ

image