ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงพิทบูลตัวแรกขอคำแนะนำครับ
  • สวัดดีครับเพือนๆพี่ๆทุกคน ผมชื่อแก่นอยู่จังหวัดระยอง เลี้ยงสุนัขพันธ์พิทบูลชื่อดัดชี่ 20 เมษายนอายุครับ 9 เดือนพอดีเป็นสายบูลลี่ครับ
    ผมพึ่งย้ายบ้านใหม่มาได้หนึ่งเดือนครึ่งครับ (เอาเจ้าดัดชี่มาเลี้ยงตอนเขาอายุ 4 เดือนอยู่ห้องเช่าครับ) ย้ายบ้านเพราะเจ้าดัดชี่โตขึ้นมากครับ
    เลยต้องหาบ้านที่มีปริเวณบ้านรั้วรอบขอบชิดครับ แต่เจ้ากำบ้านใหม่ดันมีเจ้าถิ่นคอยไรกัดเจ้าดัดชี่อยู่ทุกวัน เวลาพาไปเดินเล่นหน้าปากซอย (ในสายจูง)
    เจ็บใจกว่าเดิมมันมานั่งรอกัดอยู่ถึงหน้าประตู้รั้วหน้าบ้านผมเลยครับ (ถ้ามันเปิดประตู้รั้งเป็นมันคงเปิดเขามากัดหมาผมแล้ว) ครันจะให้เราไปตีมันมันก็หมา
    มีเจ้าของตีมันๆก็เจ็บหมาใครๆก็รักเราก็ไม่อยากไปทำ ไปบอกเจ้าขอให้ช่วยดูแลหมาเขาหน่อยเขาก็พูดถูกเรืองของหมา พาจะทะเลอะกันอีก
    ถ้าหมาเรามันสู้ก็ดีนะสิ แต่เจ้ากำดันไม่สู้ให้เขากัดอยู่ฝ่ายเดียววันก่อนพึงโดนกันที่จมูกมาครับ ใจเราก็ไม่อยากให้มันดุเอามาเลี้ยเป็นเพือนเฝ้าบ้านเห่าบ้างเวลาคนแปลกหน้ามา
    (หากผมอยากให้หมาผมดุกัดเก่งผมคงเลือกที่จะเลี้ยงสายกัดแล้วครับ) แต่ถึงจะเป็นสายไหนก็ได้ชื่อว่าเป็นพิทบูลใช้ไม่ครับควนจะุดุบ้าง จะดีหน่อยก็แต่
    เขาสอนง่ายครับ (มีหัวหมอบ้าง) บอกนังได้ คอยได้ รวมถึงนังรถมอเตอร์ไชค์ได้ครับ อยากขอคำแนะนำผู้รู้ช่วยตอบขอข้องใจผมหน้อยครับว่า
    1.อายุ 9 เดือยถือว่ายังเด็กอยู่หรือเปล่าครับ
    2.อายุกี่ปีเขาถึงจะโต้เต็มที่ครับ (ที่ผมรู้ปีครึ่ง) ไม่รู้ว่าถูกไม่
    3.จะให้เขาสู้พอมีวิธีไม่ครับ (ผมไม่ได้อยากให้เขาดุหรือกัดเก่งนะครับเข้าใจผมด้วย ผมแค่อยากให้เขาดูแลตัวเองได้ไม่ให้ใครมากับเขาแบบนี้ครับ)
    4.นิสัยไม่สู่ขี้กลัวเเบบนี้จะติดตัวเขาไปตลอดหรือเปล่าครับ
    ***ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
  • ภาพนี้ที่โดนกัดมาครับ
    ไฟล์แนบ
    P4130308 (Small).JPG 46K
  • รวมรู้ภาพครับ
    ไฟล์แนบ
    P33002601 (Small).jpg 20K
    P3300257 (Small).jpg 27K
    CIMG8703 (Small).JPG 61K
    Dutchy copy.jpg 122K
  • ภาพที่ขี่มอเตอร์ไชค์อายุ 6 เดือนครับ
    ส่วนอีกสองภาพเป็นภาพอายุ 8 เดือนครับ
  • ซอยที่เกิดเหตุครับ เป็นซอยตันครับ
    ไฟล์แนบ
    P3300261 (Small).JPG 51K
  • ทุกวันนี้ออกนอกบ้านต้องนังมอเตอร์ไชค์ออกจากบ้านอย่างเดียวครับแต่เจ้ากำหมาเจ้าถิ่นยังไรเห่าทุกวันครับ
    ไฟล์แนบ
    P3310279 (Small).jpg 24K
    P3310276 (Small).JPG 41K
  • น่าเห็นใจครับ และอีกไม่กี่เดือนข้างหน้าผมคิดว่าหมาเจ้าถิ่นตายแน่ๆครับ
  • pitbull เข้าเป็นเลือดนักสู้ทุกตัวครับ แต่ผมว่าหมาของคุณมันยังไม่ถึงเวลาครับ 9เดือนถือว่ายังเด็ก ของผมก็คล้ายกันครับ เขาเริ่มสู้ก็อายุประมาณปีกับอีก2เดือน แต่พยายามอย่:063:ายุให้เขาสู้นะครับ...ถ้าเขาสู้มาจริงๆอาจควบคุมไม่ได้:062:
  • ผมก็หวังว่าเขาโตมากกว่านี้เขาคงจะดูแลตัวเองได้ครับ ไม่ให้ใครมาทำร้ายเขาได้ครับ
  • ใจเย็นๆครับเดี๋ยวก็ถึงตาเราที่ต้องเป็นฝ่ายพูดว่า"เรื่องของหมามัน" คนไม่เกี่ยว
    ของผมตอน1ปียังโดนหมาไทย ไทยผสมดัชชุน( มันไม่เตี้ยมากนะเหมือนบูลลี่ )หลังอาน ผสมลาบาดอร์
    ตั้ง 4 ตัวเข้ามากัด ขู่ ถึงในบ้านเลย เจ้าของหมาไม่แยกด้วย หมาผมมันไม่สู้ กลัวเค้า ผมก็เฉยๆ เจ็บใจ
    แต่ในใจคิด เดี๋ยวเถอะมึงๆๆ ตอนนี้ครบ 2 ปีเต็ม เคยเจอกัน 4 ต่อ 1 เละกันทั้ง 2 ฝ่ายๆ เราสะบัก สะบอม
    เจ็บเยอะมาก เดินกะเพลกไปหลายวัน แต่ฝ่ายมันตาย 1 เพราะเราขย้ำอยู่ตัวเดียวไม่ยอมปล่อย
    ก็เก็บมาเรื่อยๆทีละศพ ตอนนี้ เหลือ แค่ 1 ( นั่นแน่มันทำแฮททริก ) สบายใจครับ คงเข็ดจนตาย
    ก็เดี๋ยวนี้เจ้าของมันไม่กล้าปล่อยออกจากบ้านเลย( หรือมันไม่กล้าออก ) คงกลัวสูญพันธุ์ 55555 เล่นก้ะใครไม่เล่น
    ไฟล์แนบ
    รูปภาพ737-0022.jpg 39K
    รูปภาพ6973.jpg 79K
    ______738.jpg 35K
    IMG_13565.jpg 88K
  • ตอนเล็กๆทำไมมันสวยจัง
    พอโตขึ้นมา โอ้มายก้อดดดดด
    เสียราคา พ่อหมาเลย
  • เออเห็นด้วยเลย ตอนเล็กๆกระดูกใหญ่ดูจะกร่าง หน้าดี โคนหางใหญ่ มาดดี พอโตมาหมาไม่แดกจริงๆ ไม่อยากเชื่อว่าตัวเดียวกันพอบอกได้ไหมใครคือพ่อมัน
  • คุณผีครับเลี้ยงหมามานานยังมันอายุแค่9เดือนครึ่งทางเองมันยังไม่เต็มฟรอมเลยอย่าไปว่าเค้าแรงเลย
    สำหรับคุณเจ้าของหมา เมื่อไหรมันสตาทจะไม่มีหมาเหลืออยู่เลยในฃอยนั้นนะขอบอก
  • ขอบคุณ คุณhartdog ครับสำหรับคำตอบถูกใจผมมากครับ ยิ่ง ตอนเข้าทำแฮททริก อ่านไปผมก็หัวเหาะไปครับ นี้แสดงว่าพิทบูลเขาโตเต็มที่อายุประมาณ 2 ปีให้ไม่ครับ
    ได้รู้แบบนี้ผมก็สบายใจแล้วครับมีผู้มีประสบการมาเล่าให้ฟังแบบนี้ ขอบคุณมากจริงๆครับคุณhartdog และคุณ ghost ด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    image.php.jpg 21K
    P3310274 (Small).jpg 29K
  • สวนพ่อของเจ้าดัดชี่คือ BIG BONG จากคอก THE ROCK PITS พัทยาครับ (มีรูปพ่อเจ้าดัดชี่มาฝากครับ) คุณ GHOST
    ไฟล์แนบ
    image.php2.jpg 13K
    image.php22.jpg 4K
    image.php1.jpg 5K
  • :m021:หมาคุณ dj_kankaw สวยครับ
    มันอายุยังน้อยแค่ 9 เดือน
    เขาเรียกว่ามันยังไม่ เทิร์น
    เดี๋ยวพออายุมากขึ้น เทิร์นแล้ว ก็จะสวยขึ้นเรื่อยๆ
    อัพรูปลงบ่อยๆนะครับ ให้คุณผี 2 ตัวข้างบนดู
    ตัวในรูปอายุ 7 เดือนกว่า ก็ยังไม่ เทิร์น เหมือนกัน
    โดนคุณผีติมาเหมือนกัน มาลุ้นว่ามันจะเทิร์นตอนไหนพร้อมๆกันครับ
    ..........มั่นใจในตัวพ่อแม่หมาครับ
    ไฟล์แนบ
    GetAttachment7.jpg 58K
    Picture 002 (Custom).jpg 33K
    01322.jpg 95K
  • ขอบคุณที่ชมครับ ไอ้เรื่องสุนัขพิทบูลสวยไม่สวยผมดูไม่เป็นครับบอกตรงๆครับ พึ่งเลี่ยงเจ้าดัดชี่เป็นตัวเเรกครับ ผมรู้อยางเดียวว่าเขาคือส่วนหนึ่งของชีวิตผม ที่จะอยู่กับผมไปอีก 10 ปีครับ ก่อนตัดสินใจซื่อมาผมได้หาข้อมูลพอสมควนครับ ระหว่าง สายกัดกับสายโชว ผมเลือกที่จะเอาสายโชว (บูลลี่) เพราะผมไม่อยากได้หมาดุ และผมจะไม่เสียใจในการตัดสินใจในการเลือกเลี้ยงสุนัขสายนี้ไม่ว่าโต้มาเขาจะออกมาสวยหรือไม่สวยดุหรือเปล่า เพราะเขาคือสุนัขที่ดูน่ารักที่สุดในชีวิตผมครับ ผมเลี้ยงเขาอยู่กันแค่ 1 คนกับ 1 ตัว 5 เดือนที่เลี้ยงเขามาผมมีความสุขทุกวันครับเขามีเรืองให้ผม ขำ ดุ ด่า หัวเราะ(มีหัวหมอครับบางครับ รู้นะว่าเราพูดว่าอะไรแต่ทำเป็นไม่ได้ยิน) เรืองทุกข์ก็บ้างครับช่วงนี้เรืองที่เขาไม่สู้ แต่หลังจากได้รับข้อความจากคุณ hratdog แล้วผมยิ้มออกครับ เอาไงเอากัน
    555 ได้เวลากลับบ้านแล้วครับเลิกงานแล้ว มีใครรอผมอยู่ที่บ้านครับ ลืมบอกไปผมทำงานกลางคืนครับ เลิกงานก็ตี 4 ครับกลับบ้านพร้อมตับปิง 4 ไม้ทุกวันครับ
  • .
    ไฟล์แนบ
    P3300267 (Small).JPG 39K
  • ลูกคุณน่ารักๆมากมายจริงๆครับเห็นแล้วอยากเลี้ยงมั้งจังแต่ติดที่บ้านมีบ้านแก้วอยู่แล้ว 5 ตัว เดวจะไปมีปัญหากัน
  • สวัดดีวันไหลเมืองพัทยาครับ (วันไหลเป็นวันที่พัทยาเล่นน้ำสงกรานต์ครับ)
    เลี้ยงหลายตัวนะครับ บ้านติดกับผมก็เลี้ยงครับสองตัวแต่ยังเด็กอยู่ครับสัก 5 เดือนได้ครับ
    ดีหน่อยแต่ที่บ้านนี้เขาเลี้ยงในบ้านครับมีรั้วรอบขอบชิดดีไม่งัน
    ไม่รู้ว่าหมาเราหรือหมาเขาให้จะกัดใคร อิอิอิ
  • ผมอยากได้คำแนะนำในการออกกำลังที่เหมาะสมกับช่วงอายุ 1 แรกครับ ทุกวันนี้ผมพาเขาวิงอยู่ประมาณวัน 2-3 กิโล และเล่นกัดผ้า
    สักสันละ 20 นาที่ ก่อนกินอาหารเย็นครับ พูดถึงเรืออาหารเราควนให้เขาในปริมาณทำไรครับ (คิดเป็นกรัม) ผมให้เขาอยู่ที่มือละ 250 กรัม
    ครับน้อยไปไม (เขาก็กินเหลือในจานทุกวันนะสักวันละ 5-10 เม็ด) แต่ผมอยากให้เขาอ้วนกว่านี้ครับ (น้ำหนักตอนนี้อยูที่ 24 กก.)
    ***ขอบคุณล่วงหน้าทุกความคิดเห็นครับ
    ไฟล์แนบ
    CIMG8621 (Small)2.JPG 55K
  • รูปนี้ตอนพาไปตัดหูที่เมืองชลมาครับ (เมืองชลรักษา:062:)
  • :005:ถ้าคุณ DJ พอมีเวลา

ลองเปลี่ยนให้กินอาหารสดดูบ้างซิครับ

โครงไก่สดสับพอคำ หรือ เนื้อวัวสดหั่นพอคำ หรือผสมกันก็ได้
    ไข่ไก่สด 1 ฟองพร้อมเปลือก
    ผัดสดหั่นฝอย(แครอท ผักบุ้ง คะน้า ผักกาด ผักกวางตุ้งเป็นต้น)
    น้ำมันงาหรือน้ำมันดอกทานตะวัน 1-2 ช้อนโต๊ะ
    นำทั้งหมดมาคลุกให้เข้ากัน

เมื้อแรกให้น้อยๆก่อนดูปฏิกิริยาของเขาว่ากินได้ไหม
    ถ้ากินได้(เรียบ)เมื้อต่อไปค่อยๆเพิ่มปริมาณ
    (อย่าเพิ่มอาหารอีก หลังจากกินหมดชามในเมื้อนั้นๆแล้ว เขาจะเคยตัวว่า จะกินอีกเมื่อไหร่ก็ได้ และจะกินไม่หมดในเมื้อต่อไป)

ให้สลับกับ F1 ทุกๆอาทิตย์(ลองเอาF1 ผสมไข่ดิบดูซิครับ..........^_^......... )

หรือเอา F1 ผสมลงไปกับอาหารสดก็ได้

ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ

ปล.กินอาหารสดไม่ต้องกลัวเรื่องพยาธิมากเกินจริงครับ
    ถ่ายพยาธิทุก 3-6 เดือน เหมือนหมาปกติ(บางท่านถ่ายพยาธิทุกเดือนก็มีครับ...แล้วแต่สูตรการให้ยาของแต่ละคน)
    เพราะถ้าหมาคุณเคย กินหิน กินหญ้า เลียพื้น กินขี้สัตว์อื่นๆ
    ก็ต้องถ่ายพยาธิตามที่บอกเป็นปกติอยู่แล้วละครับ

และอยากให้ข้อมูลเพิ่มครับว่า
    กระดูกไก่จะแข็งและเป็นอัตรายต่อสุนัข ก็ต่อเมือมันสุกแล้วเท่านั้น(เช่นทอดหรือต้ม)
    ถ้าเป็นกระดูก+โครงไก่ดิบจะนิ่มและย่อยง่ายไม่ทิ่มลำไส้ครับ

ความคิดเห็นผมเป็นเพียงทางเลือกเท่านั้นนะครับ โชคดีครับ :013:
  • ไม่เป็นไรครับ ยังไม่เทริน์ ก็ยังไม่เทริน์
    หนังเรื่องนี้ต้องดูกันยาวๆ ยังไงก็ช่วยอัพเดท
    เรื่อยๆแล้วกัน แล้วจะรู้ว่ามันห่างไกล กับพ่อมันเหลือเกิน
    ยังไงก็ขอให้ ให้กำลังใจกันต่อไปนะจ๊ะ สาวๆ
  • :m082:สนใจอยากเข้ากลุ่มกะเรามั้ยละจ๊ะ
    คุณ Ghost สนใจมะ 5555+ :m015:
  • น่ารักออกค่ะ......หมาของเราน่ารักที่สุด
  • สวัดดีครับหายไปหลายวันเลยครับ ขอโทษทีครับ อันดับแรกเลยผมขอขอบคุณ คุณ Kando สำหรับเรื่องการให้อาหารเจ้าดัดชี่ด้วยนะครับ ผมลองทำตามวิธีคุณ Kando
    ครับท้องไม่เสียครับกินได้ปกติครับ ดูแข็งเเรงขึ้ด้วยนะครับ ยังมีอีกเรื่องครับๆการออกกำลังกายสุนัขครับ พี่ๆเพื่อนๆคนไหนมีวิธีบอกกันบ้างนะครับ
    คุณ Hartdog เป็นไงบ้างครับสบายดีไมครับลูกๆที่บ้านโตขึ้นมากหรือยังครับ คุณ Tonstage พูดถูกครับในสายตาใจของเเล้วหหมาเรายอมน่ารักที่สุดครับ 555!:013:
  • วันนี้ผมพาเจ้าดัดชี่ไปแข่งยิงปืน bb gun มาครับ เลยเอารูปมาฝากทุกๆคนครับ:005:
    ไฟล์แนบ
    P5010718 (Small).jpg 43K
    P5010712 (Small).jpg 45K
    P5010710 (Small).jpg 45K
  • วัน ที่ 2 พค. ผมไปเที่ยวงานประกวด billy ที่พัทยามาครับได้ไปเจอพี่หนู กับ คุณปุ้ง จากคอก therockpits คอกที่พัทยา(ที่ผมไปซื่อเจ้ดัดชี่มา)ที่งานวันนั้นถ้าจำไม่ผิดพี่หนูส่ง เจ้าิ big bong เขาประกวดด้วยวันนี้เลยเอาภาพประทับใจผมกับพ่อเจ้าดัดชี่ (big bong) มาฝากกันครับ งานวันนั้นสนุกมากครับ เสียได้ครับไปเที่ยวงานมา กระถ่ายรูปมาฝากเพือนๆแต่เจ้ากำแบตกล้องหมดครับขอ โทษที่เลยมีภาพมาฝากภาพเดียวครับ
    ไฟล์แนบ
    P5020759 (Small).JPG 47K