ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ให้ลูกหมาเรากินนําเต้าหู้ได้มั้ย
  • อยากให้ลูกหมาอายุ2เดือนกินนําเต้าหู้ได้ป่าวครับ
    มีผลเสียผลดียังไงมั่งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ผมว่ากินได้นะคับ....แต่ไม่ค่อยมีสารอาหารหลอกคับนอกจากโปรตีนจากถั่วเหลือง.....เพราะการทำน้ำเต้าหู้นั้นมันต้องต้มเป็นเวลานาน

เพราะฉนั้นสารอาหารก็แทบจะไม่มีเหลือเลยเพราะความร้อนในการต้ม อาจจะมีเหลืออยู่บ้างก็น้อยนิดมาก......

นอกจากพวกคาโบไฮเดรตกับน้ำตาลที่มากอีกตางหากที่มีอยู่

สารพวกเลสิตินที่มีส่วนในการสร้างเนื้อเยื้อที่ถั่วเหลืองมีมากก็หายไปหมดคับ.....จนแทบจะบอกได้ว่ากินน้ำตัมกับแป้งก็ได้คับ

กินนมสหลับหมาดีกว่าคับ....ชัวสุด
  • น้ำนมถั่วเหลืองมีประโยชน์มาก มีโปรตีนสูง มีสารยับยั้งสารก่อมะเร็ง ผมว่ากินได้นะ 2 เดือนแล้วกินได้สบาย ตัวใหญ่ด้วย
  • ดีหรือไม่ดีกับหมาผมไม่ทราบนะครับ
    แต่น้ำเต้าที่มีคุณภาพมีขายอยู่ในบิ๊กซ๊
    ยี่ห้อ OH YO อะไรซักอย่างนี้ครับ ขวดสีครีมฉลากเหลือง
    โปรตีนจากน้ำนมสัตว์กับโปรตีนจากน้ำนมถั่วเหลือง
    ถ้าโปรตีนเท่ากันคุณค่าสู้โปรตีนจากน้ำนมสัตว์ไม่ได้
    เพราะโปรตีนย่อยได้เป็นอะมิโน แล้วอะมิโนบางตัวในน้ำนมถั่วเหลืองไม่มี

นมแพะผมว่าเวิร์คสุดแล้วนะครับ
    เหมาะสำหรับคนที่กินนมวัวไม่ได้แถมสุนัขกินได้ดีท้องไม่เสียเหมือนนมวัว

ความรู้เรื่องอาหารเสริมให้อีกนิดครับ
    หางน้ำนมวัว นำมาทำเป็น เวย์โปรตีน หรือ WPI90 WPC80 ตามเปอร์เซ็นต์ต่อน้ำหนัก
    ถั่วเหลือง นำมาทำเป็น ซอยโปรตีน หรือ SOY90 ตามเปอร์เซ็นต์ต่อน้ำหนัก
    ไข่ขาว นำมาทำเป็น อะไรผมจำไม่ได้ลืมแล้ว อิอิ

ปล. ขุนอีกนิดเดียวก็กินอาหารเม้ดแบบเพียวๆ ได้แล้วครับ
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ
  • น้ำเต้าหูนะดีจิงแต่คิดไม่ว่าลูกหมาจะเป็นอย่างไรหากอาหารไม่ย่อย ของผมเกือบตายมาแล้ว หมากับคนต้องการสารอาหารต่างกันมากและระบบการย่อยไม่เหมือนกันดั่งนั้น นมหมาเค่าทำมาเพื่อหมากับสันหาสิงแปลกมาให้มันเดียวขาดมันแล้วจะรู้สึก+5555คิดให้ดีก่อนตัดสินใจ จากคนที่เคยผ่านมาก่อน+5555 แต่ไม่ใช้ไอผีเลวนะครับ
  • นมแพะสำหรับสุนัขเลยดีกว่าค่ะดีที่สุด....

นมแพะยี่ห้อศิริชัยอะค่ะ นมสำหรับสุนัขโดยเฉพาะเลยนะค่ะ

ที่บ้านรับมาอยู่อะค่ะโหลละ 540 บาทค่ะ
  • ให้น้องหมากินนมช็อคโกแลต ตายไปเลยคะ