ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขมีตุ่มที่ขาเยอะมาก
  • คือสุนัขพิทมีตุ่มที่หว่างขาทั้ง2ข้าง
    ตุ่มใหญ่ประมาณ สิวแต่เยอะมากมีหนองด้วย
    ครับอยากรู้ว่าเป็นอะไร
  • ถ่ายภาพตุ่มมาให้ชมด้วยดีกว่าไหมครับ เพราะมีท่านใดพอทราบได้มาแนะนำได้ถูก

ซึ่งตุ่มต่างๆบางอย่างเกิดจากยุงกัดจนเกิดตุ่มหนอง ,ติดเชื้อจากความสะอาดของสถานที่ที่สุนัขอยู่
  • จากประสบการณ์ นะครับ เอา เปตาดีน เช็ด ครับ ผม

ถ้า ไม่ งั้นก็ เอา น้ำยาที่ ฆ่าเชื้อโรคอ่า ครับ เค้า เรียกยาอะไรไม่รู้นะ

น้ำยา+น้ำเปล่า แล้ว เอาผ้า เช็ดก็ได้ครับ

อันนี้ ถูกหรือผิด ก็ ขอ ประทานอภัย มา ณ ที่ นี้ด้วย แระกัลนะครับ
    ผม ก็ เป็น เด็ก ที่ เคยพอจะมี ประสบการณ์นะครับ
  • เตทตอ ผสมน้ำคับเช็ดทั้งที่ตัว ละก็ที่ที่มันอยู่ด้วย บางทีที่ ที่มันอยู่ อาจจะไม่ค่อยสะอาดลองดูคับเดี๋ยวก็หาย
  • เตทตอ มีหรือว่ะ
  • มีคับ นี่ไงเตทตอ
    ไฟล์แนบ
    dettol_24oz.jpg 13K
  • หลีกเลี่ยงการนอนบนที่สกปรก หรืออับชื้นด้วยนะครับ อิอิ ช่วยตอบครับหุหุ
  • ร้อน ชื้นครับ ใช้ยาม่วงครับ หมาเลียไม่เป็นอันตราย
  • เคยพาไปหาหมอ เนื่องจากตุ่มนี่ล่ะค่ะ ตกใจหมด มีหนองด้วย แต่ของที่บ้านจะเป็นเวลาไปเล่นน้ำ สกปรก และก้อ โคลน หมอบอกผิวเค้าแพ้ง่ายค่ะ ให้ระวังอย่าให้ไปเล่นอีก และก้อ เอา น้ำยาฆ่าเชื้อเช็ดเอา (เหมือนที่พี่เค้าแนะนำ) อะไรที่เป็นพวกฆ่าเชื้อ ได้หมด เบตาดีน กะใช้ได้ รึว่าจะเป็นจำพวก ขี้ผึ้ง รึว่า ครีมฆ่าเชื้อ ที่ใช้กะคนก้อใช้ได้ (แต่มันจะเปลือง)
  • ใช้ยาปฏิชีวนะ ตามนี้ครับ

1. ยากิน ใช้ Cephalexin ขนาด 22 มก./สุนัขหนัก 1 กก. ใช้นานติดต่อกัน 1-2 สัปดาห์ครับ
    2. ใช้น้ำมันปลาที่มีโอเมก้า ของคนหรือสัตว์ก็ได้ครับ รอยโรคจะหายเร็วขึ้น

หมอ พิทบูล