ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีbreed
  • ผมอ่านพบ ข้อมูลดี เลยเก็บมาฝาก
    1) ผสมในตระกูลเดียวกัน linebreed นิยมมากในต่างประเทศ โดยดูจากต้นตระกูลเดียวกัน ตามเพด
    ข้อดี ได้สไตล์ตามพ่อแม่ เราสามารถเดา ลูกหมาได้ใกล้เคียงจากสายพันธุ์พ่อแม่
    ข้อเสีย อาจได้ความบกพร่องทางสายเลือดได้
    ต้องระวังเลือดชิดมากinbreedเกินไป ควรเช็คชื่อ หมาในเพดไม่ให้ซำ้เกิน 7 ครั้ง เพื่อป้องกันผสมซำเิกิดinbreedซ้อนขึ้นมาได้
    2) ข้ามตระกูล out cross นิยมในเมืองไทย ส่วนใหญ่ นำแม่พันธุ์ ราคาถูก มาผสมพ่อพันธุ์ตัวดัง เพื่อ up grade สายเลือด ซึ่งมีปัญหา สไตล์ลูกหมาไม่แน่นอน
    3) สายเลือดชิดinbreed เช่นพ่อผสมลูก เป็นวิธีที่เสี่ยงที่สุดโอกาสพิการจากยีนด้อยสูง ถ้าได้ตัวสวยก็จะสวยดังใจเลยส่งประกวดได้ แต่ตัวที่พิการ ในต่างประเทศ เค้าคัดออก ฺฺฺฺฺฺ.............ครับ
  • :o004: ไอ้การคัดออก เมืองไทยผมว่ามีคนกล้าทำครับและหลายยยยย ท่านไม่กล้าทำครับ คิดว่านะครับ