ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูล1เดือนไม่ยอมนอนในกรงทำไงดี
  • ซื้อมาอายุ1เดือนไม่ยอมนอนในกรงนอนได้แปปเด๋วก็ร้องลั้นบ้านทำไงดีคัฟ :022:
  • ตายละหว่า หนึ่งเดือนขายแล้วเรอะ หิวนม หาแม่ไม่เจอ อยากเล่นหาพี่น้องไม่เจอ ลูกผมสามขวบไปโรงเรียนยังร้องเลย
  • แล้วจะทำไงหล่ะคัฟทีนี้ :m82:
  • หามาสักอีกตัวดิครับ มาอยู่เป็นเพื่อนกัน น๊านะๆๆ พ่อจ๋า :m01:
  • ธรรมชาติครับหมายังเด็ก
  • 1 เดือน อายุน้อยมากครับ อย่างแรกครับทำใจ ไม่ได้กวนนะครับ ต้องทำใจจริงๆ เพราะไม่ว่าพิทบูลหรือพันธ์ไหนอายุขนาดนี้ 2-3วันแรกแหกปากทุกตัวครับ แล้วหาผ้าหรือของเล่นใส่ให้เขาไว้แล้วก็สัมผัสเขาแล้วบอกให้นอนที่นี่นะ แต่ต้องทำหลายครั้งหน่อยจนกว่าเขาจะแน่ใจว่าการการนอนในกรงไม่มีอันตรายและปลอดภัย และหาผ้าคลุมกรงให้เรียบร้อย แต่รับรอง3 วันแรกเตรียมตัวนอนไม่หลับตามน้องหมาได้เลย
  • ใหัความรักความอบอุ่นกะมัน เอามันไปนอนด้วย ไหวไหม
  • ลองหานาฬิกาที่มันเดินดังๆใส่ไว้ในกรงดูครับ น่าจะดีขึ้น
  • เอาใจช่วยครับ แต่แนะนำฝึกให้นอนกรง ดีแล้วครับ
  • เลี้ยงมาได้1อาทิตย์แล้วคัฟทำไงก็ไม่หยุดร้องทุกวันนี้ต้องตื่นมาเวลาหมาร้องแล้วเอาเขาไปนอนด้วยกลัวหมาเคยตัวคัฟเลยจะหาวิธีฝึกเขานอนกรงคัฟ(ขอบคุณพี่ๆมากคัฟที่แนะนำ)
  • การทำแบบนี้ไม่ได้แก้ปัญหาครับ 1.หาเพื่อนให้มัน การหาหมาเพิ่มจะมีแต่ปัญหา 2. การร้องแล้วนำออกจากกรงแล้วเอาเข้าไปนอนด้วยยิ่งร้องใหญ่ เวลาขังกรงถ้าฉันร้องทาสผู้นี้ต้องเอาเราออกจากกรง

วิธีโคตรง่ายเลยครับ ร้องก็ร้องไปไม่เกิน 2วันหาย ขังทั้งคืนไม่ต้องไปสนใจ หมาคือหมา ถ้าทำตัวอ่อนแอ ต้องมาคอยเอาใจตลอดเวลาก็คงไม่ไหวครับ ผมเลี้ยงหมาครับ ไม่ได้เลี้ยงคน บางครั้งต้องคิดนะครับ เช่น พ่อแม่ขอร้องอะไรเรายังไม่ทำตามท่าน นี่เป็นหมา แค่ร้องโวยวายก็ต้องเอาอกเอาใจกัน ผมว่าสร้างความลำบากเกินไปหรือเปล่า
  • อันดับแรก ต้องทน
    การฝึก ให้นอนในกรง วันแรกๆ อาจจะเอากรงมาอยุ่ใกล้ๆ
    พอเขาคุ้นเคยกับการนอนในกรงแล้ว เราก็ค่อยๆย้ายกรงให้ห่างออกมา
  • เอากรงเล็กๆ หรือบ็อกมาวางในบ้าน (วางข้างๆ โซฟาก็ได้) จากนั้นคุณก็นอนเฝ้ามันตรงนั้นแหละ

กลางคืนก่อนเข้ากรงปล่อยมันเล่นให้เหนื่อย เสร็จแล้วจับเข้ากรงสัก 3-4 ทุ่ม พอมันเริ่มร้องหงิงๆ จะกรีดร้อง คุณก็ตบกรงเบาๆ ครางเสียง "หื้มมมม" ในคอด้วยก็ได้ "ไม่....." ก็ได้ มันก็จะเงียบมองหน้าเรา เราก็ไม่ต้องสนใจ แป๊บเดียวมันก็หลับแล้วลูกหมา

แล้วพอครบ 2 ชั่วโมงก็พามันออกไปกินน้ำ ไปฉี่ข้างนอก แล้วพากลับมาเข้ากรงแล้วปิดไฟนอนต่อ พอครบ 2 ชั่วโมงก็ทำอีก ทำทุกๆ 2 ชั่วโมง จนเช้าค่อยๆ ปล่อยออกมาวิ่งเล่นตามปกติ (บางทีมันอาจจะเริ่มครางเบาๆ คุณก็อาจจะส่งเสียง หรือทำเสียงถอนหายใจดังๆ หน่อย ให้มันได้ยินว่าอยู่ตรงนั้นแหละ)

จากนั้นอีก 1 เดือนก็เพิ่มเวลาในกรงอีก 1 ชั่วโมง (เวลากลั้นฉี่ลูกหมา ประมาณชั่วโมงจะมากกว่าอายุ +1 เช่น 1 เดือนกลั้น 2 ชั่วโมง, 2 เดือนกลั้น 3 ชั่วโมง, 3 เดือนกลั้น 4 ชั่วโมง ฯลฯ)

หลังจากทำไป 1-2 เดือนมันก็จะเริ่มชิน ไม่ร้องแล้ว ทีนี้คุณก็อาจจะพามันไปนอนในกรงนอกบ้าน โดยใช้วิธีเดียวกัน แล้วเพิ่มเวลาขึ้นเดือนละ 1 ชั่วโมง จนมันอายุ 7-8 เดือน ก็จะนอนในกรงตั้งแต่กลางคืนถึงเช้าเลย โดยไม่มีเสียงสักแอะ

วิธีนี้นอกจากจะช่วยฝึกให้หมานอนกรง โดยไม่ร้องรบกวนชาวบ้าน คนในบ้านตั้งแต่คืนแรกแล้ว ยังฝึกเรื่องขับถ่ายเป็นเวลา ไม่ขี้เยี่ยวในบ้านด้วยเกือบ 100% (ที่สำคัญอย่าลืมมันไว้ในกรงเกินกำหนด ไม่งั้นมันอาจจะร้อง หรือไม่ก็ขี่เยี่ยวในกรง เดี๋ยวจะนิสัยเสีย) นอกจากนี้ยังสร้างความสัมพันธุ์ที่ดีระหว่างหมากับเจ้านายด้วย คุณอาจจะเปลี่ยนกับคนอื่นในบ้านทำหน้าที่กันคนละวันก็ได้

ปล. หมาอายุ 1 เดือน ยังเล็กเกินกว่าจะรีบนำมาเลี้ยงนะ และวิธีการที่แนะนำผมเองก็ทำแบบเดียวกันนี่แหละ รับรองได้ผลจริง อยู่ที่คุณจะรักมันจริงๆ หรือเปล่าเท่านั้นเอง :o034:
  • ช่วงนี้เห็นคนเจอปัญหา ซื้อหมาอายุ 1 เดือนมาเลี้ยงเยอะนะครับป๋า บอกตรงๆ ว่าเอือมจริงๆ กับพวกคนขายเหล่านั้น บางคนมีซื้อ 1 แถม 1 ด้วย (ผมเห็นคนรู้จักของแฟนก็ไปซื้อมา) ต้องเรียกว่าคนซื้อบางทีไม่มีความรู้เลย เป็นห่วงจริงๆ บ้านเมืองสมัยนี้ :o034:
  • ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำ คนที่ขายหมาให้ผมเขาบอกว่าแม่หมาไม่มีนมให้ลูกหมาแล้วเลยโทรให้ผมไปเอา
    ยังไงก็ขอบคุณพี่มากคัฟที่แนะนำเป็นอย่างดี :m15:
  • เห็นใจเลยครับ 1เดือน คนขายหนอคนขาย
  • สู้ๆคับ :m01:
  • ขอบคุณคัฟ :m18:
  • ของผมเปิดไฟนิดหน่อยพอให้มีแสงสว่าง กะตุ้กตาสักตัว ก่อนนอนให้กินให้อิ่ม เงียบกริ้บ จะร้องอีกทีเกือบเช้าเลย
  • คนขายแบบนี้แย่มาก ผมแนะนำว่าใครเจอกรณี ลูกหมาอายุ 1 เดือนแล้วให้มารับได้เลย แม่หมาไม่มีนมแล้ว ยกเลิกการซื้อขายไปเลยครับ เพราะไม่มีความรับผิดชอบมากๆ สักแต่ปั๊มหมาขาย ไปวันๆ จ้องจะหากำไรจากหมาอย่างเดียวไม่มีความรัก และการเอาใจใส่เลย เพราะแม่หมาไม่มีวันนมหมดแน่ถ้าลูกเขายังอยู่กับเขา ที่เขาบอกเช่นนั้นเพราะว่าเขาขี้เกียจรับผิดชอบลูกหมาเท่านั้นเอง เพราะลูกหมาอายุ 1 เดือน เขาจะเริ่มหัดกินอาหาร เมื่อลูกสุนัขเริ่มกินอาหารอย่างอื่นนอกจากนมแม่ แม่สุนัขจะเริ่มไม่กินขี้ของลูกแล้ว ทำให้เขากลัวเหนื่อย หรือกลัวเหม็น ที่จะต้องมาคอยเก็บขี้ลูกหมาเท่านั้นเอง ผมไม่ได้ว่าคุณ kaiw นะครับแค่แนะนำคนอื่นที่อาจเจอเคสแบบคุณ เป็นกำลังใจให้ทั้งคุณkaiw และน้องหมานะครับ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปได้
  • คัฟโผมขอบคุณพี่ilotคัฟ ที่แนะนำ :065:
  • หนุ่ยก็เป็นคนหนึ่งที่เจอกรณีเดียวกับคุณ Kaiw ค่ะ คือได้รับลูกหมามาเลี้ยงตั้งแต่อายุยังน้อย ของหนุ่ยรับลาเต้ตั้งแต่ 20 วันเอง คนขายบอกว่าแม่มันไม่เลี้ยงตั้งแต่ 4 วันเพราะลาเต้ตัวใหญ่และเล็บคมมาก แม่หมาไม่เลี้ยง พอเอาลูกเข้าไปให้ก็จะงับลูกหมา เจ้าของเลยต้องให้นมเอง ไปๆมาๆตัวเริ่มเล็กกว่าตัวอื่น แล้วเขาก็เลยโทรมาตามให้ไปเอามาเลี้ยง

เนี่ย ตอนได้มาตัวเล็กแบบในรูปนี้เลย

image

โชคดีที่เจอเวปนี้ เลยอ่านๆๆๆๆ ศึกษาข้อมูลแล้วเลี้ยงตามคำแนะนำของผู้รู้ในเวปนี้ เลยรอดมาได้ เกี่ยวกับคำแนะนำฝึกลูกหมานอนกรงตามที่คุณ The_Door บอกเลยค่ะ อธิบายละเอียดมากๆ ยอดเลยค่ะ ของหนุ่ยมีถ่ายคลิปตอนให้ลาเต้นอนกรงตัวเดียวครั้งแรกมาแชร์ค่ะ ลองดูนะคะ มันง่ายที่กว่าที่คิดเยอะเลยค่ะ เป็นกำลังใจคุณ Kaiw นะคะ ขอให้สนุกและมีความสุขกับการเลี้ยงพิทจ้า

ไฟล์แนบ
    ลาเต้ 5.jpg 202K
  • ขอบคุณพี่หนุ่ยคัฟ ผมก็เป็นคน1ที่ติดตามลาเต้คัฟลาเต้หล่อและแสนรู้มากเลยคัฟพี่
  • ขอบคุณพี่ๆ pitbull zone ทุกท่านคัฟ ที่แนะนำและให้ข้อมูลต่างๆคัฟ
    ไฟล์แนบ
    aviary_1402459268323.jpg 101K