ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขเวลาเล่นชอบฉี่
  • ผมมีปัญหา เวลาที่สุนัขเจอผม หรือ เล่นกับผม มักจะชอบฉี่ทุกครั้งที่เล่นกับผม จะแก้ไขอย่างไรดีครับ และ ในกรณีที่กัดรองเท้าที่อยู่ในบ้าน พยายามดุแล้วแต่ก็ยังเข้ามาคาบรองเท้าไปกัดอีก แนะนำหน่อยครับ สงสารทั้งสุนัขที่ต้องถูกต่อว่า และสงสารภรรยา ที่ต้องหาซื้อรองเท้าใหม่เป็นว่าเล่นเลย
  • ฉี่นี่หมายถึงฉี่แบบฉี่ราดครับ ใส่รองเท้าผมประจำเลย
  • ใส่กรง ปล่อยเป็นเวลา แล้วจบทุกเรื่องที่ว่ามาครับ หมาผมตั้งแต่เลี้ยงมาตั้งแต่อายุ 3 เดือน ไม่เคยกัดรองเท้า ไม่เคยกัดข้าวของอย่างอื่น ไม่เคยอึ ฉี่ในบ้าน :o034:
  • มันตื่นเต้นมากไปหน่อย เล่นกันมันบ่อยๆจนเป็นเรื่องปกติ พอมันชินก็จะหายเอง ส่วนการกัดรองเท้า มันเป็นธรรมชาติของหมาเด็ก มันจะกัดทุกอย่างที่อยู่ในรัศมีที่มันไปคาบมาได้ และรองเท้าเป็นเป้าหมายแรก ขนาดกำลังดี กัดมันส์ หากัดได้ง่าย เพราะกระจายอยู่ทั่วไปในบ้าน ดังนั้น หากเก็บไม่ดีก็ต้องยอมรับสภาพ

หากรงให้มันอยู่ หาหนังผูกเป็นกระดูกเทียมให้มันแทะ พอฟันน้ำนมหลุดหมด ฟันแท้ขึ้นเต็มก็น่าจะเบาลง พาออกกำลังกายเยอะๆ ช่วยลดพลังงานสะสม มันจะกัดน้อยลง
  • เห้นด้วยกับป๋า ไอ้พวกนี้มันติดเล่น หมาผมปีกว่า อยู่กรงตั้งแต่ 4 ทุ่มครึ่งถึงแปดโมงเช้า พอปล่อยออกมาถ้าไม่บอกไปฉี่ มันเจอลูกบอลปุ๊บเล่นเลย ต้องเดินนำบอกไปฉี่ ข้างบ้านก่อนถึงไป แล้วค่อยมาเล่นบอล ตั้งแต่ตอนเล็กๆ พอออกกรงต้องจูงไปฉี่ก่อน ทุกครั้ง :o034:
  • สุนัขกัดรองเท้า ช่วงสามเดือนขึ้นไปให้ค่อยดูค่ะ กัดปุ๊บ ให้จองตาเค้า พูดเสียงหนักแน่นว่าไม่ และให้ทำทุกคู่เพราะ สุนัขแยกไม่ออกค่ะว่าคู่ไหน ดุคู่นึงไปกัดอีกคู่ มันไม่รู้ว่าห้ามกัดทุกคู่ ต้องให้เวลากะมันเยอะหน่อย โตแล้วจะเข้าใจเลิกได้เอง ส่วนเรื่องฉี่ไม่ทราบค่ะ
  • ครอบครัวผมชอบบ่นว่าหมากัดเกิบ แต่ผมชอบบ่นคนในครอบครัวว่า ที่ว่างเกิบก็มี ทำไมไม่ว่างทำให้แล้ว คำตอบคือถาดแปบเดียวเอง ผมก็ตอบกลับไปว่าอื่ม หมามันก็กัดเกิบแปบเดียวเหมือนกัน ของทุกอย่างถ้าอยู่ถูกที่ถูกทางหมาไม่ยุงหรอกครับ นอกจากจะวางขวางทางเดินมัน
  • ขอบคุณความเห็นทุกท่านนะครับ
  • จะดุ จะตี ยังไงก็ยังพบว่ากัดอยู่ครับ ขนาดพอดีๆปากเนี่ยเค้าจัดได้หมด เบื่ออันนู้น ก็มาอันนี้ หมาเด็กถึงจะตีคาปากก็ยังไม่รู้เรื่อง นู้นนนนนน ผมพบว่าพอโตขึ้นแล้วเค้าจะหยุดไปเองครับ แนะนำทางคนเราเองหาที่เก็บให้พ้นจากเค้า เค้าจะได้ไปสนใจอย่างอื่นแทน 555555 เอาใจช่วยแล้วกันนะครับ ^^
  • ขอบคุณนะครับ