ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ภูมิคุ้มกันต่ำ
  • สืบเนื่องจากที่เป็นลำไส้อักเสบ แต่ด้วยภูมิคุ้มกันต่ำ(ไม่ทราบว่าเพราะอะไร)จึงเกิดเป็นฝีที่ผิวหนังขึ้น จึงต้องผ่าตัดแต่แผลมันไม่หายแผลเป็นหนองเช้าทำแผลเย็นเป็นหนอง
    หมอบอกหมาผมตอนนี้แค่เจาะให้น้ำเกลือแผลก็เป็นหนองแล้ว มีโอกาศตายมากกว่ารอด อยากจะรู้จริง ๆ ครับ ทำไมหมาถึงไม่มีภูมิคุ้มกัน
    ไฟล์แนบ
    410.jpg 53K
  • บ้าจัง..............สงสาร มันอะ สู้ๆๆ น้องใหม่......

........แต่ พี่ เชื่อ อย่าง 1 ว่า ต้อง มี สาเหตุครับ ไม่ใช่ เวนกำ แน่นอน

เอาใจช่วย นะ ใหม่ พี่ก็ รอ เรามาวิ่งด้วยกัน หุหุ
    ไฟล์แนบ
    DS003212.jpg 101K
    DS003342.jpg 96K
    DS003142.jpg 107K
  • คงเหมือนคนละครับ เวลาร่างกายอ่อนแอ ก็เป็นโน่นเป็นนี่
    อดทนอีกสักนิดนะครับ ผมว่ามันต้องดีขึ้น
  • ผมเพิ่งพาไปหาหมอมา เพราะว่ามันเหมือนจะเป็นขี้เรื่อน หมอบอกว่าปรกติครับ สุนัขพันธุ์นี้จะมีทนทรหดครับ เป็นโรคอื่นได้ยากนะครับ
    นอกจากโรคที่ไม่น่าจะเป็นเล๊ย.... จริงๆ ถ้าได้วัคซีนไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ขนาดของผมเพิ่งจะ 3 เดือน เพิ่งจะได้พาไปฉีดวัคซีน
    เพราะมีเหตุก่อนหน้านี้เลยยังทำวัคซีนไม่ได้

เอาใจช่วยนะครับ หายไว้ๆครับ
  • ผมว่าฝันผมที่อยากจะเลี้ยงเรดโน๊ตต้องสลายแน่เลย อุตส่าเก็บเงินตั้งนาน:002:
  • ไม่ทราบว่าตอนนี้สุขภาพอย่างอื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ

กินอาหารได้หรือเปล่า ร่าเริงหรือว่ายังนอนซมอยู่ครับ
    แค่ผิวหนิงติดเชื้อง่ายไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ
  • ตอนนี้อาหารก็ไม่ค่อยกินครับ แผลที่ผ่าตัดก็ไม่หายครับเช้าล้างแผลเย็นเป็นหนอง
  • ขอลองเดาสาเหตุนะครับ

๑. ไม่ได้ทานนมแม่ในช่วง ๒-๓ วันแรก (ที่จะได้รับภูมิคุ้มกันต่างๆ มาจากแม่)

๒. บางตัวทาน แต่เผอิญตัวแม่เองช่วงตั้งท้องก็มีปัญหาผิวหนังอยู่ การทานนมแม่ก็เหมือนการรับเอาเชื้ออันนั้นเข้ามาโดยปริยาย

๓. บางตัวก็ซวยที่เกิดมาแล้วเป็นเอง ก็มี

ตอนนี้ถึงมือสัตวแพทย์แล้วคงจะได้รับคำแนะนำดีๆ ว่าควรแก้ไขอย่างไร แต่ก็มีคำแนะนำสำหรับพวกอาหารที่เสริมภูมิคุ้มกันทางผิวหนังครับ

๑. วิตามินซี

๒. พวกน้ำมันบำรุงต่างๆ เช่นน้ำมันปลา และน้ำมัน flaxseed

๓. วิตามินอีก็เคยมีคนบอกว่าช่วยเหมือนกัน

๔. สุนัขบางตัวมีอาการแพ้เวลารับโปรตีนมากเกินไปทำให้ผิวหนังเป็นตุ่มแดง และขนร่วง ขณะที่บางตัวต้องการโปรตีนมาซ่อมแซมอาการผิวหนังที่อ่นแอของตัวเอง รวมทั้งบางตัวก็แพ้โปรตีนจากเนื้อสัตว์บางชนิดครับ ซึ่งพวกนี้ต้องสังเกตด้วยตัวเอง หรือเข้าแล็ปพิสูจน์ (เคยมีสุนัขของเพื่อนแพ้เนื้อปลาทะเลน้ำลึก ก็มี)
  • แต่ลองอ่านดูแล้วสาเหตุของสุนัขคุณที่ภูมิคุ้มกันต่ำ น่าจะมาจากการที่เป็นลำไส้อักเสบมามั้งครับ เพราะนั่นคือโรคชนิดหนึ่งที่ทำให้ร่างกายอ่อนแอ เพราะภูมิต้านทานต้องเอาไปต่อสู้กับโรคร้าย ทำให้พอเป็นอีกโรคขึ้นมา ยิ่งในกรณีนี้เป็นลูกสุนัข ก็เลยไม่เหลือภูมิคุ้มกันมากเท่าไร
  • งดอาหารเม็ด ให้กิน นมแพะ เนื้อลวก หรือไข่ลวกจนไข่ขาวสุกเป็นสีขาวไม่ใสนะครับ
    เนื่องจากหลังจากหายป่วย ร่างกายกำลังฟื้นตัว ให้อาหารที่ย่อยง่ายไปก่อน
    ตอนเช้าๆ ให้โดนแสงแดดอ่อนๆ เพื่อเพิ่มไวตามีนดี
    โรคผิวหนังแพ้ง่ายเป็นโรคที่คู่กับเรดโน๊สครับ

หากเขากินได้ ไม่มีทางตายครับ
  • หรือใช้แบรนด์ซุปไก่ให้กิน เขาจะสดชื่นเร็วขึ้น

ท่านกระเหรี่ยงนล สบายดีนะท่าน
  • ขอบคุณทุกท่านมากครับ
  • เมื่อก่อนผมเคยซื้อปอมมาเลี้ยงอาการแบบพี่เลยครับพอหลังจากหาหมอไม่นานก็เป็นหนองผมต้องดูแลมันทั้งวันแต่มันก็ไปจากผมแต่เห็นว่าพิทบูลมันอึดกว่าอยู่แล้วผมเอาใจช่วยน่ะครับเพราะผมรู้สึกดีว่าตอนเค้าจากเราไปความรู้สึกยังไง:002:
  • :o001: พิทบลูอึดอยู่แล้วครับ เรื่องอาหารตามที่ป๋าบอกเลยครับ นมแพะก็โอเคเลยครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ
  • :o001: ลองใช้นมใส่ขวดป้อนไปก่อนก็ใด้นะครับ ทานยาที่หมอให้ครบก็โอเคครับ
  • ตอนนี้ ลาล่า ได้จากผมไปแล้วครับ :m009:
    ไฟล์แนบ
    510.jpg 46K
    411.jpg 53K
    39.jpg 67K
    215.jpg 54K
    117.jpg 70K
  • น่าเสียดายพิทบูลสวยๆตัวนี้จัง ลำใส้อักเสพ น่ากลัวมาก ก็ทำผมเกือบเสียหมาไปพร้อมกันที่เดียวสามตัว ขนาดทำวัคซีนครบ ก็ยังเจอเลย
    สาเหตุแค่มีคน แวะไปเดินดูหมาที่สวนจตุจักรก่อน แล้วมาจับหมาผม ค่ารักษาหมดไปเป็นหมื่นเลยครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยอีกคนครับ
  • เสียใจด้วยครับ ขนาดผมแค่อ่านยังรู้สึกเสียใจเลย...แล้วคนที่เลี้ยงมากับมือจะเป็นยังงัยเนี่ยน่าเสียดายครับเค้าคงไม่ใช่เนื้อคู่กับเรา ก็ลองหาตัวใหม่มาทดแทนกันนะครับ....
  • :002:ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ
  • ตอนนี้ใครที่มีโปรแกรมที่จะบรีดเรดโน๊ตสายเลือดดีช่วยแนะนำด้วยนะครับผมจะเก็บเงินรอ
  • :002:เสียใจ ด้วย น้อง.............ลาล่า ยัง ไม่ ได้ มา วิ่ง กับ แคนดี้ เลย จาก เรา เสีย แล้ว .............ไงก็ดู แล เจ้า 2 ตัว ที่ หรือดีๆ นะ ครับ ว่างก็ มา พี่ไปทุกวันอยู่ แล้ว:002:
    ไฟล์แนบ
    mini310508161231631041656151.gif 94K
  • เสียใจเรื่อตัวเล็กด้วยนะคะ น่าสงสารมัน:002:
  • เศร้าครับเสียใจด้วยจริงๆ
  • หมาแดง ก็ทำออกมา มาก นะ ตอนนี้ สู้ๆนะใหม่
    ไฟล์แนบ
    _52_pitbull.jpg 4K
  • :o048: เสียใจด้วยครับกับการจากไปของเจ้าตัวเล็ก
  • ขอบคุณทุกคนมากครับ
  • :002:เศร้าครับ
  • เสียใจด้วยคับ
    ไฟล์แนบ
    CIMG4377g.jpg 39K