ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เมื่อความร้าวฉานเกิดขึ้น
  • ผมเลี้ยงหมาอยู่สองตัวเป็นราบราดอกับพิทตัวเมียทั้งคู่เลี้ยงด้วยกันมาได้สองปีเล่นด้วยกันกินนอนด้วยกันตลอดไม่เคยกัดกันเหตุมาเกิดตอนอาบน้ำผมอาบราบราดอก่อนแค่นั้นแหละพอเสร็จสองตัวปล่อยให้ไปวิ่งเล่นเท่านั้นงานงอกเลยครับกัดกันเลือดสาดนั้นแต่นั้นอยู่ด้วยกันไม่ได้อีกเลยต้องปล่อยมาเล่นเป็นกะเช้าเย็นเซงเลย
  • ใครพอมีวิธีสานสัมพันมั้งไหมครับ
  • ต้องบอกตรงๆนะครับว่าไ่ม่มีทางแล้วครับต้องปล่อยแยกอย่างเดียวไม่งั้นเละแน่
  • ตัวผมรับสภาพได้ครับแต่คุณเมียนี้สิครับเครียดมากเพราะผมต้องลามเจ้าพิทเมียกลัวมันแค้นว่าทำไมมันโดนล่ามกลัวเวลาถ้าพิทหลุมมามันจะเล่นลาบราดอจนตายนะครับเพราะมันไม่เห่าวิ่งใส่อย่างเดียว :o034:
  • ทางออกมีเสมอ แต่มันไม่ง่าย หมาผมกัดกันบ่อยถ้าคุมก็ต้องคุมตั้งแต่แรก มาก่อนคือพี่มารักคือน้อง รุ่นพี่ถูกต้องเสมอ รอคิดหาสาเหตุที่มันกัดกันดูครับ เผื่อแก้ได้
  • พิทบูลถ้าเครื่องติดแล้วดับยากครับ คงได้แต่ต้องคอยระวังให้ดีแค่นั้นหละครับ เอาใจช่วยครับimage
    ไฟล์แนบ
    5.jpg 126K
  • สาเหตุคือความหึงหวงนะครับเจ้าพิทมันไม่ยอมให้หมาตัวไหนมาเข้าใกล้ผมนะครับ
  • ขนาดซีซ่ายังทำไม่ได้เลยอ่ะค่ะ เอาใจช่วยนะ
  • วีธีของผม อาจจะดูโหดไปนิดแต่ ก็ใช้ได้ผลมาแล้ว เมื่อก่อนผมจะมีกลุ่มเล็กๆ ทุกวันหยุดเสารึอาทิต จะนั้ดกันพาหมามาว้ายน้ำที่เจ้าพระยา ตอนมันเล็กๆมันก็เล่นกันได้ดี แต่พอมันโตขึ้นเริ่มจะ หวงของ หวงเจ้าของ และมีครั้งนึงมันเกิดกัดกัน (ทุกอาทิตก็จะมีหมาประมาน6-7ตัวมาเล่นน้ำด้วยกัน) ผมตรงเข้าไปแยกแล้วจับทุ่มที่ระตัวเลยคับ แล้วเอาสายจูงฟาดที่ตูดมันแล้วทุกครั้งที่ฟาดก็จะออกคำสั่งว่า"อย่า" พอฟาดทั้ง2ตัวแล้วจับหน้ามันเข้าหากันแล้วก้ฟาดอีก พอจับหน้ามันเข้าหาอีกเป็นครั้งที่2 มันเบนหน้าหนีกันเลยคับ แล้วผมก้บอกให้ปล่อยมันทั้ง2ตัว เพื่อดูพลึติกำมัน พอมันหันมาสบตากันก็จะใช้คำสั่งว่า"อย่า"(น้ำเสียงดุ) พอทีนี้จับมาเข้าหากันอีกมันเบนหน้าหนีกันเลยทั้งคู่คับ ทุกวันนี้ก็ไม่มีการกัดกัน ใช้คำเดียวว่า"อย่า" แต่ผมทำแค่ครั้งนั้นครั้งเดียวนะคับ ครั้งอื่นก็ไม่เคยทำ เพื่อนๆยังงง ว่าเป็นไปได้ไง แต่ถ้ากรณีที่ ฮื่อกันแลกๆ ถ้ายังไม่ทันกัดกัน ผมจะใช้วีธีกระตุกโซ้ที่คอครับ(แรงๆ) แล้วออกคำสั่งว่า"อย่า" หรือ"ไม่" ที่ทำแบบนี้เพราะผมต้องการให้มันรู้ว่าผมคือตัวคุมฝูง ไม่ใช้มัน ถ้าใครมีวิธีอื่นที่ดีกว่าผมก็แนะนำด้วยนะคับ ถ้าใครอ่านแล้วรู้สึกว่าไม่ชอบใจวีธีของผมก็ต้องขออภัยด้วย แต่มันได้ผลจริงๆคับ
  • รณรงณ์ 1บ้าน1ตัวไม่เพาะไม่ขายครับ ปัญหากัดกันในบ้านไม่มีครับ(เพราะไม่มีให้กัด)
  • ของผมก็เหมือนกันนี่เเร่ะคับ พิตบลูลายเสือตัวเมีย กับ ลาบราดอร์ตัวเมียเหมือนกัน ฟัดกันก็หลายรอบละ ทุกวันนี้กรงใคร กรงมันคับ ปล่อยสลับกันเอา เคลียคับปัญหานี้สำหรับผม. :X
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับสรุปคือผมใช้วิธีอยู่ใครอยูมันไม่ยุ่งเกี่ยวกันครับจบปัญหาไปเข้ากะกันไปเลยเช้าเย็นขอบคุณทุกคนนะครับ
  • เหมือน 7-11 เลยครับเข้ากะเช้าเย็น เห็นด้วยครับควรแยกดีกว่า
  • image
    ผมใส่กรงเลย ออกมาตอนเช้า กับเย็นคับ
    ไฟล์แนบ
    1907610_843631628987135_2010553574_n.jpg 127K