ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไงดีครับพี...
  • :013::011::012::013:เจ้าอาร์ตี้อายุ4เดือนของผมเวลาใส่สายชูงไม่ยอมเดินอ่ะครับต้องลากเลย อย่างนี้มีวิธีอย่างไรครับ ช่วยด้วยครับ
  • ใส่สายชูงปล่อยใหัมันลากเล่นไปก่อนซิครับ พอมันคุ้นแล้วค่อยจูงเอา
  • .ให้สลับกันครับ เอาสายจูงวางไว้แล้วเอาอาตี้เข้าไปผูก คงดีขึ้นครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    322.jpg 29K
  • โอ้ แสดงว่าไม่เลยเข้าสายคล้องคอตั้งแต่เล็กเลย

พอมาเข้าสายคล้องคอตอนโต มันเลยรู้สึกรำคราญ ต่อต้าน ไม่วางใจกับสายคล้องคอมัน

เริ่มต้นหาสายโซ่กระตุกเอาแบบเบาๆก่อน แล้วใส่เข้าใส่ออกเป็นประจำให้มันคุ้นเคย จนสามารถใส่นอนได้

แล้วค่อยๆพามันเดินเล่น หาสายจูงชนิดเเบาๆนะครับ แล้วจุงมัน มันอาจจะขัดชืนในช่วงแรก

แต่คุณต้องพยายาม ผมเคยใชัสายจูงแต่มันไม่ยอม สุดท้ายผมก็เลยใช้เชือกฟางจูงมันแทน

คงเป็นเพราะสายเชือกฟางไม่มีน้ำหนัก มันก็เลยยอมเดินๆ จนมันมั่นใจว่าาปลอดภัยแล้ว ทุกอย่างก็ok

แล้วค่อยเปลี่ยนสายจูงเป็นแบบ ของหมาเล็ก แล้วเป็นโซ่ตามลำดับ สายคล้องคอก็เปลี่ยนเป็นสายกระตุกตามลำดับ

ดูแล้วไม่ยากนะครับ แต่ต้องใช้เวลานิดนึง ให้มันไว้ใจเป็นหลัก
  • ขอบคุณมากคับครับ...........................................................