ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เมนูเด็ดวันหยุดของหมาครับ

• เอาเมนูง่ายๆ สำหรับคนที่มีปัญหาหมาไม่กินอาหารเม็ดมากฝากครับ
    ใครทำแล้วมันยังไม่ยอมกิน ก็เอาอาหารใส่กล่องแช่เย็นไว้ให้ใหม่ในวันต่อไป
    หมาตัวไหนกินยาก เรื่องมาก ให้วันละมื้อพอครับ

นานๆ อารมณ์ดีก็เลยทำคลิปมาฝาก :-D
  • เดี่ยวจะลองเอาไปทำดูบ้างครับที่บ้านหมากินยากครับ
  • รบกวนพี่มาร์คครับ ถังใส่อาหาร สีชมพูซื้อที่ไหนครับ
    แล้วใส่อาหาร 15 กิโลได้พอดีปล่าวครับ

ขอบคุณครับ
  • หาซื้อถังพลาสติคสีขาวออกใสและมีฝาปิดที่มีวางขายตามห้างน่าจะดีกว่าครับ กันอากาศเข้าได้ดีกว่า ถังที่พี่ใช้อาเข้าได้ไม่ค่อยเหมาะครับ สวยอย่างเดียวแต่ห่วยครับ
  • แหล่มเลย:063:
  • คุณมาร์คเป็นคนที่เข้าใจในหลายๆอย่างในสัตว์ที่เลี้ยงทุกชนิดแล้วเข้าใจพฤติกรรมสัตว์ที่เลี้ยงได้เป็นอย่างดีชื่นชมคับ แต่สำหรับสุนัขบางตัว ผสมไก่,ไข่ตุ๋น ไข่ทอด ตับ และอื่นๆ อีกมากมายมันก็ไม่กิน ผมต้องบอกอย่างนี้ก่อนสาเหตุที่หมาไม่กินอาหารปัจจัยหลักๆ ก็คือท่านเจ้าของที่ไม่เข้าใจนิสัยใจคอขอหมานั้นเอง (ขอพูดถึงหมาที่ไม่ป่วยนะ) การเลี้ยงดูสัตว์สิ่งสำคัญที่สุด คือ ความเข้าใจ เช่น รู้ว่ามันต้องการอะไร มันจะไปไหน และมันเป็นอะไร ส่วนใหญ่ผมเห็นเลี้ยงกันเพราะอยากได้ แต่พอเลี้ยงแล้วไม่ศึกษา และไม่เอาใจใส่ สุดท้ายเห็นมาเยอะแล้วหมาป่วยตายห่ากันไปหมด หมามันพูดไม่ได้ มันปวดขี้ ปวดฉี่ มันก็บอกไม่ได้ หมาบางตัวปวดฉี่แทบตาย หากไม่พามันไปที่ประจำมันก็ไม่ฉี่ ฝากไว้ด้วยคับ เรื่องความเอาใจใส่ ส่วนหมาที่กินยากๆ ควรให้อาหารเม็ดครั้งละน้อยๆ ผสมกับไข่ตุ๋นหรือต้มก็ได้ดูให้เขากินให้หมด หากยังไม่กินลองผสมกับตับดูแต่ให้น้อยๆ พอได้กลิ่นตับกินมากไม่ดี หลังจากนั้นค่อยเพิ่มปริมาณอาหารเม็ดไปเรื่อยๆ ตามความเหมาะสมคับ