ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามจริงๆจากใจเลย
  • เรื่องการกัด

อยากเเลกเปลี่ยนความรู้อ่ะครับ

คือว่า หมา พี่ๆ ที่เลี้ยงมันอย่างถูกต้องเเล้ว เลี้ยงเเบบให้ความรักความเข้าใจ

อยากรู้ว่า พิทบูล ของสมาชิก เคยก้าวร้าวกับ เจ้าของมั้ย เเบบ ว่า ขู่ หวง

ให้ถามจริงๆเลยจากใจ เคยกัด นายมันมั้ย เเบบ ว่า เลี้ยงเเบบเหมาะสมทุกอย่างเเล้ว เเต่มันก้าวร้าวอ่ะ

เเล้ว จะเเก้ไขยังไง จะปล่อยมันไว้เฉยๆ นิสัยก็หาย เเต่ถ้า ดุหรือดีมัน เเล้วมันไม่ยอมล่ะ ทำไง

ไอ้ที่ถามไม่ใช้ว่าหมาผมมันกัดหรือไม่เชื่อฟัง

เเต่ที่ถาม เคยเห้นกระทู้ บางคน เเจกหมาอ่ะ บอกเอาไม่อยู่ เเละไอ้ที่เอาไม่อยู่เพราะ มันก้าวร้าว

อยากได้ความคิดเห้น เเละวิธี เเก้ จาก ทุกๆ คน เพื่อ จะเป็นความรู้ให้มือใหม่ๆ ครับ ...
  • :o001: บัญญัติ 10 ประการสำหรับเจ้าของพิทบูล :o067:
    1.คิดคำนึงถึงวัตถุประสงค์ก่อนเลี้ยง ว่าเลี้ยงเพื่ออะไร?เป็นกีฬา เป็นเพื่อนฯ แล้วหาข้อมูลแหล่งขายพิทบูลที่เพาะพันธุ์ตามหน้าที่นั้นๆ ควรสืบแหล่งที่มาของสายเลือดแน่นอนเชื่อถือได้ อย่างน้อยก็ต้องรู้จัก พ่อ แม่พันธุ์...ให้ระลึกไว้เสมอว่าผู้ผสมพันธุ์(breeder)หรือคนขายพิทบูลที่เคยมีประวัต ิว่าเคยหลอกลวง แจ้งข้อมูลเท็จ ถึงเขาพยายามเปลี่ยนพฤติกรรมแล้ว แต่คุณก็จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องจากเขาไม่ถึง 50 %
    2.ลูกสุนัขควรมีสุขภาพร่าเริง แววตาแจ่มใสไม่มีขี้ตา เหงือกสีชมพูสดใส จมูกชื้น ผิวหนังสมบูรณ์ยืดหยุ่นดี ขนเป็นเงามัน จับลูกสุนัขพลิกดูใต้ท้องต้องไม่มีตุ่มหนอง ดูอุ้งเท้าทั้งสี่ไมแผลตกสเก็ด ถ้าเป็นไปได้ดูว่าลูกสุนัขถ่ายดีหรือไม่ ถ้าถ่ายเหลวท้องเสียเป็นมูกเลือดมีกลิ่นคาว อย่าได้ไปซื้อ!ลูกสุนัขต้องมีใบรับรองการฉีดวัคซีนจากสัตวแพทย์
    3.อย่าคิดเพียงจะเลี้ยงพิทบูล เพื่อไปกัดสุนัขแถวบ้าน ปกติสุนัขทั่วไปโดนพิทบูลกัด แค่ครั้งเดียวพวกมันก็เข็ดไปจนตาย แต่คุณต้องเลี้ยงพิทบูลไว้ตลอดชีวิตมัน โชคร้ายมันหลุดไปกัดสุนัขที่มีราคาแพงเจ้าของเขาเอาเรื่อง คุณก็จะลำบาก มันไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง
    4.คิดเสมอว่าเรากำลังเป็นเจ้าของพิทบูลไม่ใช่พุดเดิ้ล ทุกครั้งที่จูงออกนอกบ้านต้องอยู่ในสายจูงตลอดเวลา อย่าได้เที่ยวยุให้พิทบูลไปกัดสุนัขตัวอื่น คำยั่วยุของเจ้าของพิทบูลมันกระตุ้นพลังต่อสู้ได้เป็นอย่างดี แล้วมันก็ฝังใจว่ากัดสุนัขข้างถนนเป็นสิ่งที่เจ้านายต้องการ......พิทบูลกัดเก่งๆระด ับแชมเปี้ยนบางตัวไม่สนใจสุนัขข้างถนน แต่พอเข้าสังเวียนมันเปรียบเสมือนระเบิดไดนาไมท์
    5.พิทบูลต้องได้รับการฝึกให้รักเด็กตั้งแต่มันยังเป็นลูกสุนัข ไม่ว่ากับเด็กในครอบครัวหรือเด็กข้างบ้านหรือเด็กที่ไหนก็ตาม สอนเด็กให้เล่นกับพิทบูลด้วยความสุภาพ อ่อนโยน ให้เด็กยื่นอาหารให้พิทบูลเป็นครั้งคราว
    6.พิทบูลไม่จำเป็นต้องฝึกอารักขาแบบผิดๆ ชนิดที่เห็นทุกคนเป็นศัตรูไปหมด มีพิทบูลไม่น้อยสามารถอารักขาเจ้าของได้โดยไม่เคยฝึก พวกมันสามารถแยกได้ว่าใครมาดี ใครมาร้าย มีรายงานบ่อยครั้งว่าสุนัขฝึกอารักขา(ทุกพันธุ์)ชอบกัดเด็ก กัดผู้หญิง มากกว่ากัดโจรกัดผู้ร้าย
    7.บริเวรบ้านที่มีรั้วต่ำๆรั้วไม่แข็งแรง คุณจะปล่อยพิทบูลได้เมื่อคุณอยู่กับมันเท่านั้น บางทีคุณอาจจะมั่นใจว่ามันนิสัยดี เรียบร้อย ไม่กระโดดออกแน่นอน ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน สิ่งกระตุ้นนอกรั้วทำให้พิทบูลสามารถฟันฝ่าอุปสรรคได้ง่ายดาย
    8.พิทบูลห้ามผสมข้ามพันธุ์กับสุนัขพันธุ์อื่นจะด้วยความจงใจ หรือประมาทก็ตาม มีลูกสุนัขผสมระหว่างพิทบูลกับพันธุ์อื่นๆพวกมันมีนิสัยดีมาก แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่จะเชื่อมันได้เสมอไปทุกครอก ทุกตัว พวกลูกผสมเราไม่อาจทำนายนิสัยของมันได้ พอพลาดพลั้งซักครั้ง ที่นี้ก็เหมากันหมดว่าเป็นพิทบูล
    9.อุปกรณ์สำหรับพิทบูลแตกต่างจากสุนัขทั่วๆไปในบางอย่าง ไล่ลำดับความสำคัญจากปลอกคอ ต้องผลิตพิเศษสำหรับพิทบูลโดยเฉพาะ ไม้งัดปากไม่ว่าคุณจะเป็น DOGMAN หรือไม่ก็ตาม เลี้ยงหนึ่งตัวมีหนึ่งอัน เลี้ยงหลายตัวมีสองหรือหลายอัน บ่อยครั้งที่พิทบูลไม่ผิด สุนัขอื่นวิ่งเข้ามากัดก่อนแต่คุณก็ต้องจับพิทบูลงัดปากออกอยู่ดี สายจูงมีพิเศษผลิดเพื่อพิทบูลโดยเฉพาะ สำคัญอย่าเอาสายจูงล่ามพิทบูล โซ่และหลักล่ามเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของพิทบูล โซ่สุนัขที่มีวางขายทั่วไปมันทนแรงของพิทบูลได้ หมุดหลักล่ามหากเพียงตอกลงดินสักวัน มันจะลากทั้งโซ่และหมุดวิ่งเข้าไปหาสุนัขตัวที่อยู่ใกล้ที่สุด กรงเหล็กติดมุ้งลวดอันนี้มีวางขายตามท้องตลาด อุปกรณ์จำเป็นทั้งหมดนี้ควรหมั่นตรวจสอบทุกสัปดาห์ เจอบ่อยคือ ตะขอทองเหลืองมักเสื่อมก่อนกำหนด ปลอกคอหลวมเกินไปพิทบูลถอยหลังถอดออกได้ บางทีก็แน่นเกินไป จนเกิดการระคายเคือง พอเกิดเหตุกัดกันไม่มีไม้งัดปาก หรือมีแต่จำไม่ได้ว่าวางใว้ตรงไหน พอตกอกตกใจก็เอาด้ามไม้กวาดมางัดเอาน้ำสาดก็ไม่ปล่อย ลองนึกภาพดูคนอื่นเขาจะมองภาพพจน์พิทบูลเลวร้ายแค่ไหน
    10.เมื่อคุณหลงใหลพิทบูล เริ่มลึกในเกมส์ ลึกในวงการ หนีไม่พ้นว่าคุณจะต้องมีกลุ่มแนวร่วมความคิด วงการพิทบูลก็เหมือนกับทุกวงการ มีขัดแย้งกันเป็นกลุ่มๆ คุณเองอาจสนิทกับกลุ่มหนึ่งกลุ่มใดเป็นพิเศษ แต่ไม่จำเป็นต้องขัดแย้งเอาเป็นเอาตายกับกลุ่มอื่น จากสภาพความจริงตัวหัวหน้ากลุ่มไม่กินเส้นกับใคร ลูกกระพรวนก็ไม่กินเส้นตามไปด้วย ให้คุณศึกษาเบื้องหลังของคนที่คุณจะรวมกลุ่ม ถ้าเขาเป็น DOGMAN ก็ต้องมีกิจกรรมแข่งขันบ่อย ชอบพิสูจน์คุณภาพในสังเวียนไม่ใช่ในวงเหล้า บางกรณีถ้าในกลุ่มของคุณมีคนโครตโกง(เป็นพันธุกรรม)แถมยังชอบทอล์คแอนด์บาร์คมากกว่า ไฟต์ คุณจะถูกมองเป็นประเภทเดียวกับเขา เสมือนคุณไปอยู่ในฝูงนกแร้ง คุณก็จะถูกมองเป็นนกแร้งฉันใด ก็ฉันนั้นแล........

:o010::o010::o010::o010::o010::o010:
  • เป็นคำถามที่ดีมาก เดี๋ยวจะมาช่วยไข :063::063::063:
  • เลี้ยงด้วยความรักและเอาใจใส่ก็ดีแล้ว
    แต่ต้องให้เรามีอำนาจด้วยเพราะในสายตาหมาเราก็หมาตัวใหญ่เท่านั้น
    ฉนั้นมันจะชิงอำนาจในช่วงกำลังโตเพราะตอนนี้ที่บ้านเริ่มไม่เชื่อเลยมีการชิงอำนาจการเป็นหัวหน้าอยู่ครับ
  • :020:ไม่เคยเลย แม้แต่จะขู่ การเลี้ยงพิทก็เป็นการทดสอบเจ้าของด้วยอย่างนึง คนที่มีพิทแต่ควบคุมหมาตัวเองไม่ได้ นั้นก็หมายความว่า คุณไม่มีคุณสมบัติการเป็นผู้นำ อย่าว่าแต่คุมคนเลย หมาตัวเดียวยังคุมไม่ได้ จะเป็นผู้นำที่ดีได้อย่างไรในหน้าที่การงาน.......... ผมว่าการเลี้ยงพิทมัน มีอะไรๆ ดีๆ อีกเยอะนะ เชิญท่านอื่นมั่ง
  • ลองไปซื้ออ่านดูซิ "หนังสืออนาจักรโลกสัตว์เลี้ยง"
    เค้าเขียนเรื่องสาเหตุที่สุนัขดุและก้าวร้าวที่เกิดจากตัวสุนัขเอง
  • :032:ถ้าเลี้ยงมาก่ะมือปั้นแต่งมาอย่างดีแล้ว
    ไม่ต้องกังวลครับ..ต่อให้เป็นสัตว์ประหลาด..
    มันก็หมอบสยบแทบเท้า..ครับท่าน..อิอิ
  • มันไม่กล้าแม้แต่จะคิดเลย

ตอนอายุประมาณ 4 เดือน ให้แทะกะดูขาหมูแล้วผมจับดึงออกมันขู่ ตีกะบาล1ทีพร้อมดุอย่างดัง ลองครั้งที่ 2 ขู่อีกทำเหมือนเดิม ลองครั้งที่3 ไม่มีเสีองตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก เงียบเลยไม่มีเสียงขู่

เล่นชัคเย่อ มีเสียงขู่ แต่เป็นเสียงขู่ เพราะความมันของมันยิ่งเล่นสนุกยิ่งขู่ ขู่เพราะความสนุกไม่ได้แสดงความก้าวร้าว

ครั้งสุดท้ายที่ดุมันมันกัดสายไฟรถ(ลืมบอกมันไว้ว่าห้ามเล่น)
    ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนตีพื้นอย่างดัง ฉี่แตกเลยครับ ปกติหมาผมใจมันกล้าไม่ค่อยกลัวแต่กลัวเจ้าของดุที่สุด

กินของจากมือมันยังกัดเบาๆกลัวโดนมือเจ้าของ

ฝึกมันตั้งแต่เด็กเวลามันกัดมือเราเล่นเวลามันกัดแรง ผมจาร้องดังว่าเจ็บมันจะหยุดกัดทันที ฝึกให้มันรู้ว่าเล่นกัดเจ้าของมันแรงๆไม่ได้

ประสบการณ์ของผม
  • ไม่เคยเห็นมันขู่ผมซักทีนะครับ แต่ว่าถ้าขู่ ก็ต้องตีครับ ตีจนมันไม่ขู่นั่นล่ะ เราเป็นผู้นำ
  • ตอนเล็กๆเคยมีการลองดีกับเจ้าของบ้าง
    แต่ก็กำหราบมันด้วยโปรตีน และหนังสือพิมม์
    จนเดี๋ยวนี้เชื่องหยั่งกับลูกแมวครับ
  • ลองถ้ามันกัดผมสิ ผมว่าผมยิงทิ้งน่ะ ในเมื่อนายมันมันยังไม่ฟังเเล้วมันจะฟังใคร ก็ให้มันหลับไปเถอะครับ
  • หมาพิทบูลเป็นหมาที่มนุษย์สร้างมันขึ้นมาให้เป็นมิตรกับมนุษย์เท่านั้น
    มันจะมาขู่หวง ยังพอจะสอนสั่งให้กินตีน หรือตีแบบกำหราบมันให้มันรุ้ว่าไม่ควร
    แต่ถ้าทำร้ายเจ้าของ ต้องทำลายมันทิ้งเลยไม่เหมาะที่จะเลี้ยง
  • โชคชัยก็เป็นค่ะตอนเล็กๆมีขู่เหมือนอยากลองกำลัง..ก็โดนหนังสือพิมพ์ซะะะะ
    แล้วแอบขู่นิดๆๆตอนใกล้จะ5 เดือน ก็โดนโปรตีนอีก
    ตอนนี้หากเราทำอะไรที่เขาไม่ชอบจริงๆจะมีอาการถอนหายใจ..เหอแรงๆซักที
    ฮิ ฮิ ฮิ ให้ทำได้แค่นี้นะเจ้าโชคชัย:m003::m003::m003:
    ไฟล์แนบ
    1233.jpg 95K
  • โอ้ โชคใส่ปลอกคแสีส้ม สวยดี เดี๋ยวซื้อให้หมูปิ้งมั่งดีกว่า

ลายเดียวกันเลย อิอิ

ในรูปมือผมเองกำลังหลับอยู่ หมูปิ้งชอบมานอนเบียดข้างๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC01514n.jpg 95K
  • ความคิดเห้นของพี่ผี น่าคิดครับ หุหุ
  • :o027::o027:หุหุ อ่าน ความคิดเห้นของ หลายๆ คน น่ารักดีนะครับ คิคิ:o006::o006:
  • 555

จริงคับ ถ้าเอาเค้าอยู่จริงๆ เวลาเค้าไม่พอใจ

เต็มที่ก็ถอดหายใจแรงๆทีนึง ละก็ทำหน้าแบบเซงโลก
  • ไม่เคยซักที...แค่โดนจ้องหน้าก็ยอมแล้ว...
  • อันที่จริงผมยังไม่ได้เลี้ยงเลยครับ
    มาเก็บเกี่ยวความรู้ก่อน
    ขอบคุณทั้งผู้ตั้ง และผู้ตอบด้วยครับ
    :m001: