ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาหารเสริมนอกจากF1
  • พี่ครับนอกจากf1แล้วเราควรให้อะไรมันอีกดีครับ หมาผมมันกินเก่งมากกลัวมันอ้วนและขี้เกียจ มันเพิ่ง2เดือนครึ่งให้วิ่งมันก็ไม่วิ่ง เรียกมาก็ไม่อยากมานอกจากตอนที่มีของกิน อยากบำรุงให้มันมีกล้ามเนื้อ และหากิจกรรมให้มันทำอ่ะครับ กลุ้มใจมากเลยครับรบกวนผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณมากเลยครับ
  • ของพี่f1 หยั่งเดียว ยกเว้นเวลาป่วยเอาอาหารป๋องผสมให้ ก็โตปกตินะ จิ๊ดสุดๆด้วย
    ไฟล์แนบ
    sleep3.jpg 83K
    sleep4.jpg 83K
    sleep23.jpg 104K
  • กินเก่งก็ดีอยู่แล้วนะผมว่า
    คงไม่ต้องไปเสริมอะไรแล้วนอกจากให้มันออกกำลังกายมากๆหน่อย
    อีกอย่างหมา 2 เดือนเองก็ยังเด็กอยู่ออกจะติดเล่น กิน นอน ซะมากกว่าช่วงนี้ อย่าไปซีเรียสมากครับ
    ใจเย็นๆ ถ้าพ่อแม่หมารูปร่างดีอยู่แล้วลูกก็น่าจะออกมาดูดีด้วย
  • เหมือนหมานู๋เลย...เรียกไม่มา
    ต้องมีอะไรดุ๊กดิ๊กที่มือ
    มันถึงจะย้ายตูดมา.........
  • การฝึกให้สุนัขเดินมาหา

ขั้นแรกต้องให้เขาคุ้นเคยปลอกคอกับสายจูงก่อน

อุปกรณ์
    ปลอกคอ กับสายจูง ที่ยาวกว่าปกติ ถ้าไม่มีใช้เชือกอะไรก็ได้ยาวอย่างน้อยสองถึงสามเมตร

วิธีการฝึก
    ใช้สายจูงผูกสุนัข แล้วเราก็เดินห่างจากสุนัขไป ประมาณสองถึงสามเมตร ออกคำสั่ง มา แล้วดึงสายจูงให้สุนัขมาหา
    เมื่อสุนัขมาถึงให้ชมว่าดี ทำซ้ำหลายๆครั้งจนสุนัขเข้าใจเดินมาหาเองโดยต้องต้องดึงสายจูง

เมื่อเห็นว่าสุนัขเข้าใจคำสั่งแล้ว เอาสายจูงออก แล้วลองเรียกดู ถ้าสุนัขยังไม่มาหา ทำซ้ำแบบเดิมจนกว่าจะเขาจะเข้าใจ
  • เอาอายุหมาไว้ลองคิดดู คัดเอามาจาก เจี้ยบคลอง7

สุนัข 3 เดือน เท่ากับ คนอายุ 1 ปี
    สุนัข 6 เดือน เท่ากับ คนอายุ 10 ปี
    สุนัข 1 ปี เท่ากับ คนอายุ 15 ปี
    สุนัข 2 ปี เท่ากับ คนอายุ 24 ปี
    สุนัข 3 ปั เท่ากับ คนอายุ 28 ปี
    สุนัข 4 ปี เท่ากับ คนอายุ 32 ปี
    สุนัข 5 ปี เท่ากับ คนอายุ 36 ปี
    สุนัข 6 ปี เท่ากับ คนอายุ 40 ปี
    สุนัข 7 ปี เท่ากับ คนอายุ 44 ปี
    สุนัข 8 ปี เท่ากับ คนอายุ 48 ปี
    สุนัข 9 ปี เท่ากับ คนอายุ 52 ปี
    สุนัข 10 ปี เท่ากับ คนอายุ 56 ปี
    สุนัข 12 ปี เท่ากับ คนอายุ 64 ปี
    สุนัข 14 ปี เท่ากับ คนอายุ 72 ปี
    สุนัข 16 ปี เท่ากับ คนอายุ 80 ปี
    สุนัข 18 ปี เท่ากับ คนอายุ 88 ปี

แล้วคุณจะรู้ว่าให้มันทำอะไรได้บ้าง........................
    ใจเย็นๆ ปล่อยวิ่งเล่นตามประสาหมาเหอะ แค่ฝึกระเบียบวินัย อึ ฉี่ การกิน นอน อย่าตามใจมาก
    เดี๋ยวมันกลายเป็นเจ้านาย แล้วจะลำบากตอนหลัง เปลือง ตังค์ เสียเวลา เสียอารมณ์
    เหมือน คน เคยกินแต่ของอร่อยๆ ยัง ยากกินแบบเดิม รึเป่า หัดเอาไว้ง่ายๆ หมาก็อยู่แบบง่ายๆ ไม่เรื่องมาก
    หัดให้นอนกรงตั้งแต่เล็กๆ ได้สบาย ฝึกไม่ยาก อดทนฟังเสียงร้อง 2-3 วัน

มีเงิน มีเวลาว่างเยอะตลอดไป เอาเลย เนื้อ นมแพะ ไข่ ตับ ผัก อาหารสดพร้อมปรุง ตามใจมันเลย

อย่าไปกลุ้มใจเลย เลี้ยงเตามความเหมาะสมกับครอบครัว และสถานะ ได้สบาย ทั้งคนและหมา
    ฉีดวัคซีนให้ครบ ร่างกายแข็งแรง มีภูมิคุ้มกัน 4-5 เดือนค่อยพาออกโลกภานนอก 6-8 เดือนค่อยว่ากัน
    หลังจากนั้น แล้วอย่าเบื่อว่า ทำมัยมันชวนออกเล่นนอกบ้านอยู่เรื่อยเลย
    ไฟล์แนบ
    17399_429301.jpg 24K
  • คิดถึงพี่จุ๊บจังเลยค่ะจุ๊บๆๆๆๆๆ:o020::o036:
  • เหมียนกัล
    ทุกคน ทุกตัวเลย จ้า..........
    ไฟล์แนบ
    30-5.jpg 41K
  • ขอบคุณทุกคนนะครับที่ตอบ
  • ของผมก็กินจุมากแต่ตอนนี้กำลังให้มันหัดดึงมอเตอร์ไซต์อยู่มันดึงได้ประมาณ 1 กก.
  • ความคิดเห็น mr_jub เยี่ยมไปเลยคับ