ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีการเริ่มต้น การฝึกลากน้ำหนัก
  • ตอนนี้ มีคนสอบถามวิธีการทำรางมาแทบทุกวัน แสดงว่า กิจกรรมลากน้ำหนัก กำลังเดินมาถูกทาง มีคนให้ความสนใจเยอะขึ้น

image

ผมขอแนะนำดังนี้ครับ สำหรับท่านที่สนใจกิจกรรมลากน้ำหนัก ผมขอให้หาเวลาว่างสักวันมาที่ศูนย์ฝึกดีวันครับ มาถ่ายรูปรางของจริงไปทำกันเลยครับ หรือขอคำแนะนำได้จาก พี่อู๊ดและครูเป็ดนะครับ 086 177 4998 ผมอยากให้ทำแบบทีเดียวจบครับ จะได้ไม่ต้องแก้และไม่ต้องเสียเงินทำใหม่หลายๆรอบครับ

ถ้าใครจะทำรางสำหรับซ้อม มีที่วางแน่นอนไม่มีการเคลื่อนย้าย ผมแนะนำให้ทำเป็นรางชิ้นเดียว เพราะจะแข็งแรงกว่า ทำง่ายกว่า ราคาต้นทุนถูกกว่า แต่ถ้ามีโครงการจะจัดแข่ง หรือเคลื่อนย้าย ผมแนะนำว่าควรทำแยกชิ้น เพราะสะดวกในการขนย้ายครับ

แต่ที่อยากให้มาชมของจริงที่ศูนย์ดีวัน จะได้เข้าใจเทคนิคการฝึกเบื้องต้นครับ เห็นน้องๆหลายทีมเริ่มต้นอย่างผิดวิธี หมาดีๆ เสียไปแล้วหลายตัวแล้ว ผมเสียดายครับ

ใครที่กำลังเริ่มต้นฝึก ผมไม่อยากให้เน้นที่น้ำหนักในการลาก แต่ผมอยากให้ฝึกให้หมาเข้าใจหน้าทีก่อนครับ การเริ่มต้นอาจจะเริ่มจากการลากยางไปก่อน ถ้าจะทดสอบการลากบนราง ให้เริ่มที่น้ำหนักน้อยๆก่อน ฝึกซ้อมการออกตัวจนหมาเข้าใจเป็นอย่างดีก่อน แรกเริ่มจำเป็นมากต้องใช้สายจูงช่วย เมื่อหมาเข้าใจวิธีการลากแล้วถึงค่อยๆเพิ่มน้ำหนักทีละนิด การจะเอาสายจูงออก ต้องมั่นใจว่าหมาเข้าใจหน้าทีดีแล้วเท่านั้น และการทดสอบหลังเพิ่มน้ำหนัก ต้องใช้สายจูงช่วยก่อน เพราะถ้าหมาตกใจน้ำหนักแล้วหันหลังกลับ มันจะแก้ยากครับ

หมาจะลากได้มากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับความแข็งแรง ดังนั้นการพาออกกำลังกายจึงเป็นเรื่องทีจำเป็น การพาวิ่ง พาว่ายน้ำ และลากยาง เป็นวิธีการสร้างความแข็งแรงและพัฒนากล้ามเนื้อ แต่การแพ้ชนะในการแข่งขัน อยู่ที่หมาขึ้นยืนบนรางแล้วมันยอมลากตามคำสั่งหรือเปล่า .....

ขอย้ำ การฝึกที่ได้ผลต้องใจเย็น อย่าเร่ง อย่าใจร้อน อารมณ์ไม่ดีอย่าฝึกเด็ดขาด แลัอย่าทำให้หมามันรู้สึกว่า การลากน้ำหนักคือการลงโทษครับ เราต้องทำให้หมามันรู้สึกสนุก

และขณะที่ลงทำการแข่งขัน ขอให้จำไว้ว่า การแข่งมันมีอยู่เรื่อยๆ ไม่ใช่ว่าแพ้สนามนี้ก็จะไม่มีสนามหน้าให้แก้ตัว ถ้าหมามันไม่พร้อม หรือหมามันเดินลงราง หรือหันหลังกลับ ยืนนิ่ง ก็อย่าไปฝืน ยอมฟาวล์ เข้าไปคล้องสายจูง และให้กรรมการช่วยเข็นออกตัว อย่าอาย อย่าเสียดาย ขอให้ยอมรับสภาพว่าเราเตรียมตัวมาไม่ดีพอ แต่อย่าฝืนพยายามแข่งต่อ เพราะถ้าหมามีพฤติกรรมแบบนั้นทุกครั้งที่ยืนบนรางมันจะแก้ยากมากๆครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_3817.jpg 85K
  • งบประมาณไม่เกิน 8000 ครับ รวมพรม image
    ไฟล์แนบ
    IMG_20130912_063134.jpg 129K
  • ลางลากไม่เกิน 8พันจริงหรอ ผมสนใจอยู่ ว่าจะทำช่วงกลางปี 57
    หมายังเล็ก รอให้ซัก 7-8 เดือนค่อยเริ่มฝึก
  • จริงครับ ผมอยู่ชัยภูมิค่าแรงที่อื่นผมไม่รู้ เป็นการเทปูนแล้วเอาเหล็กเส้นวางเป็นราง เหมือนทำรางประตูรั้วหน้า แต่ข้อเสียคือไม่สามารถปรับสโลปอัพได้
  • ก็ยังดีครับ ไว้ซ้อมออกกำลัง ทำสโลปอัพก็ไม่ยากหรอก เอาไว้ซ้อมที่บ้าน ผมอยู่กาฬสินธุ์ถามใครก็ไม่มีคนสนใจหมาลาก ผมก็คงจะเทปูน ทำสโลปทำซ้อมคนเดียว หวังว่าที่กาฬสินธุ์จะมีคนสนใจมั่ง
  • แหม ๆๆๆ ! ทั่นเก่ง ก็ว่าไป๊ ว่าแต่ข้อเสีย
    ที่ข้อดี ที่ทำให้ลูกๆ ขนถ้วยกลับบ้านแทบไม่หวาดไม่ไหว ไม่เอามาพูด :-)) :p :*
  • @ STstylepitbull อยู่ตรงไหนของกาฬสินธุ์ครับ
  • power_pit ไม่กล้าพูดครับสนามนี้น่ากลัวจริงๆ แต่ละค่ายทำหมามาดีๆทั้งนั้น เดียวนี้ต้องยอมรับว่าคนที่ทำกิจกรรมลากน้ำหนักเอาจริงเอาจังกันมากขึ้นครับ ต้องขอขอบคุณการสนับสนุนดีๆของพี่มาร์คและเพื่อนๆทุกคนที่ทำให้กิจกรรมลากน้ำหนักเป็นน่าสนใจขนาดนี้ แต่เจ้าผมต้องมาลองรางคนภูเขาด้วยนะครับทั่นสู้55555

• @ noy_22 กมลาไสยครับ พี่อยู่กาฬสินธุ์เหมือนกันหรอ
  • @ 2-3 เดือนกลับทีครับ แฟนอยู่กมลาไสยครับ
    ปกติเลี้ยงที่นครปฐมครับ
  • อ๋อครับผม ผมเลี้ยงที่กมลาไสยครับ
  • อยู่กาฬสินธุ์มาซ้อมรางที่มหาสารคามก็ได้ยินดีต้อนรับทุกเมื่อคับ ไม่เว้นวันหยุดราชการ ตั้งแต่เวลา09.30 น. - 21.00น. ไม่เกินนี้คับมาได้เลย
  • @ พี่ทัย ขอบคุณครับ วันที่ 3-4 ม.ค ไม่แน่อาจจะแวะเข้าไปครับ ขอคำแนะนำครับ
  • วันที่งานสารคาม ผมก็ไปดูครับ ได้โทรหาพี่อุ้มก่อนหน้าวันงานเห็นว่าไปธุระอยู่ แต่พี่เค้าบอกให้โทรหาพี่ทัยในเพจ ฮักแพงแบ่งปันสารฝันคนรักอเมริกันพิทบูล นั้นแหละครับ แต่ยังไม่โทร ว่าจะไปดูยังไม่มีโอกาส แวะไปเลยครับ
  • เชิญคับ ยินดีต้อนรับเสมอสำหรับสิงห์นักลาก
  • ขอบคุณครับพี่ทัย ว่าจะทำไว้ซ้อมเองแล้วก็จะไปซ้อมกับพวกพี่ เดือนละ 1-2 ครั้ง เดียวรอให้หมาพร้อมก่อนผมจะติดต่อไปนะครับ
  • นักลากสัญชาติไทย 100% (ไทยหลังอาน) ตอนนี้อายุเกือบจะครบ 1 ปีแล้ว และกำลังฝึกซ้อมอยู่ครับ หวังว่าจะไปร่วมสนุกกับพิทบูลบ้างนะครับ :D

http://m.youtube.com/watch?v=kO-PVNZJgLo
  • มีหมูหลังอาน มาให้เคี้ยวถึงที่ ยินดีต้อนรับครับ 55
  • คำพูดเดิมครับ

หลังอานแพ้น่ะเรื่องปกติ แต่ถ้ามีพิทแพ้หลังอานล่ะมีฮาครับ

5555
  • อ้าว เริ่มข่มกันแล้ว5555
  • เขาว่ากันว่า หมาเก่งไม่กลัวแต่ที่กลัวคือกลัวไม่มาแข่งฮ่าๆๆๆๆ
  • จากประสบการณ์ฝึกบูลเทอร์เรียลากน้ำหนักว่ายากแล้ว เพราะมันสมาธิสั้น แต่พอมาฝึกหลังอานนี่ผมว่ายากกว่าอีกครับ เพราะมันไม่มีใจเอาเสียเลย แถมยังเป็นสายพันธุ์ที่เรียกว่า primitive type ซึ่งขี้ระแวงมากๆ (แอบนึกกับตัวเองว่า อาจเป็นเหตุผลที่ ดีวัน ราชาแห่งศูนย์ฝึกลากน้ำหนัก ที่ยุคนึงฝึกหลังอานเยอะมาก แต่ก็ยังไม่เห็นเอามาฝึกลากบ้างเลย เพราะมันต้องให้เวลามากจริงๆ) แต่ก็เป็นอะไรที่ท้าทายดีครับ

ตอนนี้ยังฝึกเพื่อจุดประสงค์เน้นลากเพื่อสร้างกล้ามเนื้ออยู่ครับ (ลากทางยาว พักน้อยๆ) เพราะอยู่ในช่วงประกวดอยู่ด้วย ถ้าประกวดจบแชมป์เมื่อไรคงจะเริ่มฝึกลากแนวแข่งลาก (ลากสั้นหน่อย พักนานๆ)

ถ้าเอาไปแข่งจริงๆ คงไม่ได้หวังอะไรมากครับ ไปร่วมสนุกเฉยๆ เพราะพิทบูลลากกันดีเหลือเกิน รวมทั้งอยากทำให้คนอื่นเห็นว่า "ไทยหลังอานทำยาก แต่ก็ทำได้ถ้าตั้งใจ"

• งั้นท่านพี่ทัยมารางภูเขาก่อนเลย อากาศกำลังดี
  • จะหาเวลาชวนทีมงานไปซักวันอยู่คับ
  • ประวัติศาสตร์จะไม่มีทางซ้ำรอยครับทั่นผู้ตรวจการ 55
  • ขอใช้ตัวเองเป็นกรณีศึกษาครับว่า

ถ้าผมสามารถฝึกหลังอานให้ลากน้ำหนักได้ พิทบูลของทุกท่านก็ต้องสามารถลากได้เช่นกันครับ

ขอให้ทุกคนสนุกกับการฝึกซ้อมนะครับ :D
  • เยี่ยมมากท่านผู้ตรวจการ ช่วยปลุกกระแสให้หน่อย 55
  • พวกมาเรียน puppy class หลายตัวก็อยากฝึกลากน้ำหนักครับ มีบ้างที่พอโตมาแล้วเอาไปฝึกลากน้ำหนักเหมือนกัน แต่ไม่ใช่พิทบูล :>
  • ลากเพื่อออกกำลังกาย เยี่ยมครับ
  • อยากทำตัวลากน้ำหนักคับ

อยากสร้างแบบถูกวิธี แนะนำหน่อยคับพี่

ผมอยู่ชับภูมิคับบ อยากไปดูของจิงบ้างจังคับ
  • ชัยภูมิก็มีพี่เก่งไงพี่กอล์ฟด้วยติดต่อเลยคับ
  • รบกวนนิดนึงคับบ

มีเบอร์ติดต่อ คุณกอล์ฟ ไมคับบ
  • นี่เบอร์ผมครับ 0872251761ถ้าชอบในกิจกรรมลากน้ำหนักโทรมาเลยครับผมผมและพี่เก่งน้องอ๊อฟยินดีตอนรับจะได้มีเพื่อนๆในชัยภูมิเล่นกันเยอะขึ้นครับผมยินดีครับimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_5194.JPG 285K
  • ยินดีต้อนรับครับ เข้ามาถ้าติดเบียร์มารับรองกอล์ฟมีโชว์55555555