ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การฉีดวัคซีนให้ลูกสุนัข
  • อ่านเค้าตอบโต้กันในกระทู้นึงแล้วก็เลยสงสัย แต่ไม่อยากถามในกระทู้นั้น (กลัวเค้าหาว่าป่วน :m102:) เลยตั้งหัวข้อใหม่ดีกว่า รบกวนสอบถามผู้รู้ดังนี้นะครับ
    1. ในกรณีที่เราฉีดวัคซีนให้ลูกสุนัขแล้ว มีโอกาสที่ภูมิจะไม่สร้างหรือไม่ เพราะเหตุใดบ้าง
    2. ภูมิคุ้นกันจะสร้างหลังจาก ฉีดวัคซีนไปแล้วกี่วัน
    3. การฉีดวัคซีนให้ลูกสุนัข เค้าฉีดกี่เข็มกันแน่ครับ เข็มเดียวมีภูมิเลย รึว่าต้องฉีดกระตุ้นด้วย รึว่ามีทั้ง 2 แบบ
  • :o006:ฉีดตามนี้ได้เลยนะขอรับ
    ไฟล์แนบ
    อายุสุนัข.doc 25K
  • :o060:คริกตรงอายุสุนัขแล้วก็ save ไปไว้ใน Directory จากนั้นก็หาชือมาฉีดตามตารางได้เลย
  • สวัสดีครับ
    ก็ตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ

1. ในกรณีที่เราฉีดวัคซีนให้ลูกสุนัขแล้ว มีโอกาสที่ภูมิจะไม่สร้างหรือไม่ เพราะเหตุใดบ้าง
    ตอบ .........ในการฉีดวัคซีน อย่างไรก็ต้องสร้างภูมิคุ้มกันโรคนั้นๆได้อยู่แล้วครับ อาจไม่ถึงก็เกือบจะเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์

2. ภูมิคุ้นกันจะสร้างหลังจาก ฉีดวัคซีนไปแล้วกี่วัน
    ตอบ.......ภูมิคุ้นกันจะสร้างหลังจาก ฉีดวัคซีนไปแล้วส่วนนึงหลังจากฉีดวัคซีนเข็มแรกไป (ในที่นี้คงพูดถึงวัคซีน ป้องกันโรคหัด และ ลำไส้อักเสบที่กำลังเป็นเรื่องอยู่นะครับ) หลังจากที่ฉีดไปแล้วสองอาทิตย์ภูมิที่สร้างขึ้นจะตกลงมาหน่อย สัตวแพทย์จึงนัดไปฉีดเข็มที่สองในระยะนี้ เมื่อฉีดเข็มที่สองเข้าไป ภูมิคุ้มกันจะสร้างขึ้นมาจนเต็มเสร็จสมบูรณ์ ให้สุนัขตัวนั้นๆมีภูมิที่สามารถป้องกันโรคนั้นๆได้เกือบเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์

3. การฉีดวัคซีนให้ลูกสุนัข เค้าฉีดกี่เข็มกันแน่ครับ เข็มเดียวมีภูมิเลย รึว่าต้องฉีดกระตุ้นด้วย รึว่ามีทั้ง 2 แบบ
    ตอบ....... ทั้งหมดที่ตอบมาในข้อสองแล้วครับ:065:

วัคซีน นั้นสกัดมาจากเชื้อโรคนั้นๆที่อ่อนกำลัง เมื่อได้มาแล้วฉีดเข้าที่สุนัขให้สุนัขตัวที่แข็งแรงรับเชื้อโรคที่อ่อนกำลัง ไปสร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมาป้องกันเชื้อโรคตัวนั้นๆ สัตวแพทย์จึงต้องตรวจดูอุณหภูมิของสุนัขตัวนั้นๆก่อนทำวัคซีนทุกครั้ง และถามเจ้าของสุนัขทุกครั้งก่อนทำวัคซีน ว่าสุนัขตัวนั้นๆแข็งแรงดีหรือไม่:063:
  • หลังจากทำวัคซีนแล้ว ก็ไม่ควรพาหมาออกนอกสถานที่หรือพาไปในที่ๆมีโอกาสเสี่ยง ควรรออย่างน้อยสองอาทิตย์ครับ
    เพื่อให้สุนัขสร้างภูมิคุ้มกันเสียก่อน ฉะนั้นการส่งมอบลูกสุนัขควรกระทำหลังจากให้วัคซีนอย่างน้อยสองอาทิตย์ จึงจะเป็นระยะปลอดภัย
    สุนัขที่โดนแยกจากฝูง จะมีภาวะความเครียดสูง เจ็บป่วยได้ง่ายกว่าปกติ การทำวัคซีนเสร็จแล้วส่งมอบเลย วัคซีนอาจจะไม่มีผลในการป้องกันแต่อย่างใด

และการทำวัคซีน เป็นการลดโอกาสเสี่ยงจากการเป็นโรค แต่ไม่ได้หมายความว่าสุนัขจะไม่มีโอกาสป่วยเลยนะครับ

การทำวัคซีนให้ได้ผลสูงสุด ควรทำตามคำแนะนำของแพทย์ครับ แต่ผมก็เห็นมีหลายท่านนิยมไปซื้อมาฉีดเอง จึงมีทั้งได้ผลบ้างและไม่ได้ผลบ้าง
  • ของผมหมอนัดฉีดวัคซีนรวม ตั้ง 3 ครั้งแนะ :025:
  • ขอบคุณพี่ๆ มากครับ สรุปว่าถ้าให้ save ควรรอให้ลูกสุนัขฉีดวัคซีนกระตุ้นเข็มที่ 2 ไปแล้วประมาณ 2 อาทิตย์ถึงจะรับมาเลี้ยงได้...ข้อมูลนี้น่าจะช่วยบรรดามือใหม่ (รวมทั้งผมด้วย) ในการดูแล และเลือกลูกสุนัขมาเลี้ยงครับ :m001:
  • ขอเสริมคำถามกระทู้แรก
    ตอบคำถามข้อแรก
    ภูมิไม่สร้างโอกาสเกิดได้มีดังนี้

1. เตรียมวัคซีน ไม่ถูกต้อง
    2. ฉีดวัคซีนไม่ครบโด๊ส
    3. เก็บรักษาวัคซีนก่อนฉีดไม่ดี
    4. ตำแหน่งฉีดไม่ถูกต้อง
    5. ฉีดวัคซีนตอนอายุน้อยเกินไป
    6. ฉีดวัคซีนถี่เกินไป
    7. ฉีดวัคซีนขณะที่สัตว์ยังมีอาการป่วยหรือไม่แข็งแรง

ตอบคำถามที่สอง

เวลาเฉลี่ยที่ภูมิคุ้มกันจะสร้างหลังจากฉีดวัคซีนคือ 2 สัปดาห์

ตอบคำถามที่สาม

การฉีดวัคซีนปกติ ฉีดเพียง 2 ครั้งก็เพียงพอ ในพื้นที่ปกติ

(วัคซีนเชื้อตาย ต้องกระตุ้น 1 เดือน หลังจากฉีดเข็มแรกม ส่วนวัคซีนเชื้อเป็นที่อ่อนกำลังอาจจะฉีดเพียงแค่ครั้งเดียวก็เพียงพอ)

สำหรับพื้นที่เกิดโรคระบาดหรือพื้นที่กำลังมีการระบาด วัคซีนเชื้อตาย ก็ฉีดเหมือนข้างต้น แต่วัคซีนเชื้อเป็น อาจจะต้องฉีดถี่หน่อย เพราะวัคซีนส่วนหนึ่งที่ฉีดเข้าไปจะถูกลบล้างโดยภูมิคุ้มกันโดยธรรมชาติ การฉีดกระตุ้นส่วนใหญ่จะฉีดห่างจากเข็มแรก 2-4สัปดาห์ ไปจนกว่า ประมาณ 3-4 ครั้งในลูกสุนัข

หมอ พิทบูล
  • กระจ่างเลยครับ :005::039: