ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามพวกพี่ๆหน่อยคับ
  • คือว่าผมกำลังจะตัดสินใจเลี้ยงพิทบลู แต่ตอนนี้ที่บ้านมีชิวาว่าอยู่ 2 ตัว และยอกเซีย 1 ตัว เป็นหมาของแฟนผม ถ้าผมเอาพิทบลูมาเลี้ยงจะเลี้ยงรวมกันได้ป่ะคับ
    แต่ส่วนมากสามตัวนั้นจะอยู่ในบ้านคับ ได้ไม่ได้อะไรยังไง ช่วยตอบด้วยนะครับ ( แฟนผมได้สบายใจ ) ขอบคุณพวกพี่ทุกคนด้วยนะครับบบ
  • 555+ เลี้ยงได้ครับ ของผม ของคนอื่น และของใครหลายๆคน ก็ล้วนแล้วแต่เลี้ยงรวมกันทั้งนั้นแระครับ

บางคนเลี้ยงรวมกับ ปอม บ้าง ชิสุ บ้าง พุดเดิ้ล บ้าง และอะไรต่อมิอะไรหลายๆอย่าง

ของผมนะเลี้ยงรวมกับ ปอม และ ชิสุ มันก็เล่นกันดีของมัน ไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นเลย

อาขฃจมีบ้างทะเลาะนิดๆหน่อยๆ แต่เจ้าพิทบูลมันยอมให้ทุกครั้งไป

เพราะผมสอนมาดี สอนให้ยอมหมาเล็ก และ หวงเจ้าหมาเล็กๆในบ้าน

สบายใจได้เลี้ยงเถอะแต่ต้องเลี้ยงให้ดีแระถูกต้องด้วยน่ะครับ

มันอยู่ที่การเลี้ยงดู
  • ผมว่าถ้าเลี้ยงรวมกับหมาเล็ก
    ส่วนมากพิทมันจะยอมให้นะครับ
    แต่ถ้าตัวพอๆกัน อาจจะสู้กันในภายหลัง
  • ไมแนะนำเลยครับ พิทเล่นแรงมากก ยอร์คกะชิวาวา ตัวนิดเดียว
    ถ้ามันเข้ากันได้ก็ดีไป ถ้าเข้ากันไม่ได้พิทคงต้องหาเจ้าของใหม่

แล้วยอร์คมันมีนิสัยไม่ค่อยยอมใครแม้ว่ามันตัวเล็กแต่ใจมันสู้
    มันเป็นหมาเทอร์เรีย ใจสู้มันไม่รู้หรอกว่ามันตัวเล็กสู้ไม่ได้
    ผมเลี้ยงยอร์คมาสิบกว่าปีแล้วมันจะข่มหมาที่มาใหม่(ส่วนใหญ่)
    ตอนแรกพิทมันจะยอม แต่พอโตแล้วไอ้ตัวเล็กซี้แหง

แต่ถ้าแยกมันได้เด็ดขาดก็ไม่เป็นไร แต่ขอร้องอย่าเลี้ยงรวมกันเลย
    อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอยามคุณเผลอ ด้วยขนาดที่ต่างกันมากคุณจะไม่มีทางได้ตั้งตัวทัน
    คุณไม่รู้ว่านิสัยของพิทที่จะมาใหม่ว่ามันจะดุมั้ย หวงของเล่น หรือชามอาหารมั้ย
    แต่ถ้ายังยืนยันจะเลี้ยงพิท ขอแนะนำบูลลี่ มันจะดุน้อยกว่าสายอื่นๆ

แต่ใจจริงแล้วผมยังไม่อยากให้เลี้ยงพิทรวมกะหมาอื่น โดยเฉพาะยอร์ค
    ผมเลี้ยงยอร์คมาไม่ต่ำกว่าห้าสิบตัว หลายรุ่นแล้วรู้นิสัยมันดี แต่ถ้ายอร์คคุณ
    มีนิสัยยอมหมาตัวอื่นดี ไม่ขี้อิจฉาปัญหาในส่วนนี้คงน้อยลง

ชิวาวาไม่ค่อยได้สัมผัสกับนิสัยมันเลยไม่ขอวิจารณ์

ในส่วนของพิทบูลคงมีผู้มีประสบการณ์มากกว่ามาแนะนำคร้าบบบ
  • ขอบคุณ พวกพี่ๆมากครับสำหลับคำแนะนำดีๆ
  • เลี้ยงได้หรือไม่ได้ให้ลองดูตามนี้ครับ

สำหรับเวลาที่เราไม่ได้อยู่เฝ้าหมาทุกตัวเล่นกันเจอกันหมดนะครับ
    - ให้พิทอยู่กรงนอกบ้านได้ไหม
    - เวลาปล่อยพิทออก..พิทเข้าไปหาตัวเล็กในบ้านได้ไหม..ประตูเล็กหน้าบ้านปิดอยู่ตลอดไหม
    - ถ้าเราไม่อยู่บ้านหรือไม่ต่างจังหวัด .. สมาชิกที่บ้านพร้อมจัดเวรยามสลับหมาแทนเราได้ไหม

ถ้าพร้อมทำได้ก็เลี้ยงเถอะครับ ถือว่ามีความรับผิดชอบก้าวแรกแล้วครับ

อย่าให้หมาตัวอื่นๆมาเป็นข้อหักล้างในการพบกับพิทบูลในชีวิตของเราเลยครับ

"ถ้า..เราชอบและรักที่จะเลี้ยงจริงๆ" นะครับ
  • ของผมเลี้ยงคู่กับชิสุไม่มีปัญหาแล้วมันก็สตาดแล้วด้วยมันสตาดเพราะมีหมานอกบ้านมาจีบพี่สาวมัน
    เพื่อความสบายใจปลอดภัยเลี้ยงพิทไว้นอกบ้านแล้วเลี้ยงที่เหลือไว้ในบ้าน แล้วเวลาปล่อยมันมาเล่นกันต้องอยู่ในสายตาเรา พิทมาที่หลังมันยอมหมาตัวที่อยู่ก่อนแล้วหมาของผมนะ ให้มันเล่นด้วยกันตั้งแต่เด็ก
    ที่สำคัญแสดงความรักให้เท่ากัน