ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนถามหมอพิทบูล "สุนัขกินหญ้า"
  • อยากถามว่า ทำไมสุนัขถึงกินหญ้าเข้าไปคับ บางที่ก็สำรอกออกมาหรือไม่ก็ถ่ายออกมา
    เป็นอาการปกติหรือเปล่า หรือว่ามันป่วยคับ

ขอบคุณคับ
    ไฟล์แนบ
    Image038-1.jpg 64K
  • เมื่อหมามันมีอาการท้องอืดมันก็จะหากินหย้าอ่อนๆเพือให้อวกเอาลมในท้องออกมา ดั่งนั้นหมากินหย้าเป็นเลื่องปกติครับพี่ เช่นเดียวกับควายหรือหมูที่ชอบไปนอนในโคนตมนั้นก็เพราะว่าสัตว์เหล่านี้เขาจะความรับเรวหากเขารู้สึกว่าอุนหะภูมในร่างกายมันร้อนเกีนขีด38-39องสามันก็จะไปนอนแช่ในโคนตมเพื่อปรับสมดุนในร่างกายไม่ร้อนเกีนไป จะได้ไม่ปวย ดั่งนั้นถ้าใครคิดว่า ควาย หรือ หมู หมา โง้ผมว่าเข้าใจผิดแล้ว
  • ขอบคุณ คุณkn1มากครับ
  • ไม่เป้นไรอะหากผมรู้ผมก็ยินดีตอบให้ครับ:o013:ลากน้ำหนักตอไปสูๆๆ+5555:o023::o056::o055::o057:
  • ไม่น่าจะเกี่ยวกับท้องอืดนะ เท่าที่รู้มามันไม่สบายหรืออาจมีไข้มากกว่านะ
  • มันกินหย้าแล้วอวกนะไม่ได้อวกเองเข้าใจผิดแล้วครับ หากอวกเองคือไม่สบายอาจเป็นไข้จิงแต่นี้เพราะว่ามันกินหย้า แล้วทำไม่มันถึงกินคุณต้องเข้าใจตรงนี้ก่อน Kn1
  • สุนัขที่กินหญ้านั้นไม่ได้มีความเกี่ยวข้องอย่างมีนัยสำคัญกับอาการท้องอืดหรืออาการป่วย เพียงแต่เป็นสัญชาตญาณของสัตว์ป่าที่ยังคงหลงเหลืออยู่เท่านั้นครับ อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมสามารถหาอ่านได้จากนิตยสาร VPN ฉบับเดือนพฤษภาคมนี้ครับ (เป็นข้อมูลที่ค้นคว้าและเก็บข้อมูลจากสัตวแพทย์ครับ)
  • การกินหญ้าเท่าที่ผมสังเกตุดู อาจจะเป็นเพราะสุนัขขับถ่ายไม่สะดวก เช่นมีกระดูก เศษถุงพลาสติกที่กินเข้าไปแล้วไม่ย่อย เมื่อสุนัขกินหญ้า, ใบตระไคร้ ส่วนที่กินเข้าไป จะถูกขับถ่ายออกมาพร้อมกับดัน จำพวกกระดูกออกมาด้วย (จากกการสังเกตุลูกชายที่บ้านครับ) สบายใจได้ครับ แล้วสนุกกับการฝึกลากครับ
  • เป็นเรื่องปกติครับ เพราะเวลาสุนัขมีการระคายท้องเนื่อง กินอาหารไม่ตรงเวลาหรือท้องอืด สุนัขจะไปกินหญ้าเพื่อทำให้สบายตัวมากขึ้นครับ

หมอ พิทบูล
  • กำลังจะถามอยู่พอดี....ดีเลยคับ....ขอบคุณเจ้าของทู้และคนตอบด้วยนะคับ...
  • ความชัดเจน มายืนยันแล้วครับ
  • คุณหมอพิทบลู คร๊าบ
    ไอ้พิทผม มันฟาดต้นพริก ล่ะครับ มันกินแต่ใบอะคร๊าบ
    เพราะที่บ้านไม่มีหญ้า มีแต่ไม้กระถาง บ้านมีแต่พื้นปูน
    ปลูกพริกไว้ มันฟาดเรียบ ท่าทางมันกำลังเล็งต้น อื่นๆ อีกต่อไป

ผมสมควรปลูกหญ้า หรือ ปลูก พริก ให้มันกินอย่างเดิม
    หรือปลูกอย่างอื่นดี คร๊าบ

ถามจิงจิงนะหมอ
    หรือใครมีความเห็นอย่างไรบ้าง คร๊าบ
  • ของหยกก็เป็นพี่ มันชอบไปเล็มๆ ฮวานงอก ของลุงข้างๆบ้าน ลุงแกก็ชอบจริงๆ บอก ปล่อยเค้าๆ มันเป็นยา

ทีนี้ไอ้หมูปิ้ง มันเล็มทุกต้นเลย บานชื่น ก็เอา ตะไคร้ มะยม เล็มทุกต้น แต่ที่ชอบที่สุดนี่น่าจะเป็นบานชื่น หุหุ
  • ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ
  • ที่บ้านก็กินตอนแรกหลงดีใจคิดว่ามันเปลี่ยนแนว ที่ไหนได้มันกินกันเล่นน่ะครับ เฮ๊อ....
    ไฟล์แนบ
    red red.jpg 23K