ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหาวิธีทำให้สุนัขใส่ปลอกคอหน่อยครับ
  • :014::022::024::025::026::029::030::031::032::033:หมาผมไม่ยอมไส่ปลอกคอ ง่ะ
  • ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ
  • ใส่ตั้งไว้ แล้วก้อผูกกะโซ่ไว้เลย ถ้ามันร้องก้อให้ร้องไปเลยย เด๋วก้อชินอ่ะ เชื่อสิ
  • มันงอนผมสงสารมันครับ
  • ต้องใจแข็งหน่อยครับ..ไม่งั้นก็ยาก
  • ใส่ไปเลยครับ ใหม่ๆมันจะดิ้นๆเอาขาตะกุย จะเอาออกปล่อยมันครับ เดี๋ยวมันก็ชินเพราะมันต้องรู้ว่านี้คือปลอกคอที่มันต้องใส่ครับ....:031:
  • อันนี้สำหรับผมที่ใช้อยู่ ตอนที่ได้มาใหม่ๆประมาณ 45 วัน ผมก็ใส่เลย แต่เอาขนาดเล็กและน้ำหนักเบามาก ใหม่ๆเขาจะเกาทั้งวันเลย แล้วค่อยๆน้อยลง ผมก็เพิ่มขนาดและน้ำหนักขึ้นไปอีก เขาก็เกานะแต่น้อยกว่าครั้งแรก ผ่านไปประมาณ 2 อาทิตย์แทบจะไม่เกาแล้ว แต่ปัญหาไม่จบแค่นี้ มันยอมใส่แล้วเอาสายจุงใส่อีกก็ยอมโดยไม่ขัดขืน แต่ไม่ยอมเดิน ลากก็ไม่ไป จะวิ่งถอยหลังอย่างเดียว แต่ผมเคยเลี้ยงและฝึกมาหลายตัวแล้ว มันได้ผล คือจะต้องใจเย็นๆคอยปลอบ ลูบหัว และสิ่งที่จะขาดไม่ได้คือ รางวัล ผมใช้วิธีเอาขนมที่เขาชอบมาให้เขาดม สักพักเขาจะลุกขึ้นมาหากลิ่นขนมเลย ช่วงนี้ให้เดินออกมาช้าๆ ถ้าเขาเดินตามมาจะต้องให้ขนมอันนั้นแก่เขาทันที เพื่อเป็นรางวัล แล้วฝึกแบบนี้ไปเรื่อยๆ โดยทิ้งระยะห่างออกไปเรื่อยๆเหมือนกัน จนเขารู้โดยไม่ต้องใช้ขนมเป็นตัวล่อ มันไม่ยาก การจะฝึกอะไรก็แล้วแต่จะต้องทำวิธีนี้เป็นพื้นฐาน แล้วค่อยๆปรับตามสถานะการณ์ (ขอย้ำจะต้องใจเย็นๆ ห้ามตีเป็นอันขาด ตลอดจนรางวัลแก่เขาเมื่อเขาทำได้)ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีการฝึกนอกเหนือจากนี้ ช่วยเล่าให้ฟังด้วย:006::006::006:
  • เยี่ยมครับได้รับความรู้กันไป
  • เรื่องใส่สายจูง+ปลอกคอผมว่าเป็นทุกตัวน่ะครับ ของผมพอคุ้นกับปลอกคอ ทีนี้มาถึงสายจูงล่ะ คล้องปุ๊บยืนนิ่งเป็นเสาหิน..555 เคลียสอยู่เหมือนกัน ผมก็จะใส่ให้เขาโดยที่เราจะไม่ดึงไม่ลากสายเด็ดขาด ปล่อยไว้อย่างนั้น เราก็เล่นกับเขาธรรมดา ไว้ซักพักก็เอาออก วันหนึ่งกถ้ามีเวลาก็ทำบ่อยๆจนเขาเริ่มชิน พอชินเราก็จับสายจูงพาเดินเล่นในบ้านก่อน หยุดบ้างเดินบ้าง ทีนี้ก็พาเขาเดินออกนอกบ้าน ก็ให้เดินชิดๆตัวเรา เพื่อมีหมาข้างนอกมากัดเอา ของผมก็มีเท่านี้เหล่ะ ตอนนี้พอจับสายจูงไม่ได้ จับปุ๊ปไอ้ตัวดีมันไปยืนรอผมหน้าบ้านเลย...5555:005:
  • อย่างที่คุนAAท่าพระบอก ถ้าชินแล้วตอนนี้ก็ปวดหัวเรา จับสายจูงให้เห็นไม่ได้ จะยืนรอที่ประตูเลย ถ้าไม่ได้ไปก็จะ บ่นเป็นหมีกินผึ้งเลย ของผมหนักกว่าอีกเปิดประตูบ้านให้ได้ยินไม่ได้เลยเวลาจะเปิดต้องคอยเปิดวิทยุกลบเสียงแล้วค่อยๆย่องออกจากบ้านไม่ให้มันเห็น เอ่อออออกลุ้มมมมมม
  • ขอขยายความเรื่องที่ไม่ให้ตี เพราะเมื่อก่อนมีคนบอกแต่ไม่บอกเพราะอะไร เวลาฝึกหรือทำโทษ ผมจะเป็นคนทำเอง บางทีก็ใช้ไม้หรือมือตี นานเข้าสมาชิกในบ้านทุกคนเรียกให้ทำอะไรที่ผมเคยฝึกทำได้หมด ยกเว้นผมคนเดียวที่สั่งให้ทำอะไรไม่ยอมทำ จะเดินหนีท่าเดียว และจะฝึกเพิ้มเติมอะไรก็เอาแต่หมอบ ไม่ยอมทำ ผมคิดอยู่นานว่ามันเกิดอะไรขึ้น คนอื่นเรียกได้แต่สำหรับผมไม่ยอม สุดท้ายนึกขึ้นได้เขาบอกไม่ให้ตี เลยมานับหนึ่งกันใหม่ สอนตั้งแต่เริ่มต้นเลย โดยจะไม่มีการตี ใช้เวลานานมาก นานกว่าฝึกครั้งแรกเสียอีก ใจเย็น อมิตพุทธ เป็นพันครั้ง จนเวลาผ่านไป ผ่านไป มีผลตอบกลับมาว่า เราเรียกทำอะไร ทำได้หมด เรียกมาไม่มีการหมอบ จึงรู้ถึงบางอ้อเลย เพราะอะไรรู้ไหมครับ การหมอบในสุนัขคือการยอมแพ้ หรือความกลัว เพราะเขากลัวผมถึงจะไม่ยอมเดินมาหรือเดินมาก็จะหมอบท่าเดียว อย่างอื่นไม่ยอมทำ มันก็เป็นเช่นนี้แล :005::005:
  • สุดหล่อ:

(ใส่ปลอกคอยังไม่ได้) คิดเอาเองแล้วกันว่าควรไม่เลี้ยงดีรึป่าว
  • ของผมก็เคยมีปัญหาเรื่องสายจูง ทำอย่างที่ท่านสมาชิกว่าคือใส่โซ่ทิ้งไว้ให้ชิน ตอนนี้หมดปัญหาแล้ว คว้าสายจูงเมื่อไหร่จะวิ่งมานั่งกระดิกหางคอยอยู่หน้าประตู ใช้เวลาไม่ถึงเดือนครับ ได้ผล ไม่มีอาการตื่นสายจูงอีกเลย