ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความคิดเห็นเรื่อง"หมาแดง"
  • คืองี้ครับ!!!
    วันก่อนได้คุยกับเฮียใหญ่ว่าตอนนี้เกิดอะไรขึ้นกับวงการหมาแดงในบ้านเรานะครับ บทสรุปได้ว่าสาเหตุที่มันกลับมาคึกคักอีกครั้ง[เหมือนเกิดใหม่] มันน่าจะมาจากการที่ทางพระราม3ได้วางแผนนำเข้าพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์หมาแดงตั้งแต่ต้น เพื่อมาแมทกับหมาแดงสายที่มีอยู่ก่อนแล้วในประเทศ

ผลที่ได้ก็ประจักษ์แก่สายตาพี่น้องแล้วนะครับ ทั้งลูกโจ้โจ้ ลูกBJ ลูกสโตนโคล ลูก454 100ละ100ผ่านในสายตาเรา อย่ากระนั้นเลยทางเราเห็นควรว่าจะทำยังไงให้เราได้พัฒนาอย่างต่อเนื่องหรืออย่างน้อยต้องไม่ถอยหลัง

เรามีบทสรุปร่วมกันในการที่มีแนวคิดว่าจะจัดระเบียบหรือขึ้นทะเบียนหมาแดง ทำใบพันธูประวัติขึ้นมาให้เรียบร้อย จุดประสงศ์เพื่อจะได้พัฒนาให้ไปในทิศทางที่เป็นโอลแฟมมิรี่เรดเรดโนสแท้ๆครับ

หมาแดงที่เป็นหมาแดงจริงจะได้ไม่ไหลออกนอกกรอบของความน่าจะเป็น ทุกตัวน่าจะอย่างน้อยรู้พ่อรู้แม่ก่อนผสม จะผสมเมื่อไหร่ ออกมาแล้วจะไปยังไง จะได้ไม่มีใครไปหลอกคนซื้อได้อีก

สุดท้าย..ทั้งหมดนี่ยังเป็นแค่กรอบการพูดคุยกันนะครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยกันคิดนะครับ ว่าจะทำยังไงกันดี แต่อย่างน้อยน่าจะดีกว่าไม่ทำอะไรเลย แล้วปล่อยให้ลงทะเลไปเฉยๆ จะไม่มีใครแบ่งหมาแดงเป็นสายกัดสายโชว์หรือสายอะไรที่สรรหาจะคิดกันนะครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    a369288.jpg 79K
  • สังคมยังคงต้องการผู้นำ ผมรู้สึกดีที่มีคนออกมาทำกิจกรรมแบบนี้ ในส่วนของผมเลี้ยงพิตสายสูงเพราะชอบและก็มองดูการพัฒนาของแต่สะสายอยู่ตลอด การที่จะคงเดิมของสายพันธุ์หมาแดงเป็นเรื่องที่ดี เป็นอย่างมาก

1. เป็นผลดีของคนที่ไม่มีความรู้เรื่องหมาแดงแต่ต้องการที่จะเลี้ยง (เพื่อมิให้ถูกหลอกในเรื่องสายพันธุ์)
    2.ลบปัญหาของการพัฒนาสายพันธุ์ที่มีการนำสุนัขคล้ายหมาแดงมาผสม(ไม่ได้พาดพิงถึงใครน๊ะครับ)
    3.คงไว้ซื้งหมาแดง

ผมความรู้น้อยครับ แต่ ขอนับถือทุกๆท่านที่จะทำอะไรดีเพื่อสังคม เพราะเราเองก็เป็นสังคมเล็กๆ สังคมคนรักพิตบลู
  • :063:เจ๋งเลยครับ:063:
  • หวัดดีครับ เฮีย...Pitdeer.

ผมมีข้อสงสัยว่า ถ้าเป็นหมาแดงที่ไม่ใช่ Rednose แท้ๆขึ้นทะเบียนได้ใหมครับ..

หลายคนเชื่อกันว่า การพัฒนาหมาแดงในบ้านเรายังไม่ค่อยหลากหลายด้านสายพันธุ์...จึงนำเอาสาย Pitbull ที่ไม่ใช่ Rednose โดยตรงมาพัฒนาต่อ...

โดยส่วนตัวแล้ว ผมอยาก ได้ Rednose ที่ตัวใหญ่ๆ กระดูกใหญ่ อย่างเช่นเจ้า Haley (Chonburi Cool Camp)..ไม่ได้โฆษณานะ...อิอิ..

จึงมีคำถามข้างต้นขึ้นมาครับ.....รบกวนชี้แจงด้วยย....เย้! (อ่าวเลียนแบบซะงั้น) เพื่อที่จะเข้าใจตรงกัน
  • ขอแสดงควมเห็นครับ คุณpitdeer

ผมเอง ผมก็อยากเห็นการพัฒนา สายของหมาแดงแดง
    ในส่วนตัวก็มีหลานสโตนโคล อยู่ตัว
    รู้แค่ที่มา ประมาณว่า พ่อแม่ ปู่ เป็นใคร
    ใจจริงก็อยากรู้ให้มากกว่านี้ครับ ข้อมูลของตัวอื่นๆบ้าง
    แต่ไม่รู้จะไปเอาข้อมูลเปิดเผยได้ที่ไหน ที่เป็นสาธารณะและเป็นกลาง(คงมีแค่ที่นี่มั้ง)
    เผื่ออนาคตผม ได้หาแฟนหล่อ ล่ำบึก ให้ลูกสาวมั่ง ไม่ได้อยาก บรีดขาย ไม่ได้มีเวลา
    แต่อยากพัฒนา เล็กๆ น้อยๆ เพื่อไม่ให้ชิดสายพันธ์ กันเกินไป กลัวเป็นข้อด้อย
    แล้วกลายเป็น หมาแดงเทียม หมาแดงเทียมแท้ เหมือนอะไหล่รถบ้านเรา

ผมว่า นะ ถ้าตอนผมซื้อหมามา คนขายที่จริงใจกับผม ย้ำครับ จริงใจ
    ให้กระดาษแผ่นนึ่ง ประมาณเอ 4 ที่มี รูปชื่อ ลำดับ พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ไล่ กันลงมา
    พร้อมเห็น หน้า เห็น ตา เห็น รูปเล็กๆ ไล่ลำดับกัน ลงมา ผมก็พอใจแล้ว
    ไม่เห็นต้องเป็น เพดดีกรี ซึ่งมันก็คือกระดาษแผ่นนึง
    และถ้า มีชื่อ เวป แหล่งที่มา ด้าน ล่าง เผื่อเข้าไปดูซ้ำ เพิ่มข้อมูล ใหม่ ได้เอง ลงทะเบียนได้เอง
    ก็น่าจะดีครับ แต่ก็ต้องหามาตราการ ป้องกันไว้ด้วย สำหรับพวกไม่ จริงใจ

อย่าที่คุณมาร์ค ทำก็ดี ครับ เพดดีกรี ออนไลน์ แต่ยู่งยาก ผมว่านะ
    เปรียบเทียบ กับ ทำเนียบสมาชิก ซึ่งลงกันง่ายๆ กลับกัน ถ้าทำให้เป็น ทำเนียมสุนัขบ้าง ล่ะ
    และให้ คน มาลงข้อมูลเอง ไม่ซับซ้อนมาก ออกแบบหน้าตาให้ชวนลงทะเบียน
    โพสรูปเอง ใส่ข้อมูลเอง ผมว่าน่าสนใจครับ
    คงไม่เพียแต่ หมาแดงแดง สายอื่น ก็ คงไม่เสียใจ
    อะไรอะไร ก็หมาแดง

ยุคนี้มันยุค ไอที โลกแห่งการสื่อสารไร้พรมแดน
    ขอบคุณครับ
  • โธ่ พี่จุ๊บ ทำเนียบคนจะเอาไปเปรียบกับทำเนียบหมาได้อย่างไรครับ

หากผมปล่อยให้แก้ไขข้อมูลกันได้ก็พังซิครับ ข้อมูลที่เป็นประวัติมันต้องนิ่ง ชัดเจนและแก้ไขไม่ได้ มันถึงจะอ้างอิงได้และน่าเชื่อถือ
    อะไรที่แก้ไขได้เขาไม่เรียกว่าประวัติครับ วันนี้บอกว่าพ่อตัวนี้ วันหน้าบอกว่าเป็นลูกตัวนั้น คงได้เถียงกันตาย ที่มีปัญหากันบ่อยๆก็เรื่องพวกนี้ทั้งนั้น
    เมื่อไม่นานมานี้ยังมีการเอารูปหมาตัวผู้มาเป็นสรวมรอยเป็นหมาตัวเมียเลยครับ

แต่ของคนเรารู้กันอยู่ว่าใครเป็นใคร ใครจะปลอมตัวมาลงทำเนียบเราก็ไม่ว่า แต่พอเจอหน้าเจอตากัน มันหลอกกันไม่ได้อยู่แล้ว
    แต่ของหมาคนเป็นคนทำ หากมั่วมาแล้วไม่มีใครดูแล ใช้การอ้างสายสรวมรอยสายเลือดเพื่อยกระดับลูกสุนัข ท้ายสุดเพดดีกรีก็เป็นแค่เครื่องมือปั่นราคาลูกหมาเท่านั้นเองครับ

สิ่งที่ผมห่วงก็มีเรื่องเดียวคือ พวกพ่อค้า ฉวยโอกาสเอาใบเพดสรวมสายเลือดเพื่อปั่นราคาลูกหมาครับ
    สายเลือดจริงๆ ราคาเท่าไรก็ไม่มีใครว่า เขาซื้อเพราะเขาอยากได้สายเลือด ถึงจ่ายแพงเขาก็ภูมิใจ
    แต่การจ่ายเงินแพงแล้วได้สายเลือดปลอม เหมือนได้พระปลอมมาแขวนคอ มันเสียทั้งเงินเสียทั้งความรู้สึกครับ

เพดออนไลน์ของผม ถึงการสมัครยุ่งยาก แต่สามารถตรวจสอบได้ตลอดเวลา ความลับไม่มีในโลกใครมั่วมาอาจเจอดี
    เพราะใครปลอมสายเลือดมาแล้วโดนจับได้ คงดูไม่จืด และหมดอนาคต เพราะคนเข้าถึงข้อมูลได้ตลอดเวลา
    ดีกว่าเพดกระดาษที่มีคนเห็นไม่กี่คน คนนอกจะไปสืบค้นประวัติก็ทำไม่ได้

วันนี้เพดของสมาคมเขาก็มีอยู่แล้ว แต่คนไม่ไค่อยได้ใช้ประโยชน์จากมัน
    เพราะว่ารู้เพียงว่าพ่อแม่ปู่ย่าตายชื่ออะไร
    หากเป็นหมาไม่ดัง เราก็ไม่รู้อยู่ดีว่า สวยหรือไม่สวย เพราะไม่เคยเห็น รู้จักแต่ชื่อที่ระบุอยู่ในกระดาษ
  • :063::063::063: เป็นกระทู้ที่ดี

RED NOSE น่าจะมีประวัติที่มารับรองอย่างถูกต้อง

ผมขอโหวตด้วย
  • โอ้ ช่ายเลยคุณมาร์ค ผมอ่านไม่ดีเอง
    คุณpitdeer เขาถามเรื่อง ทำใบประวัติ ทำเนียมหมาแดง

ส่วน ข้อมูลของเพดดีกรี ออนไลน์ มันต้องนิ่ง ชัดเจน แก้ไขไม่ได้
    ซึ่งจะเกิดความน่าเชื่อถือ นี่คือวัตถุประสงค์ ในอันดับแรกๆ เป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ เยี่ยม ครับ
    เหมือนฐานข้อมูลในระบบ ที่จะต้องมีการดำเนินการด้านต่างๆให้สมบูรณ์ที่สุด รวมทั้งการปกป้องข้อมูล

เพียงแต่ว่า สิ่งที่ผมคิด คิดแบบง่ายๆ เอง
    ประมาณว่า ใครมีรูป หมาตัวเอง รักหมา อยากโชว์ อยากมีประวัติ พ่อ แม่ปู่ ย่า ตา ยาย
    เอามาลง มาเก็บ ในที่ ที่จัดไว้ให้เขา โดยรับผิดชอบข้อมูลกันเอง ออกแบบหน้าตา ให้ลงกันง่ายๆ
    สื่อสาร กันง่าย ดูแล้ว ในหน้าเดียว มีประวัติครบ โยงใยเป็นเส้น แสดงให้เห็นเชื้อสาย
    เอาไปรวมกับ ทำเนียมสมาชืกก็ดี ครับ หลายๆ คน รวมทั้งผม เก็บรูป พ่อ แม่ ปู่ฯลฯของหมา
    ที่บ้านเอาไว้ ถ้าเกิด มีที่ให้เก็บก็ โอเค เลย ได้โชว์ กันง่ายๆ เอาไปอวดกันง่ายๆ

สมมุติ เวลาพูดคุย กันในบอร์ด หรือเพื่อนที่บ้านอยากรู้ มีคนถามลูกใคร
    ลูกพวกดารา ดังๆ ก็จำกันได้หมด ในวงการ แต่ถ้าไม่รู้จัก เพื่อนๆ ได้บอกว่า
    ไป ดูที่หมายเลข........โชว์หมดเลย ลูกหลาน ใคร หรือ ปริ้นท์หน้านี้ มาดู เก็บไว้ แค่ยกตัวอย่างครับ
    คือ ณ เวลานี้ มันไม่มี ที่แบบนี้ ครับ

แต่ถ้าจะเอาข้อมูลเชิงลึก ต้องเพดดีกร ออนไลน์ หรือที่คุณpitdeer กำลังเสนอ แก่สมาชิก

ทุกอย่างในโลก ไอที แหมรู้รู้กันอยู่ มันทำกันได้แทบทุกอย่าง ครับ
    เพียงแต่ของผม คงไม่ตรงตามวัตถุประสงค์ ของ จขกท และ คุณมาร์ค ขอโทษทีครับ
  • ดีครับ
  • ไม่ต้องขอโทษหรอกพี่จุ๊บ เราแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นกัน ต่างคนต่างเจตนาดีอยากเห็นการเปลี่ยนแปลง
    แบบที่พี่จุ๊บว่า ก็ไม่ยากเลยนี่ครับ ก็แค่เปิดกระทู้ขึ้นมาอีกสักกระทู้หนึ่ง แล้วก็ใส่ข้อมูลเข้าไป หรือว่าจะเข้าไปแอดรูปสุนัขเพิ่ม ตรงที่ทำเนียบของเจ้าของก็ยังได้
    ส่วนในเพดออนไลน์ ถ้าอยากรู้ว่าพ่อแม่มันหน้าตาเป็นอย่างไร เราก็มีรูปให้ดูอยู่แล้ว และก็ปรินท์ออกมาดูได้ด้วยครับ :005:
  • ขอสนับสนุนด้วยคน ปัญหาทุกอย่างจะไม่เกิดเลยถ้าทุกคนมีสามันสำนึกในการทำหมา และทำมันขึ้นมาเพื่อเป็นการพัฒนาสายอย่างที่คนทำต้องการ โดยที่ไม่มีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง แต่ผมก็เข้าใจนะครับคนทำก็ต้องหาหมาที่ดีมาทำก็ต้องมีค่าใช้จ่ายที่สูง เริ่มจะหลุดประเด็นแย้ว แล้วจะทำกันยังไงดีละครับ การทำเพ็ทดีกรีขึ้นมาก็เป็นการป้องกันคนไม่ดีที่แอบอ้างหลอกลวงได้อีกทางหนึ่ง
  • ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีนะคับ
    ถ้ามีผู้คิดริเริ่มก็ต้องมีคนสนใจ
    และก็ต้องมาคนคัดค้านเป็นธรรมดา
    แต่ความคิดส่วนตัวของผม
    ในเมื่อเราต้องการใบเพ็ดที่ลงชื่อสายพันธุ์สุนัขเป็นชื่ออเมริกันพิทบูลไม่ใช่อมริกันสแตฟ
    เราก็ต้องพึ่งฝรั่งทำถึงจะได้แต่เรื่องค่าใช้จ่ายก็น่าจะแพงพอสมควร
    แต่ความคิดส่วนตัวของผมใบเพ็ดมันเป็นสิ่งที่ทำให้ผู้ซื้อสบายใจว่าสุนัขมีหัวนอนปลายเท้า
    และเราลองคิดอีกอย่างดูสิครับว่าต่อให้เป็นใบเพ็ดนอกหรือในมันก็แค่กระดาษใบเดียวเราเลี้ยงหมาหรือเราเลี้ยงใบเพ็ดหล่ะคับ
    ในเมื่อเราอยากได้ใบเพ็ดนอกแต่มันยุ่งยากค่าใช้จ่ายเยอะ
    เราก็รองรับกันเองเลยสิคับ
    ผมเชื่อว่าถ้ามีคนเริ่ใอจจะเปลี่ยนทัศนะคติของคนไทยให้มาเชื่อฝีมือของคนไทยกันเองโดยไม่ต้องพึ่งใบเพ็ดของนอกแล้วสามารถขายพร้อมใบเพ็ดที่เรารองรับเองได้ในราคา
    เท่ากันกับใบเพ็ดนอก
    ในเมื่อคนต้องการใบเพ็ดโดยที่ลืมคิดไปว่าใบเพ็ดก็แค่กระดาษใบเดียว
    ก็จัดให้เค้าหน่อยและต้องทำให้ใบเพ็ดมีคุณภาพเท่ากับของนอก
    ผมเชื่อว่าคนไทยต้องทำได้เพราะขนาดเพ็ดดีกรีออนไลน์ของพี่มาร์คยังทำได้เลยแล้วนับประสาอะไรกะของคุณpitdeerหละคับที่จะทำไม่ได้
    ขอยกนิ้วให้เลยครับกับที่มีการเสนอความคิดดีๆแบบนี้
  • แจ่มครับ มันเป็นอะไรที่ทุกคนคงต้องการ
  • :021::006:หวาดดี พี่ๆน้องๆที่ชอบหมาแดงทุกท่านครับ จัดไปพี่หนุ่ม ป๋ามาร์ค เฮียใหญ่ ระดับแนวหน้าทั้งนั้น555 หมาแดง คืนชีพแล้ว
  • เห็นด้วยอย่างยิ่งครับคุณ pitdeer เป็นแนวทางที่ดี ทั้งนี้เพื่อคงไว้ซึ่งความชัดเจนในสายเลือดโดยเฉพาะโอลแฟมมิรี่เรดเรดโนสแท้ ๆ ซึ่งในบ้านเราปัจจุบันก็แทบจะนับตัวได้เลยครับ :065::063::062::o060:
  • ขอขึ้นด้วยคนครับ
    ไฟล์แนบ
    member-2.jpg 21K
    kuma66.jpg 61K
  • ก็ดีนะครับ อย่างน้อยเราก็มี เพดดีกรี ออนไลน์เอาไว้ ใช้งานแล้ว ก็น่า จะเริ่มกันได้
  • :065::063:
    และ:062: นะครับ
    :033::033::033:
    :039: :038:
  • บอกแล้วหมาแดงเนเวอร์ดาย

Old family red red nose never die :063:

อภิมหาอมตนิรันด์กาลแห่งความคลาสสิค พิทบูล ขนสีแดง จมูกแดง ตาเหลือง เล็บแดง ผิวหนังแดง
    ไฟล์แนบ
    ADBA.jpg 9K
  • เป็นแนวทางที่ดีมากๆเลย
    ขอสนับสนุนด้วยคนครับ
  • มีของดีอยู่ในมือแล้วครับ "เพ็ดดีกรีออนไลน์"
    แต่ต้องช่วยกันเอาใจใส่ครับ อย่าให้ภาระในการดูแล การเชิญชวน การติดตามข้อมูล ไปตกกับคุณมาร์คคนเดียว
    ผมคิดว่าสังคมคนรักพิทบูล น่าจะกว้างขวางมากกว่านี้ ถ้าคนที่เข้ามาได้รับความรู้ และข้อมูลข่าวสารที่ดี
    เพราะพิทบูลไม่ใช่สินค้าที่เราจะทิ้งขว้างมันแล้วไปซื้อใหม่ได้
    บางคนเก็บเงินแทบตายกว่าจะหาสายเลือดหรือลักษณะดีๆตามต้องการมาเลี้ยงได้
    แต่มันก็ได้มาซึ่งความภาคภูมิใจ ว่าในช่วงชีวิตของเราได้มีโอกาสได้เลี้ยงพิทบูลดีๆซักตัว
    ไฟล์แนบ
    IMG0174A.jpg 41K
    รวมภาพ copyre324k.jpg 118K
    IMG0175A.jpg 42K
  • เห็นด้วยกับทุกๆท่านนะครับต่างคนต่างความคิด แต่จะให้บทสรุปมาตรฐานของหมาแดง ผมว่าจะให้กระชับนั้นคงยาก เพราะส่วนใหญ่ทุกคนก๊จะคิดเข้าข้างตัวเองเสมอๆ คิดว่าสายพันธุ์ ที่ตัวเองมีอยู่ในครอบครองนั้นถุกต้องทั้งหมด สร้างมาตรฐานชี้ชัดลงไปก๊คงเถียงกันบอร์ดแตก
    เพราะนักอนุรักษ์กับนักพัฒนามักจะสวนทางกันด้านความคิดเสมอ
    ถ้าอย่างงั้นแล้วเราค่อยๆมาเริ่มสร้างไปด้วยกันก้าวดีกว่าไม๊ แรกๆอาจจะเป็นชมรมหมาแดงไปก่อน แล้วขยับมาเป็นสมาคม ต่อด้วยสมาพันธ์ในระหว่างนั้นเราก๊ค่อยๆสร้างมาตรฐานสายพันธ์ของหมาแดงไปทีละเสตปแล้วให้ได้100 %ในอนาคต ทุกอย่างในปัจจุบันที่ดูกันแล้วขัดสายตาทั้งฝ่ายอนุรักษ์และกลุ่มพัฒนาให้ถือว่าเป็นข้ออนุโลมไปแล้วอนาคตเราก็ค่อยปรับเปลี่ยนไปตามมาตรฐานที่เราคนรักหมาแดงตั้งไว้
    โจทย์มีอยู่ว่าใครบุคคลใดล่ะ ....จะเป็นตัวตัวเชื่อมให้ คนรักหมาแดงทั้ง 2กลุ่มเข้ามาร่วมรวมกันเป็นชมรม,สมาคมหรือสมาพันธ์ในอนาคตได้ ผมเชื่อว่าถ้าเรารใมกันได้ เดินไปด้วยกันได้ อีกหน่อยหมาแดงบ้านเรารับรองสวยกว่าชาติอื่นๆในโลกแน่ เพราะคนไทยเก่ง ในสายเลือดเรื่องเกษตรกรรมและการเลี้ยงสัตว์....ช่วยกันนะครับหากมีอะไรให้ผมรับใช้ในเรื่องเกี่ยวกับหมาแดงผมยินดีรับใช้ทุกๆท่านครับ แต่ผมนับถือความคิดของทุกๆท่านในที่นี้นะครับ สายตรงเด่อ่ะ...บาย
    ไฟล์แนบ
    RED-KILLER22.jpg 35K
  • ถึง pitdeer ป๋ามาร์ค และ เพื่อนๆ เรื่องลงทะเบียนประวัติ จริงๆไม่ค่อยอยากพิมพ์เลย แต่ต้องทำ
    ผมยังเชื่อว่าคนที่รักหมาจริงแล้ว ใบทะเบียนประวัติแทบจะไม่มีค่า มากว่าตัวหมาที่เลี้ยงอยู่เลย เราตักตวงความสุขจากตัวมัน ภาคภูมิใจในตัวมัน มีสังคม รู้จักคน และ เพื่อนดีๆก็เพราะตัวมัน รัก สนุก โศกเศร้า โหด มัน ฮา ก็เพราะพิทบูล ทุกท่านต้องเข้าใจที่กระแสพิทบูลได้รับความนิยมผมให้เครดิตคนพิทบูลมากกว่า พิทบูลเป็นหมาที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่เลยด้วยซ้ำ พิทบูลเป็นตัวกลางที่นำเรารวมกันทำกิจกรรม ทำสาธารณะประโยชน์ คนที่รวมกลุ่มกัน รักชอบในสิ่งเดียวกัน อย่างแนบสนิทจนกลายเป็นคำว่าเพื่อนไปในที่สุด คนกลุ่มนี้ต่างหากที่เป็นตัวจุดชนวนของกระแสพิทบูลให้ได้รับความนิยม ในปัจจุบัน

แต่อย่างว่า พิทบูลถูกปลุกเป็นกระแสความนิยมขึ้นมาอีกครั้ง ถูกปั้นให้เป็นสัตว์เศษฐกิจ มีค่านำมาเล่นกัน ใบลงทะเบียนประวัติจึงมีความต้องการขึ้นมา อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ (กรูอีกแล้ว มาลง คคห เอ้าๆๆ กรูหนอกรู)

ผมเคยคุยกันหลายต่อหลายครั้งเรื่อง ลงทะเบียนประวัติ ทำไมพวกเราคนพิทบูลจะทำกันเองไม่ได้เลยหรือ (ว่ะ) ในเมื่อเรามีความจริงๆ ประวัติก็ที่มาก็ถูกต้อง จริงใจ มันจะอะไรกันนัก กับใบเพดซึ่งแสดงประวัติมันเท่านั้นแสดงถึงที่มาและสามารถวางแผนในการบรีดได้อย่างถูกต้อง เท่านัน (พิมพ์เหนื่อย....)
    หมาแดงคงเป็นหมาเฉพาะกลุ่ม ซึ่งคนกลุ่มนี้นิสัยใจคออาจจะดูว่าเพี้ยนๆ เป็นตัวของตัวเองสูง แต่จริงใจ ผมชอบ และมีบางสิ่งทีหาในสังคมแทบไม่มีเลย ก็ไม่รู้ทำไมถึงชอบคนกลุ่มนี้เหมือนกัน
    คนพิทบูลกลุ่มเล็กๆนี้อาจเป็นกลุ่มที่ผลักดันและริเริ่มให้การลงทะเบียนประวัติ อาจจะผิดพลาดอย่างไรก็แก้ไขกันไป หวังเพียงที่ให้ไว้ใจกัน เชื่อใจกัน รวมคนดีๆ นิสัยใจคอที่ไม่คิดคดต่อกัน เอ้า ไม่ลองก้ไม่รู้ ไม่เดินก็ไม่ถึง รู้ว่ามีงูอยู่ข้างหน้า แต่บางครั้ง ร่องรอยของมันอาจจะเป็นตัวนำทางให้เราได้เป็นอย่างดี หวังว่าจะไม่เจองูก่อนเดินไปถึง (มั่วหรือปล่าววะกรู)

เฮียใหญ่

อ่านรู้เรื่องไม่รู้เรื่องก็ทนเอาหน่อย เมื่อยมือสุดๆเลยยย