ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้าจะฉียยาคุมหมาพิทบูล
  • ต้องฉียยาคุมเค้าตอนกี่เดือนคะ แล้วกี่เดือนถึงฉีดที่อ่ะคะ ตอนนี้น้องหมาอายุ3เดือนค่ะ พึ่งตัดหู
  • ฉีดไปเดี๋ยวก็มดลูกอักเสบ (เน่า) ถ้าจะทำหมันก็ทำหมันไปเลยครับ ตั้งแต่อายุ 5-6 เดือนก็ทำได้แล้ว อีกอย่างยาคุมมันมีผลแค่ไม่กี่เดือน สุดท้ายก็ต้องฉีดใหม่ ซึ่งมีโอกาสมดลูกอักเสบเพิ่มขึ้นอีก :o034:
  • ค่ะ ขอบคุณนะคะ พี่คะถ้าทำหมันตอนอายุ4เดือนจะทำให้น้องหมาโตปกติไหมคะ พอดีหมอเค้านัดทำหมันแล้วอ่ะค่ะ
  • ถ้าหมาตัวโตหมอดูแล้วว่าทำได้ก็ไม่มีปัญหาครับ ที่ต้องรอเวลานิดนึงไม่ทำตอนเล็กๆ ก็คือ ถ้าหมาตัวเล็กมันยังไม่แข็งแรง ส่วนมดลูกก็น่าจะขนาดเล็กเกินไป ทำให้ยากต่อการทำงานของหมอครับ แต่ไม่น่าจะมีผลต่อการเติบโตครับ คงเป็นเรื่องความเข้าใจของคนทั่วไปเองว่าจะทำให้เติบโตไม่เต็มที่ (หมาผมตัวเมียทำตอน 5 เดือนกว่าๆ เกือบ 6 เดือน จนตอนนี้ 2 ขวบกว่าแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไรหนักเกือบ 30 กิโลฯ กลับดูแข็งแรงกระฉับกระเฉงกว่าหมาที่ไม่ได้ทำเสียอีก) :o034: