ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทางรอดของพิทบูลเมื่อเจองูพิษ
  • เจ้าพิทที่บ้านเวลาเจองูแล้วจะวิ่งเข้าไปโจมตีทันทีเลยคับ
    โดยที่ไม่มีการเห่าให้เราได้รู้ตัวดัวย เผื่อจะได้ช่วยมันไม่
    ให้โดนกัด ล่าสุดเจอลูกงูเห่าเจ้าพิทไม่เห่าเลยสักแอะ
    พอออกมาเจอก็เห็นกำลังเล่นกับซากงูที่ตายแล้ว โชคดีที่ไม่โดยกัด
    แต่พอเจอหิ่งห้อยตอนกลางคืน เห่าเป็นวักเป็นเวร ผิดกับเวลาเจองู
    ที่บ้านเลี้ยงมันโดยที่ปล่อยให้วิ่งภายในบริเวณบ้าน ไม่ได้ขังกรงครับ
    ผมเกรงว่าคราวหน้าถ้าเจองูเห่าอีก อาจจะไม่โชคดีเสมอไป
    ล่าสุดที่เจองูในบริเวณบ้าน คาดว่าจะเป็นลูกงูจงอางครับ แต่ผมตีมัน
    ตายก่อน ก่อนที่มันจะมาเจอ
    การป้องกันงูตอนนี้ก็ทำได้แค่ตัดหญ้าไม่ให้มันรกครับ
    เป็นห่วงก็เฉพาะตอนไม่อยู่บ้าน เพราะถ้ามันโดนงูกัด ก็คงไม่มีใครช่วย
    มันพาไปหาหมอได้ทัน

เพื่อนๆสมาชิกท่านใด มีประสบการณ์และวิธีการป้องกันไม่ให้สนัข
    โดนงูกัด เล่าสู่กันฟังบ้างครับ
    ไฟล์แนบ
    IMGP6976-1.JPG 71K
  • โบราณว่ามะนาวสามารถป้องกันงูพิษได้
    คนโบราณเวลาเข้าไปหาของป่าจะพกมะนาวติดตัวไปด้วยเสมอ
    ตอนผมไปเข้าค่าย รด.ที่เขาชนไก่ แม่ผมยังแอบยัดมะนาวลงเป้ให้ผม มาเจออีกทีก็ตอนรื้อของอะครับ
    อันนี้เป็นความเชื่อหรือความจริงมิอาจทราบได้ครับ ยังงัยก็ลองดูครับ
    หรือไม่ก็เลี้ยงห่านครับ เพราะห่านกับงูไม่ถูกกัน ห่านจะจิกกินเลย
    ลองดูครับ
  • ใช่คับมะนาว คนโบราณ ปูผมเขาก็บอกมา คับ
  • :o010::o054:ความเชื่อนี้ไม่เป็นความจิงในทางวิทยาศาสได้ทดรองแล้ว สังเกตุง่ายๆก็คือในสวนมะนาวหรือสวนตระใค้ที่เขาปูกขายยังมีงูเลยดั่งนั้นความเชื่อนี้ไม่เป็นความจิงครับ นอกจากจะมัดแมวไปกับหมากันงูได้+555ล็กันเล่นครับ:o023:
  • งูไม่น่ากลัวเท่าคนหรอกคับ:o001: ตัวก่อนของผมเห็นงูไม่ได้เหมือนกันคับ มีซากงูให้เห็นเป็นประจำ:o003:
    การป้องกันก็ตัดหญ้าแล้วก็ดูว่าที่ไหนเป็นจุดที่งูน่าจะอยู่ (ที่อับที่ชื่นก็ใ้ห้จัดให้เข้าที่ซะ):o010:
    แต่หมาผมตายเพราะยาเบื่อของคนงานข้างบ้าน(พม่า):o021:
  • เลี้ยงห่านนี่ ห่านจะรอดจนโตมั้ยอ่ะคะ

ที่บ้านนี่เห็นสัตว์ปีกไม่ได้เลยจ้องจะตะครุบให้ได้
  • ที่บ้านผมไก่ตรึมเลย ยังไม่เหนมันเคยยุ่งเลย พูดกันทีเดียวตบกันทีดียวระบบทหารอ่ะ เหนว่าอย่าไว้ใจพิทบลูแต่ผมไม่คิดงั้นนะ...อืมที่รู้อีกอย่างนะงูพิษมันเหม็นหรือมันกลัวอึห่านครับ ที่ไหนมีห่านจะไม่ค่อยมีงูครับ แต่ผมไม่เหนห่านมันกินยุงซั๊กทีเลยยยอิอิ ล้อเล่งๆ ลองรอดูท่านผู้หยั่งรู้ท่านต่อๆไปนะครับ
    ไฟล์แนบ
    RED62.jpg 106K
  • Mustang ผมนี่ถ้าไก่(เบตง)ที่เลี้ยงไว้บินหลุดเข้าไปในคอกมันอันนี้ไม่เป็นไร แต่ถ้างูเห่านี่ 4ศพแล้วครับ โดนฉกครั้งนึงพร้อมลูกสาวมันแต่รอดมาได้ทั้งคู่(เกือบตายไป).ส่วน ห่าน ไล่งูได้จริงๆครับเห็นเป็นลุย.
    ไฟล์แนบ
    DSCF1832.jpg 53K
    DSCF1895.jpg 90K
  • เมื่อก่อน เกือบ 2 ปี เลี้ยงอยู่ 2 ผัวเมีย ไก่ 30 กว่าชีวิต เดินเต็มบ้าน
    พอเมียมีลูก ไก่ก็เริ่ม หาย วันละตัว สองตัว ดีอย่างที่มันไม่กัดเล่น มันเล่นแทะจนเหลือแต่ขน
    ปัจจุบัน แม้แต่นก มันก็จะกิน
  • ตกลงเราคุยเรื่องอะไรกันครับงูหรือไก่ผมอ่านแล้วงงครับแต่+5555kn1
  • อยากรุ้เหมือนกันค่ะ ........
    แถวบ้านหญ้ารกมาก สัตว์เลื้อยคลานเยอะ บ้านนอกบ้านนาก็ย้งงี้แหล่ะค่ะ ถ้าฝนตกมากๆ น้ำในคลองเต็มตลิ่ง บางครั้งจะเห็นคุณน้องเงินทองของพี่มาร์คมันว่ายน้ำไป-กลับบ่อยๆ เห็นครั้งแรกนึกว่าไอ้เข้ ดันไม่ใช่ กลายเป็นไอ้เห้ซะงั้น 555 เย้............
  • งูตัวในรูปไม่ใช่ จงอางครับ ลูกจงอางตอนเล็กมีสีเหลืองดำ คลายงูสามเหลี่ยมครับ รู้เพราะเลี้องงูจงอางอยู่ครับ ดุกว่าพิทบูลเยอะเรย อิอิอิ
  • สูตรระเบิดเวลาดักงู ...ลองเอาไปใช้ดูก๊ได้ครับน้องหมาเราจะได้ไม่ต้องเสี่ยง...
    - ไข่ไก่ที่ไม่ใช้คือเราไม่ได้ให้ฟักหรือนำมารับประทาน (สำหรับบ้านที่เลี้ยงไก่อยู่)
    - นำเอานำเอามาเจาะรูเล็กๆ แล้วเอาสริงค์ฉีดยาดูดเอาไข่แดงหรือขาวออกจากเปลือกไข่ประมาณ 40-50 %
    - เสร็จแล้วนำเอายา แรนเนดส์ ผสมน้ำแบบข้นฉีดเข้าไปในฟองไข่แทนที่ไข่ที่เราดูดดออกมา แล้วนำเทปใสมาปิดรู ที่เราเจาะกันน้ำไข่ไหลออกมา
    - นำมาวางบริเวณที่เราคิดว่าน่าจะเป็นทางผ่านของงูหรือสัตว์เลื้อยคลาน ที่จะเข้ามาบริเวณบ้านเรา เท่านี้ก็เสร็จวิธีการทำแล้วครับ งูและสัตว์เลื้อยคลานเวลามันจะกินไข่ไก่มันจะไม่เคี้ยวครับ มันจะค่อยๆกลืนลงเข้าคอมัน พอตกถึงท้อง น้ำย่อยในกระเพาะมันจะทำการย่อยสลายอาหารหรือระเบิดไข่ ที่เราทำมาถวายมันก็จะปริหรือแตกออกภายในกระเพาะของมัน...แค่นี้ระเบิดไข่ก็จะทำปฎิกริยาเพชรฆาตกับมันแล้วครับ
    ***** ข้อควรระวัง *****
    - ควรวางไว้ในจุดที่ น้องหมาหรือสัตว์เลี้ยงที่สำคัญเด็กๆในบ้านไม่สามารถนำมาเล่นหรือมากินได้
    - ล้างมือให้สะอาดๆทุกครั้งหลังจากการทำ ระเบิดเวลาไข่ เสร็จ เพราะยาแรนเนดส์ เป็นสารเคมีชนิดร้ายแรงชนิดหนึ่ง
    แค่นี้ ไม่ว่างู หรือสัตว์เลื้อยคลานต่างๆ ก็จะค่อยๆหายไปๆ ไม่มารบกวนบ้านคุณอีก....
    ไฟล์แนบ
    bl06.jpg 31K
  • เลี้ยงห่านก็ดีครับ แต่ว่าถ้าจะเลี้ยงห่าน ต้องเลี้ยง พร้อมๆพิต ตอนเด็กๆ ด้วยกันครับ