ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอสอบถามปัญหาการเดินสายจูงครับ
  • สุนัขใส่สายจูงแล้วไม่ยอมเดินบริเวณนอกบ้านเลยเนี่ย แก้ยังไงดีครับ ปกติต้องเอาขนมล่อให้วิ่งออกไปนี่ก็ยากมากครับกว่าจะเดินแต่ละก้าว เป็นอาทิตย์แล้วปฏิกิริยายังไม่ดีขึ้นเลย ถ้าเรียกปล่าวๆนี่กว่าจะมานานมากกก ลองดูทั้งคลิปต่างๆ ลองให้ผูกสายจูงติดตัวไว้แทบตลอดเวลาก็ไม่เวิร์ค ทุกวิธีแล้วก็ไม่เวิร์คสักที กะว่าจะให้ร.ร.ฝึกสอนให้แต่กว่าร.ร. จะรับก็ต้อง 5-7เดือน (ตอนนี้ 3เดือนครับ)

แต่ที่แปลกคือถ้าอุ้มไปปากซอยแล้วปล่อยให้เดินกลับ หรือวิ่งจ๊อกกิ้งไปกับเราจากปากซอยเพื่อกลับบ้านเนี่ย จะวิ่งได้ปกติเลยครับ ไม่มีอาการต่อต้านใดๆเลย (คือให้วิ่งจากบ้านไม่ไป แต่ถ้าวิ่งจากนอกบ้านไกลๆเพื่อเข้าบ้านนะวิ่ง) ผมละงงมากกับอาการของมัน ท่านใดเคยเจอแบบนี้ช่วยแชร์ทีนะครับ
  • สนุขอายุเพิ่ง 3 เดือนครับ เขาก็ต้องค่อยๆเรียนรู้ชีวิตในบ้านนอกบ้าน ค่อยๆฝึกวันละนิด ต่อไปหากเขาคุ้นเคยกับการออกไปเที่ยวข้างนอกแล้วคุณจะเหนื่อย แค่เห็นสายจูงมันจะแสดงอาการดีใจเต็มที่เลยล่ะ หากมีเวลาฝึกอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องส่งไปโรงเรียนฝึกสอน ฝึกเองเรียนรู้เองแล้วคุณจะรู้ว่ามันชอบแบบไหนไม่ชอบแบบไหน ค่อยๆฝึกคำสั่งพื้นฐานไปวันละนิดวันละหน่อย สนุกทั้งคนและหมา ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงครับ
  • ของผมนี่ปัยหาใหญ่ยิ่งกว่าอีกนะ ได้ออกจากบ้านเมื่อไหร่ลากออย่างเดียว ขนาดใส่โช๊คเชนลากจนอ๊วกแตกก้ไม่ยอมหยุดไม่รู้จะจี๊ดไปถึงไหน
  • 555 ตอนแรกผมก็เรียกมันว่าหมาทิศเดียว. คือวิ่งกลับบ้านได้อย่างเดียว วิ่งออกไปไม่ได้ครับ
  • เล็กๆก็แบบนี้ละครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นคือ ไม่ว่าคนหรือสัตว์ บ้านคือที่ดีที่สุด อบอุ่นที่สุด ปลอดภัยที่สุดครับ :)
  • ค่อยๆฝึกและเรียนรู้ไปกับมันครับ
  • แม่เจ้า3เดือน เด็กน้อยอยู่เลย อุ้มเอาก่อนให้เค้าชิน ให้เค้าค่อยๆกล้า ทีละนิด เมตรนึงจากประตูแล้วค่อยๆเพิ่มระยะทาง พยายามสร้างความมั่นใจให้เค้าว่าไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นเราปกป้องเค้าได้เป็นแม่หมาแทนหน่ะค่ะ เด็กขนาดเน้
  • ตอนนี้ 4 เดือนละครับ เริ่มกล้าออกเดินบ้างได้แล้ว แต่ขากลับนี่การันตีความเร็วเลย วิ่งตามเต็มสปีดยังไม่ทัน 555

ปล.เกรทเดน 15กก. ครับ :)