ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผมแค่อยากพูดและบอกความรู้สึก
  • คนที่ไม่เคยรู้จัก พิทบลูไม่เคยสัมผัส อยากให้ลองศึกษาและฟังด้วยเหตุผลอย่าไปโทษหมาอย่างเดียว ถ้าคุรลองได้สัมผัสได้รู้จักนิสัยใจคอคุณก็จะรู้สึกเหมือนกับคนในเว็ปนี้ที่รักพิทบลูชอบพิทบลูเพราะทุกคนก่อนจะเลี้ยงก็ได้ทำความเข้าใจและเข้าใจในพิทบลู และที่สำคัญมีความรับผิดชอบในสุนัขของตัวเอง น้อยคนที่ก่อให้เกิดปัญหาและเป็นภาพรวม สื่อก็เช่นกัน อยากให้มองอย่างเป้นกลาง ลองมองดูนะครับ คนเลี้ยงพิทบลู มีบ้านคนที่ เกิดเรื่องอยุ่บ้านเดียวแต่คนที่เลี้ยงพิทบลูมีก็เกือบทั้งประเทศ แล้วลองนึกนะบ้านที่เขามีความสุขมีความรักกันดีกับหมาของเขาแล้วโดนสังคมประนาม นะมันสมควรแล้วเหรอ หมาตาดำๆตัวอื่นๆละ ลองมอง ดูคิดดูนะครับปัญหาจิงๆเกิดที่ไหนกันแน่ผู้เลี้ยง หรือหมา ก่อนเลี้ยง หรือเอาไปเลี้ยง พิทบลู นะ โดยปกติกับคนเนี้ยไม่มีปัญหาอะไรเลย กับสัตว์ด้วยกันก็อยู่ที่คนเลี้ยงอีก แล้วที่เกิดเรื่องกับสายพันธ์ อื่นๆ ละ สังเกตุไหมว่าที่เกิดเรื่องหมาทุกตัว โดนขังกรงตลอด อย่าเอาคำว่าพิทบลู มาเป็นจำเลย เห็นแก่ ภาพรวมตัวอื่น ด้วยเถอะครับ เพื่อนช่วยๆกันหน่อยนะครับ ผมว่าเรื่องนี้มันไม่แฟร์ กับพิทบลู หรือไม่ว่าจะสายพันธ์ไหนๆ ถ้าผุ้เลี้ยง มีความเข้าใจและคิดดีแล้วในการที่จะนำไปเลี้ยง เราทุกคนที่รักและชอบ พิทบลู ขอให้ช่วยๆกันหน่อยกระจาย ข้อมูลที่ดีและข้อมูลจิงๆ ของพิทบลู
  • :006:ผมก็เห็นด้วยคับ

คนภายนอกที่เค้าไม่รู้จักพิทบลูจิงๆๆเค้าคงมองว่าเป็นหมาโหดร้าย

แต่ผมเชื่อว่าถ้าเค้าได้มาสัมผัสกับมานจิงๆๆเค้าต้องรักมันแน่คับผม

รักเค้าและเอาจัยสัยเค้า ผมว่าเค้าก็จาเป็นหมาที่จงรักพักดีที่สุดสายพันธุ์หนึ่งเลยคับ:006::013::013::033::033::062:

:062::062::062:
  • เราเลี้ยงเค้าตั้งแต่เล็กจนโตเหมือนเลี้ยงลูก
    เราอยากให้เค้าเป้นยังงัย ก็ขึ้นอยู่กับสองมือเรานี่แหละค่ะ
    ขอร้องอย่าโทษแต่ Pitbull เลยน่ะค่ะ
    แค่เกิดมาเป็นหมาก็แย่พอแล้วค่ะ
  • เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ
    อย่างแม่ผม ไม่ได้มาเข้าใจในตัวหมาที่ผมเลี้ยงก็โทษมันว่า มันเป็นพันธ์ที่ดุร้าย
    หมาบางแก้วที่บ้านอยู่ดีๆ วิ่งเข้ากัดคนงานที่บ้านแม่ไม่เห็นตาหน้าว่ามันดุซักคำ
    กับบอกว่า มันทำเอาหน้าว่างั้น ทำไมบางแก้วยังเข้าใจว่ามันทำเอาใจเจ้าของ
    พิทบูลที่ผมเลี้ยงไม่เห็นมาเข้าใจมั่ง กัดคนกัดหมามันยังไม่เคยกัด ดูข่าวแล้วมาตีว่าหมาผมดุว่างั้น
    คิดแล้ว หงุดหงิด :m034: :m034: :m034:
    แต่วันนี้ดู รายการ สรยุทธ พี่มาเฟียพูดได้ดีมาก ดูแล้ว ใจชื้นขึ้นเยอะ
    ที่ยังมีสื่อที่นำเสนอในสิ่งที่ถูกต้องเกี่ยวกับพิทบูลอยู่:m001::m001: