ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่มาร์คครับช่วยตอบทีหมาผมมีปัญหา
  • :o008: ขอรบกวนพี่มาร์คหน่อยเพราะไม่รู้จะไปถามใครแล้วครับหมาผมBullyอายุ5เดือนยังจูงมันไม่ได้เลยครับพอใส่สายจูงมันก็ไม่เดินนั่งอย่างเดียวเลยเอาอะไรมาล่อก็ไม่สนใจอะไรเลยครับพอถอดสายจูงมันก็เดินปกติครับ ผมก็ไม่เคยกระชากหรือดึงมันเลยเพราะมันกลัวมันจะกลัวมากกว่าเดิมครับ ผมขอรบกวนพี่มาร์คชว่ยตอบหรือผู้ที่รู้ช่วยตอบทีน่ะครับ มันจนปัญญาจริงๆครับ เบอร์ติดต่อ 086-8002796 K.โก ขอบคุณครับ :o030:
  • เอ่อนี่ผมมะแน่ใจนะครับว่าได้ผลป่าว
    ผมเห็นเพื่อนผมจูงหมาโตนำหน้า เดินกันเป็นกลุ่ม แล้วมีหมาเล็กจูงเดินตาม เป็น bully เหมือนกัน
    เผื่อมันอยากมีเพื่อนเดินด้วย แบบว่าจะตามไปด้วยประมาณนั้นหรือจะเล่นไม่แน่ใจนะครับ
    ต่อมาก็จูงตัวเดียวผมเห็นมันก็เดินครับ ของผมก็เป็นยังห่วงเล่นต้องจูงทีละ 2 ตัวเลยอ่ะ
    สู้ๆครับค่อยๆฝึก:o010:
  • ลองพาไปนอกบ้านแล้วให้มันวิ่งเล่นทั้งสายจูง จากนั้น จับปลายสายจูง ยืนเฉยๆ ถ้ามันเดินเราก็เดินตาม มันอยากเดินไปไหนก็เดินตามมันไปก่อน จนมันคุ้นเคยค่อยฝืนให้มันเดินตามเรา

ไม่ทราบว่าหมาตัวนี้มีนิสัยขี้กลัวหรือเปล่าครับ อาการแบบนี้ปกติจะเกิดขึ้นเป็นปกติกับหมานิสัยขี้กลัวครับ
  • เอาง่าย ๆ เลยนะไอน้อง ใส่ปลอกคอเสร็จเอาสายจูงร๊อก แล้วปล่อยให้มันลากไปลากมา โดยไม่ต้องจับนะสาวๆ ถ้ามันไม่เดินก็ปล่อยมันไว้แบบนั้น เดี๋ยวซักพักมันชินมันก็จะเดินลากไปมาเอง แล้วทีนี้เราค่อยจับปลายสาย แรกๆก็เดินตามมันก่อน พอมันชินแล้วไม่กลัวสาย เราก็สั่งโดยการกระตุกสายจูง เบาๆ แล้วเราก็ฝึกขั้นตอนต่อไปได้สบายแล้วละไอ้น้อง จะให้เร็วก็ใช้ของกินล่อให้มันมาหาในตอนแรกๆ โชกดี สาวๆ:o034::o034::o034:
  • :o030: ขอขอบคุณทุกคนมากครับจะลองไปฝ฿กดูครับขอบคุณครับ :o061::o061:
  • หมาที่บ้านก็เป็น ครับ ผมใช้วิธี พาเดินออกนอกบ้านให้อยู่บริเวณหน้าบ้าน
    และเราก็นังลงและให้เข้าอยู่และสำรวจบริเวณนั้น วันต่อมาก็พาออกไปไกลจากหน้าบ้านหน่อย
    แต่ไม่ต้องไกลมากนะครับ ทำอย่างนี้ประจำ ไม่เกินอาทิตย์ คุณพาไปได้รอบหมู่บ้านได้เลยครับ:005:
  • ผมหัดจูงตั้งแต่ เดือนกว่า ไม่มีปัญหา ใครเพิ่งมีตัวเล็กๆแบบนี้ต้องรีบสอนนะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0033.JPG 44K
  • :m117: โห..สายจูงนี้ซื้อที่ไหนครับเนี่ย วีโก้...เท่ห์มากเลยอ่ะ...555 :m117:
  • อาการนี้น่าจะเกิดจากความกลัวครับ กลัวปลอกคอ กลัวสายจูง กลัวโซ่ฝึก (น่าจะใช่ในความคิดผมนะ)
    ส่วนตัวเริ่มจาก ใส่ปลอกคอ (โซ่ฝึก) ทิ้งไว้ก็คือให้เค้าคุ้นเลย
    เริ่มคุ้นปลอกคอ ใส่สายจูง แต่ไม่ต้องจูงเค้านะครับ ปล่อยให้วิ่งเล่น เดินเล่นทั้งสายจูงนั่นแหละ
    ปล่อยจนเริ่มคุ้น ก็เริ่มถือสายจูง พาเดินออกนอกบ้าน ค่อยๆ เพิ่มระยะไปเรื่อยๆ
    ลองเอาไปปรับดูนะครับ เพราะหมาแต่ละตัว นิสัย จิตใจ ต่างกัน
  • โอ้ แสดงว่าไม่เลยเข้าสายคล้องคอตั้งแต่เล็กเลย ผมว่าใช่โซ่กระตุกจะดีกว่า สามารถบังคับได้

พอมาเข้าสายคล้องคอตอนโต มันเลยรู้สึกรำคราญ ต่อต้าน ไม่วางใจกับสายคล้องคอมัน

เริ่มต้นหาสายโซ่กระตุกเอาแบบเบาๆก่อน แล้วใส่เข้าใส่ออกเป็นประจำให้มันคุ้นเคย จนสามารถใส่นอนได้

แล้วค่อยๆพามันเดินเล่น หาสายจูงชนิดเเบาๆนะครับ แล้วจุงมัน มันอาจจะขัดชืนในช่วงแรก

แต่คุณต้องพยายาม ผมเคยใชัสายจูงแต่มันไม่ยอม สุดท้ายผมก็เลยใช้เชือกฟางจูงมันแทน

คงเป็นเพราะสายเชือกฟางไม่มีน้ำหนัก มันก็เลยยอมเดินๆ จนมันมั่นใจว่าาปลอดภัยแล้ว ทุกอย่างก็ok

แล้วค่อยเปลี่ยนสายจูงเป็นแบบ ของหมาเล็ก แล้วเป็นโซ่ตามลำดับ สายคล้องคอก็เปลี่ยนเป็นสายกระตุกตามลำดับ

ดูแล้วไม่ยากนะครับ แต่ต้องใช้เวลานิดนึง ให้มันไว้ใจเป็นหลัก
  • ว้าววววววววววววววววว เฮียใหญ่ตู นึกว่าจะเห่อคอกใหม่ จนไม่มีเวลาแวะมาให้คำแนะนำน้องๆ เสียแล้ว :005::006: