ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือหน่อยคับ
  • ขอความรู้หน่อยคับหมาผมกลัวเสียงดังอะคับแก่ไม่หายสักที ตอนเอามาเค้าเป็นหมาขี้กลัวมากคับ แต่ตอนนี้เริ่มดีขึ้นคับ
    และอีกเรื่องที่อยากให้ช่วยคับผมเอาหมาลากน้ำนักอะคับเวลาพามันจุกเดินมันถึงลากแต่พอไม่จุกแล้วเรียกมันมันไม่ยอมลากมาหาอะคับขอผู้รู้แนะนำหน่อยคับจะว่าผมจะด่าก็ได้นะคับผมไม่รู้จะทำไงอยากได้คับตอบเลยต้องถามและหาความรู้ใหม่ให้ตัวเองคับจะไปรับใช้คับ ขอบคุนคับ
  • หมา อายุ เท่าไร ครับ
  • ปีกว่าแล้วคับ
  • ตอนพามันจูงเดิน ก็ย้ำคำสั่งครับว่า ลากมาๆ หรือเดินมาๆ ทำบ่อยๆ
    พฤติกรรมเคยชิน ทำซ้ำ หมาจะเรียนรู้ครับ
    พอได้ยินว่าลากมา มันก็เดินเองครับไม่ต้องมีสายจูง
  • คับจะรองทำคับ