ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อ่ะไรคือ พีทบูลสายรัสเซีย
  • :001::001:อยากจะรู้ครับว่าพีทบูลสายรัสเซียยเป้นยังไง ..................................พอดีพี่เเฟนจะเอาให้ครับ .....เขาบอกว่าอยากได้อ่ะไรสายไหนเด๋วซื้อให้

ตอนนี้มีสายไหนที่ มาเเรง เหรอครับ บูล ลี่ รึปล่าว

นิสัยยัง ไง มีกีเเบบ กี่สาย ราคาเเพงมั้ย สวยรึป่าว นิยมเลี้ยงกันมั้ย

วานใคร พอมีรูป พีทบูลสายรัสเซีย ช้วยลงให้ดูหน่อยนะครับ::063::063::063:

หลายเเบบยิ่งดีจะได้ศึกษา....หุหุ ขอขอบคณล่วงหน้านะครับ :059::059::059:
  • 1.สายรัสเซีย จะเหมือนแสตป รูปร่างสมส่วน สวยครับ
    2.สายที่มาแรงสุดในยุคนี้ คงต้องเป็นสาย RE
    3.นิสัยตอบยาก ถ้าดูให้ดูนิสัยพ่อกับแม่เป็นหลัก
    4.ถ้าสายที่มีชื่อเสียง ราคามากกว่า 20,000 แน่นอน
    5.ถ้าถามว่าสวยหรือเปล่า ตอบยากสวยไม่สวยแล้วแต่บุคคล
    เพราะบางคนว่าสวย บางคนอาจจะว่าไม่สวยก็ได้
    เหมือนบางคนชอบขาวอวบ อีกคนชอบผอมบาง
    6.สายรัสเซียเป็นไง ให้พิมพ์คำว่าสายรัสเซีย+พิทบูล ในเวปนี้ หรือกูเกิ้ล
    น่าจะเจอสายนี้ แล้วลองดูว่าตรงใจหรือไม่ หมาอยู่กับเรานานตรึกตรองดีๆ
    7.ถ้าศึกษาสายอื่นให้เข้าที่หน้าเวป แล้วดูเรื่องสายพันธุ์ จะเห็นชัดเจน
    มีอะไรอยากถามก็โพส ถ้าตอบได้จะช่วยตอบให้ ถ้าชอบในสิ่งเดียวกัน
    โชคดีได้เลี่ยงพิทที่เราชอบ และมีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่เราเลี้ยง
  • สองศึกษาดูมากๆ แล้วถามตัวเองว่าชอบแบบไหน " ตอนนี้มีสายไหนที่ มาเเรง เหรอครับ บูล ลี่ รึปล่าว นิยมเลี้ยงกันมั้ย " อย่าคิดแบบนี้ครับ เดี๋ยวจะเบื่อเร็ว และ อย่าใจร้อน มันยังอยู่กับเราไปอีกนาน
  • ครับผม หุหุ ขอบคุณนะครับ

ใครมีรูปรบกวนลุงให้ดูหลายๆรูปเเบบนะครับ

.............เลี้ยงเพราะรักพีทบูล....ไม่ใช้เเฟชั้น......เเต่เป็นมือใหม่พีทบูล...

...เรื่องหมา ...ผมเลี้ยง สายพันอื่น มาตั้งเเต่เด็กเเลล้วครับ ....รักหมาอ่ะนะ ......คิคิ
  • :o071: จะสายไหนก็แล้วแต่ ขอให้ตัวหมาสวย ราคาไม่แพงเวอร์ ถ้าบ้าสายเลือด บ้าเพรด บ้าหมานอก งั้นก็เตรียมตัวควักเงิน 2-80000ได้ ดีไม่ดีจ่ายเงินทุ่มซื้อหลายหมื่น แต่กลับได้หมาข้างถนน มีแยะไป เดียวนี้พ่อนอกที่เข้าๆมา ส่วนมากจ่ายลูก หางคตแทบทั้งสิ้น :017:
  • ของผมสาย รัสเซีย ครับ

ซื้อมาจาก ชัยนาท เจ้าของเปิดโต๊ะจีนอยู่ จำชื่อไม่ได้

เค้าบอกมาว่าของเค้าสายรัชเซีย

ขายผม 1500 บาท เอง เอามาสามตัวเลย

ตอนนี้เลี่ยงแล้ว อย่างสวยเลย

แล้วจะเอารูปมาให้ดู ที่ขาย 1500 บาท น่ะ

เค้าเหงความพยายามในตัวผมเลยขายให้ในราคานี้เพราะ

ผมต้องขับรถจากสุราษฏร์ธานีไปยัง ชัยนาท

โดยผ่านไม่รู้กี่จังหวัด แต่ก็ คุ้ม ได้เที่ยวด้วย
  • ตัวนี้ลูกโคโค้ (สายรัสเซีย) ชื่อbrut
    ไฟล์แนบ
    ?????????0173.jpg 76K
    hAEDno459754-02.jpg 123K
  • จัดไปครับ 1500

ซื้อใจเจ้าของไว้เยอะล่ะสิ คิคิ เเหล่มเลย อย่าลืมรูปนะครับ
  • :017: Russian 90 %

Russian คือหมาที่เข้ามาโดยพ่อค้าหมาที่สวนจ.จ. ต้นสายคือบราวน์ คิลเลอร์ บอร์ท หลังจากนั้นก็คุณมาร์คเรานี่แหละ(ขอเอ่ยชื่อหน่อยน๊ะ) คนนำสายไทเกอร์ เข้ามา และ GRAFF, EDGE ก็ตามมา ส่วนมากจะนำแต่ตัวผู้เข้ามาโชว์ รับผสม บางคนอยากได้หมาเตี้ยก็นำแม่สายRussian เข้าไปผสม ลูกออกมาได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ต่อจากนั้นก็ทยอยกันนำเข้าหมามาแทบทุกสายในต่างประเทศ
    ไฟล์แนบ
    IMG1.jpg 48K
  • ตัวนี้ชื่อ แรมโบ้
    เป็นสายรัชเชีย ที่จ่ายลุกดี ตัวหนึ่งทีเดียว
    แต่เสียดายที่อยู่ทางภาคใต้..เล่นกันเฉพาะทางภาคใต้
    ไม่ค่อยมีขึ้นมาทางภาคกลางชักเท่าไหร่
    อีกรูป.เป็นลูกมัน
    ไฟล์แนบ
    20060816232707_Re-exposure%20of%20DSC01193.jpg 55K
  • ลุกแรมโบ้
    ไฟล์แนบ
    20081207105308_triton.jpg 53K
  • สายรัสเซียแท้ๆในเมืองไทยเหลือน้อยมากแล้วครับ เป็นจมูกดำ เน้นเกมมากกว่า เป็นสายเก่าเมื่อก่อนคนรัสเซียเอามาจากอเมกา ถ้าเปรียบไปเหมือน ซาราโว่ เธอเป็นคนรัสเซียที่ไปหากินอยู่ในเมกา นั่นแหละ

มีคนนำเข้ามาไม่กี่ตัวแต่หลายปีแล้วนะครับ ทีนี้พอผสมข้ามไปข้ามมามามันกลายไปหมดแล้ว เมื่อก่อนก็มีการตามหาตัวเมียเพื่อมาใส่กับRE ทั้งนี้เพราะชอบความเตี้ยของมัน แต่ปรากฏว่าล่มไม่เหลือ ถ้าใครชอบแนวกล้ามๆตัวไม่ใหญ่ เน้นกิจกรรมบ้าพลัง แนวรัสเซียถือว่าโดน แต่หาไม่มีแล้วครับ

สายที่มาแรงตอนนี้แนะนำ หมาแดง เพราะสุขุมนุ่มลึก หนักแน่นสะใจ ปากไม่เปราะ รักนาย ไม่มีบ่น ไม่มีงอน กลับบ้านดึกเมียด่าหมาแดงไม่เคยบ่น อิอิ เย้!
    ไฟล์แนบ
    00341_0.jpg 50K
  • :006: 1.Russian 30 + Edge 70 (หลาน Lil 50)
    ไฟล์แนบ
    mama-pet.jpg 60K
  • ตัวนี้เป็น สายรัชเชีย แท้ๆๆที่พ่อมันข้ามน้ำข้ามทะเลมาจากรัชเชีย
    เขาเลยเรียกรัชเชีย
    -รัชเชีย เป็นหมาโครงสร้างสวย มีมุม ขาสวย ตูดไม่โด่ง ขาไม่กรางมาก
    -แต่เสียดาย...ในบ้านเรามี ต้นสายรัชเชียแท้ๆๆอยู่หรือเปล่าไม่รู้
    สูญญญญหายตายจากไปก้หลายตัว.........
    ไฟล์แนบ
    AA-ok-.jpg 51K
  • นี่ไงครับรัสเซียแท้ 85% (ตัวซ้ายมือเป็นลูกตัวข้างบน )
    ตัวขวามือ รัสเซียแท้ 90%

:057: Russian สายเก่า BROWN KILLER BOSS / RKF 0010234
    :057: Russian สายใหม่ BON JOVIT JOHN / RKF1093205
    ไฟล์แนบ
    big+lady2.jpg 40K
  • เนี้ย ครับ รูป เจ้าของหมาที่ขายมาเค้าบอก รัชเซีย

ไงใครรู้ช่วยบอกหน่อยแล้วกันว่าใช่ไหม ผม ซื้อ มา แค่ 1500 เอง

ตอนนี้ เพิ่ง 5 เดือน มาดๆๆเลย
    ไฟล์แนบ
    310320092712.jpg 57K
    310320092724.jpg 50K
    310320092726.jpg 48K
    310320092727.jpg 77K
  • เเมร่งรั้ยสาระจริงๆมาจากรัสเซียสายห่าอะไรวะ
  • มีคนโดนหลอกอีกแล้วครับท่าน ไอ้สองตัวข้างบนที่ล่ามกับแป้นบาส แม่มันโดนหมาไทยข้างถนนซิวมาแน่ๆเค้าถึงได้ขายแค่ 1,500 บาท ผมเห็นที่จัตุจักรขายเยอะตัวละ 1,000 บาทเอง สงสารคนที่ซื้อมาเลี้ยงซะจริงๆโดนคนขายแม่งฟันเสียแล้วเสียดายเงิน พิทบูลที่โตขึ้นแล้วเป็นพิทบูลจริงๆจากประสบการณ์ผมราคาถูกสุดก็ประมาณ 3,000 บาทแล้ว(ยกเว้นคุณจะซื้อเหมาคอกจะได้ราคาตัวละ2,500 บาท)โครตซวยเลยครับท่าน
  • เวร กำ คุณ ผี เเรงไป ป่ะ ครับ หุหุ ก็สวยนิครับ ไม่ เห็นเปงไรเลย

1500 จริง เเต่ได้ใจเจ้าของอ่ะ อยู่กับเจ้าของ เจ้าของเขามีความสุขก็พอเเล้วอ่า....หุหุ

มาพูดเเบบ นี้ เสียกำลังใจ เจ้าของเลย อ่า:060::060::060::060::060:

++++++ โหย ได้ความรู้ มากมายเลยจริงๆ พี่ๆ เพื่อนๆ พีทบูล ขอบคุณนะครับ+++

ใครมี ข้อมูล ข้อ ด้วย นะ นานๆ ตั้งกระทู้ ที คิคิ:063::063::063::063::063::063::063::063::063::029::029::029::029:
  • คุณ PuppyMaFia ครับ ดูจากรูปหมาตัวสีดำ มันออกทรงไปทาง Ruffian มากกว่า (ดูจากรูป) จะให้แน่ใจต้องลองไล่สายดูว่า บรรพบุรุษมาจากไหน....

สาย Russia เท่าที่จำได้ มี บลูชิพ ของหมอตั้ม, โมชิ ของพี่โอ, เจ้ายีนส์ ของพี่บอย, เดอะจ๋อง ของ บุ๋ง, สามสี ของ คุณแชมป์(นานมากกกก), เบนวา(สามสี) ของอนาคิน ฯลฯ

ตัวในรูป เบนวา
    ไฟล์แนบ
    Benva-Old pic.jpg 71K
  • สายรัสเซียจริงๆ มาจาก American Staffordshire Terrier (Am.Staff.) ที่นำเข้ามาจากประเทศรัสเซียครับ (คนไทยเราส่วนใหญ่ ทั้ง Am.Staff. ทั้งพิทบูลก็เรียกว่าพิทบูลกันหมด เพราะชื่อมันขลังกว่า) ส่วนใหญ่ที่นำเข้าคือฟาร์มสุนัขแถวๆ รามอินทรากิโล ๘ เป็นคนนำเข้ามาจาก puppy mill ทางประเทศรัสเซีย เพราะสมัยนั้นที่รัสเซียได้มีสุนัขที่ชื่อ Brown Killer Boss (BKB) ที่มีลักษณะล่ำสันแบบหนาๆ แล้วเผอิญว่าทางคอกที่รัสเซียเขาก็เน้นเอาพ่อพันธุ์ตัวนี้เป็นตัวหลักครับ (แบบที่บอกว่าเป็น puppy mill นั่นคือผสมดะ และเลี้ยงหลายๆ สายพันธุ์เน้นการค้า ไม่ได้เน้นพัฒนาเท่าไร) แล้วคนไทยที่เน้นสั่งสุนัขจากนอกเพื่อเอาเข้ามาเก็งกำไรก็เน้นซื้อจากทางคอกนี้เป็นหลัก เพราะสุนัขจากรัสเซียราคาไม่สูงมาก แต่ก็ยังอ้างได้ว่าเป็นสุนัขจากนอก ทำให้สุนัขที่มาจากรัสเซียก็เลยมาจากสาย Brown Killer Boss ซะเกือบทั้งหมด

ในช่วงนั้นพิทบูลเมืองไทยก็ยังมีลักษณะเป็นพิทบูลที่มีหุ่นสะองๆ และมีลักษณะนักกีฬา ขณะที่สุนัขจากรัสเซียที่เป็น Am.Staff. สาย BKB นั้นจะดูตัวเตี้ยกว่า และเจ้าเนื้อกว่า คนไทยเราก็เลยชอบในความหนาครับ (ตอนนั้นสาย RE ยังไม่ดังในไทย) แล้วก็เอาผสมข้ามระหว่าง Am.Staff. สายรัสเซีย กับพิทบูลในไทยกันจนมั่วไปหมด แล้วก็เรียกลูกว่า "สายรัสเซีย" เพื่อเน้นใช้ในเรื่องของความเตี้ย และล่ำ (แต่ก็ไม่เท่า RE, Greyline หรือ Gotti ในปัจจุบัน) จนปัจจุบันนี้หาได้น้อยมากแล้วครับที่เป็นเลือด Am.Staff. จากประเทศรัสเซียแท้ๆ จริงๆ ส่วนใหญ่ถ้าไม่ผสมกับพิทบูลสายอื่น ก็ผสมข้ามกับพวก RE ครับ แต่คำว่าสายรัสเซียก็ยังติดปากกันอยู่

ตัวที่ผมรู้จักว่าเป็น Am.Staff. สายรัสเซีย ๑๐๐% เลยก็จะมี

๑. Agent Big Boss (เพศผู้) - สีน้ำตาล นำเข้าจากรัสเซีย เป็นลูก BKB
    ๒. Fata (เพศเมีย) - สีน้ำตาล นำเข้ามาจากรัสเซีย เป็นลูก BKB ผสมกับ Agent ไปประมาณ ๒-๓ ครั้ง ให้ลูกออกมาก็หลายตัวเหมือนกัน
    ๓. Lulu (เพศเมีย) - สีน้ำตาล นำเข้าจากรัสเซีย เป็นลูก BKB เคยเป็นของคุณซัน Pitbullgroup จำรายละเอียดในการผสมไม่ได้ ทราบแต่ว่าสมัยนั้นอยู่ที่ใต้
    ๔. Black Tiger (เพศผู้) - สีดำ นำเข้าจากรัสเซีย ไม่แน่ใจว่าลูกใคร แต่ก็เดาว่าเป็นสาย BKB เพราะฟาร์มเดิมนำเข้ามา แล้วก็เอามาขายต่อ ล่าสุดจำได้ว่าอยู่กับคุณวีระ เจ้าของเจ้าลีโอ อดีตเรดโนส oversize
    ๕. Dexter (เพศผู้) - สามสี เป็นลูกของ Agent + Fata เคยเป็นของคุณแชมป์เจ้าของไดมอนด์ขาวอดีตแชมป์ลากน้ำหนักสมัยแรกๆ ปัจจุบันตายไปแล้ว
    ๖. Becon (เพศผู้) - สามสี เป็นลูกของ Agent + Fata เคยเป็นของคุณเอ ตอนหลังมาอยู่กับกลุ่ม BBB ไม่ทราบว่าล่าสุดเป็นอย่างไรแล้วบ้าง
    ๗. Taro (เพศผู้) - สีน้ำตาล เป็นลูกของ Agent + Fata ไม่ตัดหู เคยอยู่กับคุณวี คุณแอม Gogy kennel ตอนหลังให้คนอื่นไปปล่อยสวน ไม่ทราบว่าจังหวัดใด
    ๘. สายไหม (เพศเมีย) - สีน้ำตาล เป็นลูกของ Agent + Fata อยู่กับคุณโน้ตที่โชคชัย ๔ ปัจจุบันยังอยู่ เคยผสมกับแคชของพี่มาร์คออกลูกมา ๑ ครอก ตัวที่คนน่าจะจำได้มากที่สุดในครอกนี้คือเจ้าจังโก้ สุนัขลากน้ำหนักของพี่คาวบอยที่อุดรธานี
    ๙. Hitler (เพศผู้) - สีน้ำตาล ชื่อเต็มๆ คือ Th.Ch. Amerigo West อดีต Am.Staff. อันดับ ๑ ของเมืองไทยเมื่อปี ๒๐๐๐ ให้ลูกที่คนใช้อ้างว่าสายรัสเซียมาไม่น้อยเหมือนกัน

ชื่อที่เอ่ยมานี่ น่าจะตายไปเกือบหมดแล้วมั้งครับ คงเหลืออยู่แค่ไม่กี่ตัว ส่วนทางนครปฐมนั้น ก็น่าจะมีตัวต้นสายที่เป็นรัสเซียแบบ ๑๐๐% แหละครับ (ไม่แน่ใจว่าเป็นทางสายฮิตเลอร์หรือเปล่า) แต่พอเวลาผ่านไป ผสมไปมามากเข้าก็เลยไม่แน่ใจว่ายังเหลือเลือด Am.Staff. จากรัสเซียจริงๆ มากน้อยขนาดไหน เพราะดูหุ่นแล้วเปลี่ยนไปจากต้นสายพอควร

นี่ก็น่าจะเคลียสำหรับที่มาของคำว่า "สายรัสเซีย" นะครับ :015:
  • นี่ก็คือโฉมหน้าของต้นสายรัสเซียในเมืองไทยจริงๆ ครับ เจ้า Brown Killer Boss ที่คนไทยสมัยเมื่อประมาณ ๕-๖ ปีที่แล้วไปซื้อลูกของเขาเข้ามาจากรัสเซียเพื่อนำมาขายต่อในไทย จนเป็นที่มาของคำว่า "สายรัสเซีย" ดูหุ่นก็อย่างที่บอกครับว่าเตี้ยล่ำ ยิ่งในสมัยที่ RE Gotti Greyline ยังไม่ดังในบ้านเรา หุ่นแบบนี้จึงเป็นสิ่งที่คนหลายคนอยากได้ครับในยุคนั้น
    ไฟล์แนบ
    killbro.jpg 17K
  • woww!!!!!!!!! wowwww!!!!!!!!!!
    คุณ นน จำได้เยอะขนาดนี้นึกว่าเป็นเซียนบูลเทอร์เรียอย่างเดียวซะอีก
    ความรู้เรื่องพิทบูลยังแน่นขนาดนี้บูลเทอร์เรียคงไม่ต้องพูดถึง เยี่ยมครับ
    ไล่มาซะกระจ่างเลย ขอบคุณครับ สำหรับความรู้
    อ้อ! แล้วสายรัสเซียที่ผมเคยเห็นที่คอกเอ็กซ์พิทบูลที่สุพรรณสุดยอดเหมือนไอ้ตัวข้างบนเลย
    แต่ไม่มีเบอร์แล้วนะนานแล้ว
  • :063: ข้อมูลแน่นเปรี๊ยะ เหมือนเดิม พี่นล

ผมนึกตั้งนาน ว่าสามสี ของแชมป์ ชื่ออะไร ...เจ้า Dexter นี่เอง
  • พี่นลมันบ้าอ่ะครับพี่น้อง เย้!
    ไฟล์แนบ
    q30312.jpg 54K
  • สุดยอดข้อมูลครับพี่ท่านนับถือๆๆ
  • ความรู้ดีๆอย่างนี้ ขอเก็บเข้าคลังข้อมูลของผมหน่อยนะครับ
    ขอความอนุเคราะห์ รูป เจ้า Hitler หน่อยได้ไหมครับ เห็นมีคนพูดถึงสายฮิตเลอร์บ่อยจัง
  • รูปสุนัขนี่จริงๆ แล้วผมเองมีเกือบทุกตัวครับ เพียงแต่ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่เมืองไทย แต่รูปอยู่ในคอมพิวเตอร์ที่เมืองไทย เลยไม่ทราบว่าจะเอาให้อย่างไร

แต่ถ้าสนใจรูปเจ้า Hitler จริงๆ ลองติดต่อทางคุณณัฐพล DIK (Dog Improvement Kennel) ดูครับ ผมไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้แกยังเขียนบทความในอาณาจักร สัตว์เลี้ยง อยู่หรือเปล่า ลองไปหาหนังสือเล่มเก่าๆ ดูที่แกเขียน น่าจะมีเบอร์โทรติดต่อครับ เพราะแกคือเจ้าของเจ้า Hitler