ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทโดนรุมกินโต๊ะ
  • ของผมเองครับ วันนี้ตอนเช้า สดๆ ร้อนๆ ของผมมีพิทเลเซอเอจตัวผู้ 2 ปี 1ตัว กับหมาบ้านตัวเมียผอมๆ 1 ตัว โดนหมาบ้านข้างๆ ซึ่งเป็นหมาจรจัดที่เขาเก็บมาเลี้ยง 14 ตัว รุมกินโต๊ะครับหมาผมครับ ของผมเป็นรูลึกซะหลายแผลครับ ส่วนตัวเมียของผม ขาเป๋ไปครับ ส่วนหมาจรจัดพวกนั้นก็มีเลือดสาดเหมือนกัน ผมแปลกใจครับว่าไอ้จรจัดพวกนั้น พอเวลาเจ้าของมันไม่อยู่ มันจะไม่กล้าเลยครับ เห็นผม หรือหมาผม มันจะวิ่งกระเจิดกระเจิง แต่ถ้าเจ้าของมันอยู่ด้วยละก็ สุดๆ ครับ สักวันจะยิงทั้งทั้งฝูงเลยละครับ และผมก็เคยโดนไอ้พวกนี้กัดแล้วด้วย แต่ยังไม่ได้เอาคืน แล้วพิทผม ก็ช่าง ปญอ จริงๆ ถ้าผมไม่อยู่ด้วย มันจะไม่สู้พวกนั้นเลย วิ่งหากจุกตูดอีกต่างหาก เมื่อไหร่มันจะจี๊ดซะทีไม่รู้ หรือว่าเลเซอเอจมันไม่สู้ :016:
  • รู้มาจากคนที่เอาไปกัดกัน (พนัน) เขาจะขังไว้ที่มืดสนิทเลย ถึงเวลาอาหาร ก็ยกให้มันกิน จะอยู่ที่มืดตลอด เขาบอกว่าเจือหมาตัวอื่นไม่ได้เลย แต่กับคนก็จะปกติธรรมดา ลองดูคับ:062::062:
  • อืมม น่าลองดูเหมือนกันครับ แต่ว่าไม่มีที่ขังมันอ่ะ
  • แต่ผมคิดว่า 14 ต่อ 1 ไม่ไหวหรอก ต้องพกขวานไปด้วยคับ 55555555
  • :o010:อย่าไปขังมันเลยครับ สงสารมัน ส่วนไอ้พวก นั้น ยาสั่ง ไปเลยครับ 55+
  • aj:

หมาผมก็อายุ 2 ปีแล้วครับมันดุมากสำหรับหมานะครับ
    ตอนแรกมันก็ไม่สู้วิ่งนี้ตลอดจนคนแถวบ้านเขาว่าไม่ใช่พิทบูล
    แต่พอถึงเวลามันโตเริ่มมีการหวงอณาเขตมันกัดไม่เลือกเลยครับ
    ทั้งหมานอกบ้านและหมาในบ้าน จนต้องขังแยกไว้ตัวเดียว
    ทางที่ดีอย่าให้มันดุนะดีแล้วครับ จะได้ไม่ต้องลำบากเวลามันหลุดครับ
  • DDT:

อย่าให้มันดุดีแล้วครับ ของผมปล่อยไว้ในซอยที่บ้านนอกได้เลยครับเหมือนหมาไทย ไม่เคยทำใครก่อน เห็นหมาแปลกหน้าจามองเจ้าของรอคำสั่งถ้าเราไม่อยู่ก็เฉยๆครับ แต่ถ้าสั่ง เอามันเลย ถึงไหนถึงกันครับตัวเมียก็ฟัด ถ้า 1/14 มันเยอะเกินไปครับ แนะนำให้ตอนเจ้าของมันไม่อยู่เก็บที่ละตัวสองตัวดีกว่าครับ
  • :o001: ลูกผมก็โดนครับแต่แค่2เดือนกว่านะครับเจอมันพุ่งกัด ลูกผมก็พุ่งไปให้มันกัด ร้องเอ๋งแล้วก็เดินต่อเฉยๆแต่เลือดสาดเลยครับ แค่หูอ่ะครับเสียค่ายาไป 480 บาท วันนี้ไปตัดใหมเสียอีกแน่ๆ(หมอแมร่กากผมให้ทายาเย็บซะแผลเท่าลูกมด480บาท โดนทั้งหมาทั้งคนกัดเลยงานนี้) ผมเลยกลับไปขอค่ายากับเจ้าของที่ปล่อยหมา ดุ ดู๊ ดู มันทำ วิ่งพรวดออกมากัด หลานผมอีก มา4คนนะ เลยใช้เสียมที่ติดมือไปหวดไป 2 ปั๊ก หลังแอ่นเลย เมื่อวานมันเจอผมจะเห่า ผมหันไปหูตั้งเลย ผมชี้หน้าดุวิ่งแจ้นเลย แต่ลูกน้องมันอีก2ตัว ยังก๋ากั๋นอยู่ มันยังไม่เคยโดน หวด แบบนักเคนโด เลยไม่รู้ว่าเจ็บแค่ใหน สรุปแล้วเถียงกันเค้าไม่จ่ายให้ แต่บอกว่าเค้าจะเก็บหมาใว้ในบ้าน เมื่อวานเจอยังปล่อยมาซ่าหน้าบ้านแม่ผมอยู่เลย แต่ตกลงใว้แล้วเจอตีใด้ถ้านอกบ้านเค้า
    :o001: แต่ว่าถ้าเราเลี้ยงพิทบลูแล้วตอนโตอ่ะนะ โดนหมาข้างถนนรุมกัดหรือกัดแล้วไม่สู้วิ่งหางจุกตรูด ผมรู้สึกผิดหวังอย่างแรงมากๆเลยครับ หมดความสง่างาม เสียสายพันธ์ จับตอนไปเลย แต่ถ้าอยู่ดีๆไปกัดเค้าก็ไปอย่างนึง ถ้าเราอยู่สั่งกัดค่อยกัด เราไม่อยู่ก็เฉยแต่ถ้าโดนกัดต้องสู้ ไม่รังแกใครแต่อย่าโดนรังแก ต้องเชื่อฟังคำสั่งเราด้วย แต่ถ้าเจอหน้าหมาตัวอื่นแยกเขี้ยวตลอด อันนี้แย่มากๆเป็นภาระแน่ๆ
    :o001: แต่ว่ากันตามจริงแล้วหมาไทยมันดุครับ ฟังมาจากพี่ชายอีกทีครับ(ฝึกหมาทหารอ่ะครับ)เคยมีหมาไทยไปฝึกแล้วขึ้นรถไปภาคสนาม หมาไทยฝั่งนึงนอกฝั่งนึง สักพักนึง มันมองหน้ากัน หมานอกก็เฉยๆ หมาไทยสิครับ ฮึ่มแฮ่ๆสักพัก ซัดกันให้นัว กัดกันตกรถทั้งคัน ผมฟังยังฮาเลยครับ
    :o001: แต่ทั้งหมานอกหมาใน ถ้าเจ้าของอยู่ด้วยผมคิดมันจะเก่งนะครับ แต่หมาผมก็ไม่เคยแสดงอาการสู้หมาอื่นเลยครับ เวลาพาไปเดินแต่ลูกหมาไทยเจอไกลๆเห่ามาก่อนเลยใครเดินนำกรูกันเข้ามาเลย(วันหลังจะถ่ายมาให้ดูเล่นครับ)แต่หมาผมมันก็โดดใส่เลยไปเล่นด้วย 555+
  • :o001:คุณ picpatong ครับมีหลายคนแนะนำผมว่า หมาเราไม่ดุแหละดีครับ เวลาพาเดินไปใหนก็สบายใจ คนอื่นๆก็จะไม่กลัวด้วยครับ ถ้ามันกัดกันคนห้ามอาจเจอลูกหลงใด้นะครับ ผมพาเดินต้องคอยดุหมาข้างทางเอาครับ หรือไม่ก็พกอาหารเม็ดให้หมาข้างทาง โยนๆไป2-3ครั้งมันก็จำใด้แล้ว หลังๆมันก็มาเห่าเจอหน้าก็ส่ายหาง แต่อย่าให้มันไกล้หมาเรา อาจมีกัดกันใด้
  • คุณวาพูดมีเหตุผล...ถูกต้องเลยงับ สันติดีกว่าครับจะได้พาไปไหนมาไหนด้วยได้อย่างสบายใจ
  • หุหุ 14:1 ผมว่า ต่อให้เป็นเสือ ก็ยังต้องนั่งคิดเลยครับ มันเกินกำลังไป แล้วมันเข้ามากัดในบ้านเลยเหรอครับ หรือว่าเป็นบ้านแบบรวมญาติ กันคือไม่มีรั้วอ่ะครับ
  • ถูกครับ ไม่ดุนะดีแล้วถ้าดุแล้วจะเทร้าแต่ถ้าในบ้านไม่ดุก็ยิงทิ้งได้เลยครับ อะเค้าล้อเล่น :m073:
  • ช่าย คับ ผูกมิตรอย่างคุณวา เนี่ยล่ะดีแล้ว :m113: ติดสินบนพี่ใหญ่ขวางซอย เนี่ยล่ะ ดีที่สุด :m045: เพราะคราวหลัง พี่ใหญ่เค้าก็จะเปลี่ยนจากเห่าเราเป็นคุ้มกันเราอย่างไม่น่าเชื่อครั :m006:บ ลองดู แต่ถ้า เราจูงหมาเราไปด้วย พี่ใหญ่กูจะไม่ค่อยมายุ่งถ้าเราห้ามมันก็จะเกรงใจเราเหมือนกันครับ :m021: แต่ถ้าเราไม่ได้จูงอันนี้เป็นอีกเรื่องนึง เด้อออ :m068: แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าท่าน ผูกมิตรกับเค้าแล้ว ท่านจะได้รับ สิทธิพิเศษหลายอย่าง :m107: ทั้งเดินโดยที่ ห้ามมอเตอร์ไซค์สวนทาง:m022: คนแปลกหน้าเดินใกล้ ก็ต้อง สำรวจอาวุธ :m104: และ พิรุธ ท่าทางก่อน และจะประทับใจกับการบริการของเค้า ลองดูครับ :m110::m110:
    อีกเรื่อง พิท มันก็หมาตัวนึง แค่มันมีความกระหายในการกัดมากกว่าใครๆเท่านั้น:m068: ถ้ามันเจอตัวที่ใหญ่กว่ามันก็ แย่เหมือนกัน นี่ 1-14 คงเป็นไปไม่ได้ครับ :m104::m104:
  • มันอาจจะโดนรุมหลายตัวจริงด้วยครับ แต่เวลาผมเดินไปหาหมาจรจัดพวกนั้น พิทผมก็ได้แต่วิ่งไล่พวกนั้นนะครับ แต่ไม่กัด แต่ผมรู้สึกว่ามันจะเล็งตัวใดตัวนึงเอาไว้อะครับ ขนาดบางตัวโดนล่ามโซ่ไว้ มันยังไม่ไปเขากัดเลย แต่ถ้าพิทผมล่ามไว้ ไอ้พวกจรจัดมาเห็นเมื่อไร ของผมโดนเละครับ เฮ้ออออ เซ็ง :016:
  • อ่านตั้งแต่เช้าแต่ก็รอจังหว่ะที่จะตอบ
    14ต่อ1นี่ก็คงไม่ไหวอ่ะครับ แต่อย่าปล่อยให้มันหลุดไปกัดจะดีกว่าครับ
    เลี้ยงพิทก็ต้องเข้าใจว่ามันไม่เป็นมิตรกับหมาเราก็ต้องป้องกันไม่ให้มันหลุดไปกัดหรือให้หมาตัวอื่นมันแอบเข้าบ้านเราได้
    พาเดินเล่นออกนอกบ้านก็ต้องอยู่ในสายจูงตลอดเวลา
    ส่วนหมาอื่นมันจะหลุดเข้ามาในบ้านหรือหมาเราอยู่ในสายจูง เราก็ไม่ผิดนั่นอีกประเด็นเพราะหมาเราป้องกันตัวแต่อย่าให้เกิดดีกว่า
    เราเลี้ยงพิทต้องรับผิดชอบสูงหน่อยครับ
    สมมุติว่าปล่อยพิทไปกัดหมาพันธ์ทางตายผมว่าไม่น่าจะภูมิใจเท่าไหร่หรอกครับ กระดูกคนละเบอร์
    แต่ถ้ามีหมากัดเด็กหรือคนอื่นอยู่แล้วปล่อยออกไปกัดหมาเพื่อช่วยคนแบบนี้พระเอกครับ

แต่ถ้าชอบแนวกัดๆๆ เป็นด๊อกแมนไปเลยจะดีกว่ากัดแบบมีน้ำหนักไม่มีได้เปรียบเสียเปรียบแบบนี้ถ้าชนะภูมิใจ
  • :o001: วิธีการฝึกหมาให้ป้องกันตัวคร่าวคิดกับเพื่อนอ่ะครับ คิดเล่นๆอ่ะครับ(ผมกับเพื่อนฝึกศิลปการป้องกันกันอ่ะครับเพื่อนเป็นโค้ชและที่ปรึกษาทั้งทางเทคนิคและวิทยาศาสต์การกีฬาประจำทีม)
    1.)ฝึกกรามและการกัด โปรแกรมที่คิดใด้ตอนนี้นะครับ ให้กัดผ้าทั้ง3ตัวตัวแรกผมกัดแล้วดึงเลยแต่ครั้งแรกก็โอเครับตัวสองกัดงับๆไม่ดึงตัว3ตัวใหม่ของเพื่อนกัดและสะบัดไม่ดึง แต่เราต้องการให้ดึงเพื่อฝึกกรามและการใช้แรงทั้งตัว ตัวใหนกัดไม่ดึงเราก็ช่วยเค้าโดยการเอาผ้าไปล่อให้กัดเค้ากัด แล้วเราดึงฝืนเค้าเค้าจะดึงสวนโดยสัญชาตญาณ พยายามให้เค้างับค้างแล้วดึงให้นานที่สุด ตัวใหนดึงแรงดึงนาน ผมจะตบสีข้างแล้วชมว่าดีๆเก่งลูก ตัวใหนพอโอเคก็ลองยกขึ้นดูครับช้าๆให้ขาหน้าลอยตีสีข้างชมหน่อยก็ดีใจ ทำใหญ่เลย หลังจากนั้นผมก็เอายางรถมอไซด์ มาให้กัดแทน มันยืดหยุ่นดี แต่โดยธรรมชาติมันแล้วเล่นแปปเดียวมันก็เบื่อแล้ว -*-
    2.)สมรรถภาพทางความอึดและความเร็ว ผมเอาไปเดินเช้า-เย็นและวิ่งสปีด ตอนนี้หมาผมเพรียวกันหมดและสงสัยวิ่งมากไป ผอมเพรียวเลยสงสัยจะออกไปทางสายกัด เลี้ยงไงหว่าเรา ลูกผมยังเล็กอยู่เอาแค่นี้ก่อน ว่ายน้ำกับลากยางรอให้โต ใช้งานมากแต่เด็กเด๋วแกร๊นหมด
    ถ้าเป็นคนวิ่งเหยาะๆหรือจ๊อกกิ้งไกลวันละ 5กิโลจะใด้ความอึดและกำลัง ถ้าจะเน้นความคล่องตัวกับความไวและก๊อก2 ก็ให้วิ่งสปีดเต็มกำลังไปกลับนับเป็นเซท
    3.)ด้านอาหารอันนี้เป็นปัญหามากเพราะผมกับเพื่อนมือใหม่ มันกิน2มื้อเช้าเย็นผมก็ดีใจแล้ว กลางวันมันไม่ค่อยจากินเลย เลยให้นมกับไข่ไป ถ้าเป็นคนล่ะก็ถ้าเน้นกล้ามเนื้อก็ต้องกินวันนึง 5-6 มื้อ ออกกำลังกายก็ต้องเป็นเซทๆเน้นใหญ่ จะออกศึกก็เน้นเซทแต่ทำนานๆให้กล้ามชัดเจน หมาผมไม่มีตัวใหนอ้วนเลยวิ่งมากไปหน่อยกลัวโตมาจะกลายเป็นสายกัดอ่ะ ใด้แต่หวังกรรมพันธ์หล่ะครับงานนี้ โตช้าไม่เป็นไรแต่ขอให้ใด้คุณภาพ หวังอย่างยิ่งว่าจะเหมือนคนพอเลย25ไปแล้วไม่โตแล้วที่กินไปจะลงที่พุงกับแขนขาตัวจะขยายแทน ยิ่งมีเมียตัวจะล่ำมากๆมันขยายและพองสุดๆบางคนก็พองที่พุง เหอๆ
    4.)ด้านเทคนิค อันนี้ต้องลงมือปล้ำกับหมาครับโดยศึกษาพฤติกรรมหมาว่าชนะเร็วที่สุดทำอย่างไร สรุปแล้วตัวใหนหงายท้องก็แพ้แล้วครับ ยกเว้นพิทบูลหรือปล่าวไม่รู้ อันนี้อธิบายไม่ถูกครับ แต่ถ้าฝึกตามข้อด้านบนดังกล่าวจนมั่นใจแล้วที่เหลือก็ อยู่ที่หัวใจของหมากับ Eq หมาแล้วครับว่า มันจะแยกจ่าฝูงหมาถูกหรือปล่าว ตีงูต้องตีที่หัวครับ ผมสังเกตุแล้วหมาตัวจ่าฝูงมันจะเห่าสั่งลูกน้องให้เห่าล้อมใว้แล้วตัวด้านหลังจะแง่มที่บั้นท้ายหรือขาหลังก่อนที่เหลือรุมกินโต๊ะฟรีๆตัวโดนรุมหันมาหลัง โดนหน้า หันหน้าโดนหลัง มันส์มันแหละ ไอ้จ่าฝูงมันก็เข้ามาแต่ไม่เอาด้วยยกเว้นลูกน้องโดนสู้ไม่ไหวหรือมีจังหวะกัดแบบเต็มๆแต่จ่าฝูงบางตัวมันจะมาเห่ามองหน้าท้าทายก่อนแล้วกัดกันลูกน้องจะช่วยรุม ถ้าคุณต้องการสั่งสอนให้เข็ดหลาบจำก็ต้องฝึกเพิ่มโดยการ ให้คนสัก2-3คน ใส่นวมที่ท่อนแขนแล้วลองสั่งหมากัดตามเป้าหมายโดยการชี้นิ้วที่เป้าหมายถ้าทำใด้เวลาเจอรุมคุณอยู่ก็ สั่งให้เล่นตัวจ่าฝูงเลยเอาให้หง่อมเลยจนมันกลัวเวลามันเจอมันจะกลัวแล้วหลบไป ลูกน้องมันก็ไม่กล้ากัดแล้วครับ
  • :o001: วิธีดังกล่าวผมกับเพื่อนวิเคราะห์เองนะครับอาจไม่ตรงตามการฝึกสุนัข และ ก็ไม่แนะนำสักเท่าไหร่ผมคิดว่าถ้ามันลองใด้กัดหมาด้วยกันแล้วมันจะติดใจ ยิ่งถ้าชนะด้วยนะ เอาใว้ลองคิดดูครับถ้าเลี่ยงไม่ใด้จริง เรื่องของหมาให้หมาจัดการกันเองครับ เพราะคนทะเลาะกันเพราะหมามีออกบ่อยๆครับบางทีอาจเปรี้ยงป้างกันก็มี ผมฟังแล้วสงสารหมาจังครับ เพราะอ่านๆดูแล้วมันบุกมากัดไม่ใช่เราจูงไปแล้วมันกัด เพราะถ้าเราจูงยังให้ส่วยข้างทางใด้ นี่เล่นบุกมากัดก็เกินไปครับ ยกเว้นทำรั้วให้มิดชิดขึ้นไปอีก
  • บ้านผมไม่มีรั้วครับ เป็นบ้านรวมญาติ พื้นที่มันกว้างเกินจะทำรั้ว เกือบ 4 ไร่ อ่ะครับ แล้วของบ้านผมมันชอบกัดกันเอง แต่ไม่แรงครับ จะซ้อมกัดกันมากกว่า เห็นซ้อมกันเป็นปี พอหมาพวกนั้นมาที่บ้านผม กลับวิ่งหนีหายไปไหนกันหมด:002:
  • ผมอยากหาสายกัดไว้รักษาศักดิ์ศรีอ่ะครับ ผมอยู่ภูเก็ต ไม่ทราบว่าต้องหาที่ไหน ท่านใดมีข้อมูลช่วยกู้ศักดิ์ศรีของพิทคืนด้วยค้าบบบ :003: