ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอข้อ108วิธีเเยกพีทบูลกัดกัน
  • รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ช้วยเล่า - บอกข้อมูล- ประสบการ ของเเต่ละคน

ช้วยบอกวิธีเเยก+ ให้หน่อยครับ

รบกวนเวลาข้อข้อมูลหน่อยนะครับ ขอบคุณมากนะครับ..........................

หรือ ช้วยกัน ออกความคิดหาวิธีหน่อยนะครับ:030::030:

:062::062:

เพื่อไปพลาดกัด คน หรือ สุนัขตัวอื่น

....ส่วนผมว่า ... น่าจะมียาสลบ โปะ หมาเวลาชุกเฉินนะ 555+ เเต่หมอเขาคงไม่ขายให้หรอกคงกลัวผมไปปะสาว
  • :o001: ของผม เอาปลอกคอ หรือเข็มขัดรัดคอยกขึ้นครับให้ตัวลอย พอขาดอากาศ ก็ปล่อยก็คุมตัวกัดใว้ แยกใว้สักพักใหญ่ก็สงบ หรือ พาตัวที่รัดคอ ไปเดินเล่นกลับมามันก็ลืม ทั้งคู่แหละ
    :o001: แต่ในกรณี กัดกันทั้งคู่หาแพ้ชนะไม่ใด้ ปกติของผมจะสงบเอง หรือถ้าตัวใดพาลก็ดึงเอวออกมาเลย จับแยกสงบสติอารมณ์ หรือพาไปเดินเล่นเช่นกันครับ
    :o001: ของผมมันเล็กๆน้อยๆครับ กัดกันเฉพาะ ตอนผมอยู่เท่านั้น ในช่วงคึกสุดๆ ง่ายๆมันอิจฉากันครับ เลยฟัดกัน กัดกันหนักๆมา 2 ครั้งแล้วครับ ส่วนไม้งัดปากผมไม่ใด้พกติดตัวใว้ครับ งัดไม่เป็นกลัวฟันร่วงหมด
    :o001: สิ่งที่สำคัญเลยนะครับ ต้องตั้งสติ รู้ว่าต้องทำอะไรก่อน คว้าสายจูงใด้ยิ่งดี ตามสถานะการณ์นั้นๆ มันกัดกันทุกสายพันธ์แหละครับ แต่ในกรณีที่มันงับ ค้างใว้ไม่ปล่อย ให้คว้าเอวดึงออกมาก่อน เราจะใด้ไม่เข้าไปนัวด้วยเดี๋ยวมันงับพลาดมาโดนเรา(ไม่เจ็บมากหรอกครับกลัวแต่เราจะโมโหซัดมันตายแหงแก๋ หมามันโดนเจ้าของตีมันไม่กล้าสู้หรอกครับ)หลังจากคว้าเอวเอาขาหนีบมัน ปลอกคอหรือเข็มขัด สายจูงจะดีมากๆครับ รัดคอเลยครับดึงขึ้นด้านบน พร้อมกับรัดคอมันไปด้วยเดี๋ยวก็ปล่อย ขาหนีบมือคว้าช่วงไหล่อกมัน โอบมันใว้ สายจูงล็อคปลอกคอ จบพีธี
    :o013: สังเกตุนะครับ ว่ามันกัดกันหนักๆจะช่วงใหน เตรียมอุปกรณ์ป้องกันช่วงนั้นๆใว้ ไม้งัดปาก สายจูง เข็มขัดปลอกคอ โซ่ผูกกับสลักพร้อมล็อคคอใด้ทันที(ในกรณีซ่าทั้งคู่ไม่ยอมกัน เอาโซ่พร้อมสลักล็อคปลอกตัวใดตัวนึงก่อน แล้วจึงดึงเอวอีกตัวออกมาให้สุดโซ่ ถ้ากัดไม่ปล่อยก็เข้าข้อที่รัดคอเลยครับ)

:o001: ของผมไม่ชัวร์นะครับ ไม่รู้หลักการ อาศัยที่มันกัดกัน 2 ครั้ง ครั้งแรกดึงเอวมันก็หลุดครั้ง 2 ต้อง รัดคอครับ ดีนะที่ผมยังมีสติ คนที่บ้านสติแตกเลย มึน เพราะเวลามันกัดกันมันไม่สนใจ รอบข้างมันหรอก ดีนะพันธ์นี้กัดแต่เป้าหมาย ไม่กัดมั่วๆแบบหมาไทย ไม่งั้นคนห้ามโดนไปด้วย
  • ถ้าเป็นพิทบูลทั้ง2ตัว ต้องมีคนแยกเป็นมากกว่า1คนครับ.1.ยืนคร่อมหมาทางหลัง
    2.เอาขาหนีบเอวหมา
    3.มือซ้ายจับหลังคอ(ถนัดขวา)
    4.มือขวาจับไม้งัดปาก(หรืออะไรก็ได้ที่พอใช้แทนได้)งัดและเมื่อหมาอ้าปากก็ให้หมากัดไม้
    5.ดึงหมาออกหรืออุ้มขึ้นเลยยิ่งดี
    อันนี้ประสปการ์ณส่วนตัวและจากการสังเกตุจากการที่เค้าแมท์หมากันนะครับ(vcd)
  • วิธีของคุณ ตี๋ เป็นวิธีที่ถูกต้องแล้วครับ ไม่เป็นอันตรายกับสุนัขครับ
  • ใช้ไม้งัด (ถ่าง) ปากปลอดภัยที่สุดครับ

ใช้ไม้รูปทรงใบหอกสอดเข้าด้านหลังเขี้ยวแล้วบิดง้างปาก ถ้าใช้งัดฟันอาจหักได้
  • แล้วกรณีอยู่คนเดียวล่ะคะพี่ๆ จะแยกอย่างไร
  • ใช้โซ่ล่ามช่วยครับ เอาโซ่ล่ามตัวที่โดนกัดไว้ ดึงจนโซ่ตึง
    จับหนังหลังคอตัวที่กัดเขาอยู่ ดึงออกมาให้โซ่ตรึง แล้วง้างปาก
    พอหลุดก็ดึงออกมา รั้งเอาไว้อย่าให้วิ่งเข้าใส่กันอีก
  • แต่แม่ผมมีวิธีดีกว่านั้น

วันนั้นอยู่บ้านคนเดียว หมาหลุดออกไปกัดกัน คงด้วยความโมโห

มือหนึ่งอุ้มหลาน อีกมือใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนเป็นท่อน จุดไฟจนลุกโชน
    แหย่เข้าไปเผาตรงหน้าของสองตัวที่กำลังกัดกันอยู่

พอเจอไฟเข้าไป ทั้งสองผงะออกจากกัน
    แต่กำลังจะวิ่งเข้าใส่กันใหม่ แกก็ถือไฟไล่เผาต่อ
    ตัวหนึ่งวิ่งเข้ากรง อีกตัววิ่งเข้าบ้าน
    แกก็จัดการปิดประตู

ตอนเย็นผมกลับมาบ้าน มองไปที่หมา เอ ทำไมวันนี้หน้าตามันแปลกๆวะ
    ดูโคตรตลกเลย เพราะขนตรงหน้ามันหายไปไหนหมด
    พอแกเล่าให้ฟัง ผมขำกลิ้งเลย ฮ่าๆๆๆ

นั่งพิมพ์อยู่นี่ก็ยังขำไปด้วย :005:
  • :063::063::063:สุดยอดเลยครับพี่มาร์ค

สุดยอดมือปราบ

:063::063::063:
  • :063::063:555+ขอบใจมากนะครับได้ความรู้มากเลยครับ

ใครมีวิธีอีก

ช้วยออกความคิดเห้นอีกนะครับ อยากรู้ ข้อมุล จากหลายๆคน หลายๆ ประสบการณ์ หุหุ:063::063:
  • แยกพิทกัดกันเรื่องเล็กครับ แต่ไม่บอกว่าทำไง อิอิ เย้!
    ไฟล์แนบ
    Picture 137.jpg 61K
  • แต่อยากบอกไว่นิดนึง ระวังมือตัวเองไว้ก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    Picture 0022.jpg 73K
  • พี่หนุ่ม หมาสวยตัวไหนอีกเนี่ย
  • เเล้วเเยกยังไงอ่า หุหุ บอกหน่อยจิ