ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขกัดมือ
  • ตอนนี้หมาของผมอายุ4เดิอนแล้ว เเต่มันก็ยังกัดมือผมยุ ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยคับ
  • ง่ายนิดเดียวคับคือ... ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ เพราะว่ามันเป็นเรื่องปกติของลูกสุนัขคับ ด้วยความที่เค้าอยากเล่นกับเจ้าของและคนอื่นๆ บวกกับช่วงที่ฟันน้ำนมกำลังหลุดใหม่ๆด้วยคับ ผมก็มีลูกสาวอยู่เหมือนกันคับวันนี้ 5 เดือนเต็มแล้วก็ยังกัดมือกัดของเล่นอยู่เลย อย่างเก่งเราก็แค่ออกคำสั่งเสียงดังกับเค้าหน่อยว่า ''ไม่กัดมือ" หรืออะไรประมาณนี้คับเพื่อให้เค้ารู้ว่าเราไม่ชอบ แต่ผมไม่เคยสอนเค้าด้วยการตีแรงๆนะคับเพราะผมว่ามันไม่ได้ช่วยประโยชน์อะไร พี่ลองหากระดูกหนังวัว,หูวัวอบแห้ง,ลูกบอลเล็ก หรืออื่นๆ เอาให้เค้ากัดเล่นแทนก็จะพอช่วยได้บ้างคับผม
  • เป็นอีกหนึ่งคำถามที่เจอบ่อย ........

การกัดเป็นการฝึกการใช้ปาก ถ้ามันไม่ฝึกการใช้ปาก มันจะดำรงค์ชีวิตอยุ่ได้อย่างไร
    คุณไปแยกมันมาจาก พี่น้อง มันเคยเล่นกันมา ถ้าคุณไม่เล่นกับมัน มันจะเล่นกับใคร

อย่ามองอะไรแต่ในมุมของตัวเอง โปรด คิดถึงใจหมามันด้วยครับ กูละเบื่อ !!
  • บางเรื่องเราไม่จำเป็นถามหรือปรึกษาใครเราควรศึกษาความให้แน่นก่อนเพราะเราเรียนรู้ด้วยตัวของเราเองมันจะดีกว่าคอยถามปรึกษาใครเพราะบางปัญหาเราอาจจะแก้ไขด้ายด้วยตัวตัวเราเองมันภาคภูมิใจกว่าเพราะเราผ่านมันได้ด้วยตัวเรา
  • เปลี่ยนเป็นยื่นขาให้กัดแทนครับ 5555
  • เอาอย่างอื่นให้มันกัดแทนสิครับ หมาผมก็เคยงับๆ กัดมือตอนเด็ก แต่ผมเปลี่ยนเอาอย่างอื่นให้มันกัดแทน ปัจจุบันบางทีมันก็ทำท่าเหมือนกัดงับๆ มือเล่น ผมก็ไม่ให้มันกัดอยู่ดี บางทีก็บอก "ไม่" แล้วเปลี่ยนไปเล่นอย่างอื่นกัน วิ่งไล่จับมั่ง กัดลูกบอกมั่ง กิ่งไม้ตัดมาใหม่ๆ มั่ง กระดูกขาวัวอบมั่ง เชือกมั่ง :o034:
  • จงเลี้ยงหมาให้มันเป็นหมา และให้มันได้ใช้ชีวิตอย่างหมา
    แต่อย่าพยายามเลี้ยงมันแบบคน และบังคับให้มันทำอะไรแบบคนครับ

ฝึกคิด วิเคราะห์ ถึงธรรมชาติของมัน แล้วคุณจะมีคำตอบให้ตัวเองครับ

ยกตัวอย่างนะครับ
    หมาในป่า เกิดมา กินนมแม่
    แรกเกิด กินอิ่มแล้วนอน
    หลังลืมตา เดินได้ ต่อมากินเนื้อจากเหยื่อที่แม่มันล่าได้ กินอิ่มแล้วนอน ตื่นมาก็เล่นกันในหมู่พี่น้อง และส่วนมากกิจกรรมที่มันทำก็คือ ต่อสู้กัน มันเป็นฝึกการใช้ปาก เพื่อเตรียมตัวเป็นนักล่า และ ปากก็คือ อวัยวะที่สำคัญที่สุดที่จะทำให้มันมีชีวิตรอด ถ้ามันมาอยู่กับคุณ คุณไม่ให้มันกัดมือ คุณไม่เล่นกับมัน มันจะออกกำลังกายอย่างไร บริหารปาก ฝึกความชำนาญการใช้อาวุธมันได้อย่างไร .....

หลังหย่านม แม่มันล่าเหยื่อได้ เอามาให้ลูก ลูกแย่งกันรุมทึ้ง ใครแข็งแรงกินได้มาก ใครอ่อนแอกินได้น้อย ใครกินไม่ทันก็อด ..... และที่แน่ๆ ไม่มีเหลือเก็บใส่ตู้เย็นไว้กินมื้อหน้า

สมมุติว่า วันต่อมา แม่ล่าไม่ได้ อดทั้งแม่ทั้งลูก และหากล่าไม่ได้ติดต่อกัน สามวันก็อดทั้งสามวัน
    ผมจึงไม่เคยเชื่อเลยว่า หมาต้องกินอาหารวันละ สามมื้อ หรือสี่มื้อ ........

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงหมากันทุกคนครับ
  • คำถามมาตรฐานนี้ไม่น่ามีสำหรับคนเลี้ยงพิทบูลนะคะ ส่วนมากคนเลี้ยงพันธุ์นี้จะเป็นผู้เลี้ยงที่มีประสบการณ์มากกว่า