ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แนะนำส่งเสริมช่องสารคดีสัตว์
  • แนะนำคนที่อยากรู้และเข้าใจส่วนลึกๆของสัตว์ ส่งเสริมคนที่ทำเหมือนกันกับผม ผมว่าเหมาะกับคนที่อยากมีความรู้ความเข้าใจอย่างละเอียดของคำว่าสัตว์เลี้ยง สัญชาติญาณ ความคิด ช่วงเวลาในแต่ละวัยของสัตว์มีมากมายหลายช่อง แต่ที่ผมจะแนะนำคือ newtv เป็นสารคดีเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยงที่ไม่ใช้สัตว์ป่าและ้วนำมันมาเลี้ยง เกี่ยวกับหมา แมว ส่วนใหญ่ ก่อนนี้ผมเคยติดตาม ซีซ่าร์ มิลาน แต่ทุกวันนี้ไม่แล้วครับ ชอ่ง newtv ได้ความรู้ที่ ไม่ใช่คำว่าเราควรทำอย่างไร แต่ เรารู้และจะเข้าใจมันได้อย่างไร นี่คือเหตุผลที่ผลติดตามดูตลอด เราอาจจะเป็นมือใหม่สำหรับการเลี้ยงหมาสักตัว แต่ถ้าเราเข้าใจคำว่าสัตว์เลี้ยงได้มากเท่าไหร่ มันก็ไม่มีอะไรยากมากเกินไปครับ บ้านผมมีช่องสารคดีกี่ช่องผมตามดูหมดทุกช่อง ดูจนทุกวันนี้คิดอะไรเป็นหมา เป็นแมวไปแล้ว เข้าใจจนไม่สามรถคุยกับคนที่เขาให้อาหารหมาตามข้างถนนแถวบ้านผมได้ ทะเลาะกันทุกวันเพราะหมาตัวที่เขาให้อาหารมัน มันไปไล่กัดคนอื่นเขา และผมด้วย และคนที่มีตังแต่ไม่มีสมอง ให้แต่อาหาร แต่ไม่สั่งสอนมัน แต่บอกว่ารักมันจึงหาอาหารมาให้ โดยประนามผมว่าเลี้ยงหมาบอกรักมัน แต่เอามันมาขังมาล่ามใว้ จนมันดุร้าย อะไรประมาณนั้นแต่ผมก็เป็นแค่คนๆนึง ไม่ได้รู้จักใครมาก แต่เขารู้จักคนมากกว่าผมก็....ผมก็เป็นคนนิสัยไม่ดีไปตามเรื่องที่เขาพูดกัน แต่ก็ทำใจโดยบอกตัวเองว่าเราทำถูก ทุกวันนี้ผมคิดอะไรง่ายไปหมดเมื่อมองคำว่าปัญหา เข้าใจในสิ่งที่ซับซ้อน มีมุมมองให้ใครที่เลี้ยงหมาได้ไม่รู้จบ ผมฝึกหมาให้ใครมาแล้วหลายคน และสิ่งทีี่ผมได้ มาจากช่องสารคดีทั้งนั้นและอยากให้คนที่รักหมา ดูช่องสารคดีเช่นกันโดยหวังว่ามันจะช่วยลดปัญหาได้ไม่มากก็น้อยครับ ด้วยเจตนาที่ดี ใครที่บอกว่าไร้สาระผมขออภัยใว้ณที่นี้ด้วยครับ
    ขอขอบคุณเจ้าของพื้นที่ครับ
  • ดีครับ จะได้เพิ่มความรู้สำหรับคนที่จะเลี้ยงสัตว์
  • ขอบคุณครับ ขอฝากใว้พิจรณาด้วย นานๆจะเปิดกระทู้สักทีก็เขินๆอายๆบ้างขำตัวเองอยู่เหมือนกันครับ
  • :063: วิธีการของซีซ่าร์ มันไม่ใช่ว่าใครก็นำมาใช้ได้ บางเคสก็ไม่ได้ผล บางเคสมันเหมาะกับหมาผิดปกติไม่ควรนำมาใช้กับหมาดีๆ
  • ศึกษาเป็นความรู้ดีครับ