ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แก้นิสัยแบบนี้ยังไงครับ
  • ปวดหัวเต็มที่แล้วตอนนี้ ไอ้ลูกน้องผมอายุ 8 เดือนแล้ว เรื่องอื่นๆเป็นทุกอย่าง ไม่มีอะไรให้ห่วงเลยแม้แต่น้อย

มีอยู่เรื่องเดียวคือ มันชอบกระโดดขึ้นมากอดตรงเอว แล้วเหมือนจะงับแถวๆพุง โดนหมดทั้ง พ่อ แม่ ผม พยายามแก้ตอนมันทำท่าจะยกขาขึ้นมา แล้วจะดุมัน หรือไม่ก็ตี แต่ไม่ยอมฟังเลยครับ อย่างอื่นฟังหมด มีแต่ตอนที่มันเป็นแบบนี้

หลังๆมานี่ ยิ่งหนักเลย ตั้งหลักแต่ไกล แล้ววิ่งมากระโดดเข้าใส่ เป็นแบบนี้มา 2-3 เดือนได้แล้ว เคยพลาดเขี้ยวเฉี่ยวพุงหนเดียว นอกนั้นมันก็ไม่ได้กัดอะไร

เข้าใจว่ามันอยากเล่นกับเรา แต่พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ บางทีเดินออกจากบ้านไปทำงาน ยิ่งวันฝนตก กระโดดมาที เสื้อเลอะโคลนเต็มเลย
  • เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แต่บอกมันได้ว่าอย่า..เสียงดังๆดุ เหมือนสั่งมัน
  • อันนี้วิธีของผมนะ สมัยเลี้ยง ร๊อคไวเลอร์ เวลามันตั้งหลักที่จะพุ่งเข้ามา เราก้เตรียมตัวเหมือนกัน ถ้ามันวิ่งกระโจนเข้ามา ให้สวนเข่าเข้าไปเลย เอาแบบให้หงายท้องและจะต้องเจ็บด้วย ทีเดียวเข็ดเลยครับ เลยให้คนในบ้านทำมั่ง ถ้าทำได้ยั่งผมบอก อยู่ครับ แฟนผมสงสารมันมัน เอาขาขึ้นมาเฉยๆ โดนแล้วเบามาก ตอนนี้สิยุ่ง มันคิดว่าเล่นกับมัน เอาไม่อยู่คับ กระโจนอย่างเดียวเลย ลองดูว่าท่านอื่นมีวิธีอื่นหรือไม่ :062::062::062:
  • โหถึงกะตั้งหลักพุ่งใส่กันเรย กร๊ากกกกกกก
    สงสัยมันรักคนในบ้านคุณมากแหง๋มๆ
    หมาผมมันก็เป็นอาการแบบนี้คล้ายๆกันโดเอาหัวพุงชนยังกะตอปิโด
    ตีบ้างดุบ้างไม่หายเหมือนกันก้ได้แต่คอยตั้งรับมัน 555+
    แล้วมันก็ค่อยๆเลิกไปเอง ตอนประมาณ 10 เดือนกว่า
    คือสรุปมันเลิกมันเองอ่ะคับ
    แต่ก้มียืน 2 ขามันเล่นกะเราบ้างผมถือว่าปกติ
    เดี๋ยวรอท่านอื่นมีวิธีแก้มาบอกดีกว่า
  • อีกอย่างครับ ไอลูกน้องผมมันตัวผู้ ตอนนี้ก็ 8 เดือนแล้ว

พอดีพ่อผมอยากหาอีกตัวมาเป็นเพื่อนมัน แต่ก็ได้ข้อมูลมาว่ากัดกันเละแน่ๆ

แต่ถ้าผมจะเอาตัวเมียอายุซัก 2 เดือนมาเลี้ยง นี่จะยังน่าเป็นห่วงไหมครับ

ไอ้ลูกน้องผมมันไฮเปอร์สุดๆ บ้าพลัง แถมเจอหมาตัวอื่น สติแตกประจำ

แบบนี้ พอจะเอามาเลี้ยงด้วยกันได้ไหมครับ
  • ตัวที่บ้านผม ไม่เห็นมันจะกะโดดเกาะ เอว เลย เพราะมันกะโดเกาะไม่ถึง 5 5 5 สูงเท่าหัวเข่า อิอิ
    ลอง จับมันกดลงกับพื้นสิครับ เวลามันทำ ก็ดุมันแล้วก็จับคอมันกดลงกะพื้น มันดิ้นก็อย่าปล่อยนะครับกดไว้สักพัก มันจะได้รู้ว่าใครใหญ่^^ ทริกอันนี้ได้มาจาก พี่ๆในบอร์ดนี่ละครับผมจำไม่ได้ละครับว่ากะทู้ไหน
  • ก๊องโต้:

รองดูนะหน้าจะได้ผลแต่ต้องทำทุกครั้งและทุกวันสม่ำเสมอไม่เช่นนั้นมันจะสับสนจนกว่ามันจะเลิกทำ(จำมาจากรายการจิตวิทยาสุนัขของ นายซีซ่า ใน UBC ช่อง45 แต่เดียวนี้ไม่มีแล้วทำไมก็ไม่รู้รายการดีๆไม่เอามาออกให้ต่อเนื่องช่วงหลังเอารายการปัญญาอ่อนมาแทน อิๆงง เจ้าซีซ่าโคตรสุดยอดไม่ว่าหมาจะดุแค่ไหนหรือนิสัยเสียงอย่างแก่ดัดนิสัยได้หมด เข้าถึงจิตใจสุนัขทุกเรื่อง)
    1. คุณต้องเป็นจ่าฝูงของมันไม่ใช่เป็นส่วนหนึ่งของฝูงมัน(ในความคิดของหมา) ในการที่หมาจะเข้าหาจ่าฝูงจะต้องเดินเข้าหาในลักษณะกล้มหัวต่ำเหมือนเด็นเดินผ่านผู้ใหญ่นั้นแหละคับแต่จากที่คุณเล่ามันกระโจนเข้าหาแปลว่ามันไม่ได้ให้ความเคารพใครสักคนในครอบคุณเลย Pitbull มีกำลังขับสูงมันต้องการออกกำลังกายทุกวันให้เพียงพออย่างน้อยต้องพาออกเดิน 45 นาทีต่อวันโดยใช่สายจูง และขณะเดินออกกำลังจะเป็นการฝึกควบคุมมันไปในตัวเพื่อให้มันเชื่อฟังคุณไม่ต้องพูดมากไม่เชื่อฟังให้กระตุกสายจูงหนักๆมาทางด้านข้างโดยการจูงเดินมันจะต้องเดินอยู่เคียงข้างคุณในลักษณะผ่อนคลายและคุณก็ผ่อนคลาย ช่วงแรกๆจะลำบากหน่อยกำลังมันเยอะแต่คุณห้ามยอมแพ้มันถ้ายอมแพ้มัน มันก็จะได้ใจและมันจะยิ่งยากกว่าเดิม
    2. เวลาคุณหรือคนในบ้านกลับมาจะเข้าบ้านต้องให้คนในบ้านใส่สายจูงให้มันก่อนทุกครั้ง แล้วก็ต้องคอยควบคุมมันอยู่ด้วยต้องเอาคนที่พอจะมีแรงดึงมันและต้องคอยกระตุกสายจูงหนักๆให้มันรู้ว่าคนที่กำลังควบคุมมันเอาจริงในขณะที่มันกำลังตื่นเต้นเมื่อเห็นคุณกลับมาบ้านแล้วสั่งให้มันนั่งลงเพื่อให้มันหยุดอาการตื่นเต้นเมื่อมันนั่งนิ่งๆแล้วคุณจึงค่อยเดินเข้ามาในขณะที่เดินคุณต้องไม่พูดคุยกับมันหรือใครสักคนในบ้านและไม่มองหน้ามันไม่สบตามันเหมือนเป็นจ่าฝูงที่ไม่สนใจใครเย้อหยิงทำนองนั้นและระหว่างที่คุณเดินเข้ามามัจะต้องไม่อยู่นิ่งๆและพยายามจะกระโจนเข้าหาคุณคนที่จูงมันต้องคอยควบคุมมันกระตุกแรงๆและควบคุมมันให้หยุดอาการตื่นเต้นให้ได้ เมื่อคุณเข้ามาในบ้านแล้วคุณก็ไปทำกิจกรรมต่างไปโดยไม่สนใจมันจนกว่ามันจะอยู่ในอาการหายตื่นเต้นจากคุณ คุณจึงจะเข้าไปทักทายมันได้(จะดูยังไงว่ามันหายตื่นเต้นแล้วก็ถ้ามันไม่มีอาการที่จะพยายามวิ่งเข้าใส่คุณนอนหรือนั่งเฉยๆไม่สนใจว่าคุณจะทำอะไรนั้นแหละคับ) อย่าลืมจ่าฝูงจะเล่นกับลูกฝูงได้ก็ต่อเมื่ออยากจะเล่นไม่ใช่มันนึกจะมาเล่นกับจ่าฝูงเมื่อไรก็มาเล่นได้และต้องเล่นด้วยความเคารพจ่าฝูง การที่มีอาการกัดไม่ว่าจะส่วนไหนของรางกายเราตามที่ได้ดูรายการของซีซ่าเป็นประจำตั้งแต่ ปีที่1ของตอนถึงปีที่3เรียกว่าแฟนพันธุ์แท้ก็ได้ ค่อนข้างจะเป็นพฤติกรรมที่ต้องรีบแก้ไขเพราะแสดงถึงการที่ไม่เคารพและอาจจะเพิ่มความรุนแรงขึ้นได้เพรามันคิดว่ามันเป็นจ่าฝูงและมันเป็นผู้ควบคุมคุณ อย่ารังเลที่จะแก้ไขมันไม่ใช่การลงโทษมันแต่เป็นการฝึกวินัยของมัน
    * ได้ผลยังไงอย่าลืมมาเล่าให้ฟังมั่งนะคับอย่ายอมแพ้มันต้องเอาตำแหน่งจ่าฝูงคืนมา ต้องใช้เวลาและความอดทน *
  • ก๊องโต้:

ลืมบอกไปบ้านผมเลี้ยง pitbull ตัวผู้ 2 ตัวอยู่ด้วยกัน สายกัดกับสายโชว์ ไม่กัดกันคับเพียงคุณต้องเป็นจ่าฝูงของพวกมันให้ได้และต้องค่อยสังเกตพฤติกรรมของพวกมันเป็นประจำแล้วต้องแก้ไขในพฤติกรรมที่ไม่ดีในทันทีอย่าปล่อยไว้ (ดูรายการของ ซีซ่าทำให้ได้ความรู้เกี่ยวกับจิตวิทยาสุนัขเยอะเลยครับ รอดูตอนต่อไปอยู่ไม่รู้จะเอามาออกอีกเมื่อไรยังไงก็รองติดตามดูครับดีจริงๆยอมรับ)
  • เยี่ยมครับเยี่ยม ได้ความรู้มากครับ
  • เคยเจอเหมือนกัน:

เรื่องนี้ผมเคยเจอครับ เป็นอาการแบบเดียวกันเลย มาถึงบ้านเข้ามากอด ใช้วิธีแทงเข่าเข้าไปครับ
    คือพอมันจะกอดเราก็แทงเข่าเข้าไปแรงๆ หน่อย เพราะแค่ยกกันไม่ได้ผล ไม่ต้องกลัวมันเจ็บเพราะ
    มันไม่เจ็บแน่ๆ ทำสัก 4-5 วันอาการจะค่อยลดลง ลืมไปนิดครับ ระหว่างที่แทงเข้าเข้าไปให้ดุมันด้วย
    โดยใช้เสียงโทนต่ำ ส่งคำว่า "ไม่" หรือ "อย่า" หรือ "No" หรืออะไรก็แล้วแต่ที่คุยใช้เป็นคำสั่งห้ามไม่ให้ทำ
    ลองดูครับ มีหลายวิธี ลองเอาไปปรับเปลี่ยนใช้งานกะเจ้าตัวแสบของคุณเอาครับ
  • เข่าลอยเลย ครับ พอเข้า มาทำท่าจะกอด ก็ เข่ารอเลยครับ แล้ว จะ หายเอง ครับ มัน จะเข็ดไม่เล่นอย่างนี้ อีก
  • ขอบคุงคับ ขุนเข่าเตรียมทำงาน
  • เลือกเลยคับ ระหว่าง ขุนเข่าเสาโทรเลขหรือขุนเข่าไร้น้ำใจ ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆ:034::034::034:
  • โหดดีค่ะวิธีนี้แต่น่าจะได้ผล อิอิ คุณแดงโหดจังค๊า น่ากัวนะคะเนี่ย...:001:
  • หวัดดีคุนAngie ทุกวันนี้คนในบ้านเยินพอๆกับของและคับ:017::017::017::002::002::002:
  • ของผมก็เคยเป็นเหมือนกันแต่ไม่ได้เข่าเตะดัดขาล้มทั้งยืนหนเดียวเลิกเลยครับ
    หมา 8เดือน กับ 2เดือนครับในรูปเลี้ยงด้วยกันไม่กัดกันคับ
    ไฟล์แนบ
    08092508500200.JPG 13K
    08092508502300.JPG 16K