ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาการหมาป่วยเหมือนจะแย่ลงอีกแล้ว
  • จากที่Culoน้ำคั่งในช่องท้องหรือภาวะท้อนมานก็ได้พาไปที่รพส.เกษตร ตรวจเลือด เจาะน้ำออก บลาๆๆ

หลังจากที่ตรวจพญาธิเม็ดเลือดด้วยชุดเทสsnap4dแล้ว ออกมา2ขีด ให้น้ำเกลือ ไม่มีฉีดยา ให้ยาDoxycyclineมากินโดยกินหลังอาหารเช้า-เย็น มื้อละ1.5เม็ด

กับยาอะไรอีกอย่างจำไม่ได้ละเม็ดรีๆสีเขียววันละ1เม็ด และให้โปรตีนน้ำกินวันละ10cc. ผ่านมา3วัน ผมสังเกตุว่า ไม่ดีขึ้นเลยคับ

กินน้อยลง ท้องยังไม่ยุบ เริ่มย้อยออกคาง อาเจียน แถมด้วยท้องเสียอย่างแรง สีเหลือง พุ่งแรงมาก เหม็นมากๆๆ มีเลือดปนตอนท้ายๆ

ตอนนี้หมาผอมมาก ซี่โครงขึ้นแล้ว เครียดอีกแล้วคับ เสียเงินไปครึ่งหมื่น ทำไมผลออกมาแบบนี้??????

พอไปคลีนิกแถวบ้านก็จะเจาะตรวจอีก ไม่เอาแล้วคับ สงสารหมา ทั้งเจาะเลือดเจาะท้อง พรุนไปหมดแล้ว

ผมควรจะรอดูอาการจากการให้ยาต่อหรือย้ายหมอโดยด่วนดีคับ มันจะใช่พญาธิเม็ดเลือดแน่หรือ??????

ปล.หมาไม่ยอมกินไข่ขาวต้มเลยเขี่ยทิ้งอย่างเดียว ต้องบี้ให้เละแล้วกรอกลงคอทุกมื้อเลย

มีวิธีให้มันกินง่ายๆบ้างมั๊ยคับ เย็นนี้จะลองเปลี่ยนไปคลุกข้าวแทนไม่รู้จะยอมกินรึเปล่า
  • ต้องใจเย็นครับเพราะอาการเข้าขั้นรุนแรงมา ถ้าไปรักษาเอกชนค่ายาจะสูงกว่านี้อีกเท่าตัวครับของผมเจ้าพูเดิ้ลเป็นเม็ดเลือดแดงต่ำรักษามา8เดือนแล้วค่ายาหมดไปหลายหมื่นและแต่ก็ต้องรักษาเค้าให้ดีที่สุดถ้าสุดท้ายมันไม่ไหวก็ต้องทำใจครับ ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับ แล้วถ้าอาการไม่ดีรีบพามาหาหมอต่อเลยครับอย่าปล่อยให่อาการหนัก
  • โอ้ ขอให้ผ่านไปได้โดยเร็วครับ
  • :022:ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ถือว่าทำดีที่สุดแล้วครับ ถ้าเค้าไม่ไหวจะไปจริงๆ ขอให้กลับมาตายที่บ้านโดยมีเจ้าของอยู่ใกล้ๆ ดีกว่าครับ .............. นึกถึงฟูโซ่ เรดโนสตัวแรก ตามันจ้องผม มันคงอยากถามผมว่า ช่วยอะไรมันไม่ได้เลยเหรอ เฮ้อออออ.....สุดท้าย ตายคาตักผมเลย พยาธิเม็ดเลือด พูดแล้วคิดถึงมันจังเลย:001:
  • หมอได้ดำเนินการรักาที่สาเหตุแล้วดดยการให้ยาด๊อกซี่ แต่เนื่องจากผลแทรกซ้อนที่เกิดขึ้น ต้องรักษาควบคู่ไปด้วย รายนี้ต้องใช้เวลาในการฟื้นฟูครับ การให้ยาดังกล่าวก็อยู่ระยะประมาณ 10 วัน การฟื้นฟูอาจจะต้องกินเวลานานกว่า ครับ

หมอ พิทบูล
  • หมอ พิทบลุคับ

คือผมต้องดูผลของยาไปก่อน10วันก่อนใช่มั๊ยคับ และอาการท้องเสียอย่างรุนแรงแบบนี้สามรถทำอะไรหรือให้ยาอะไรได้รึเปล่าคับ

ผมสามารถให้เกลือแร่ผสมน้ำเหมือนเวลาที่คนท้องเสียได้รึเปล่าคับ เพราะเค้ากินน้ำเยอะมาก

แต่่ไม่ยอมกินอาหาร(ไม่ว่าจะเปนหมูไก่เนื้อจะย่างจะต้มจะทอด กินคำ2คำก็เลิก)ปล่อยไว้แบบนี้ ผมว่าไม่ไหวแน่คับ

ทุกวันนี้ต้องใช้คำว่าพยายาม"ยัด"อาหารลงคอ เพื่อให้เค้ากินยาได้(อ่านเจอมาว่ายาdoxyจะกัดกระเพาะ)

ส่วนอาเจียนที่ออกมา เปนเมือกใสปนกับอาหารเม็ดที่ไม่ย่อย ออกมาเปนเม็ดเลย มักจะอาเจียนตอนเช้ามืดประมาณตี5
  • การให้ยากลุ่มเตตร้าไซคลิน จะส่งผลทำให้สุนัขมีอาการเบื่ออาหารเล็กน้อย ครับ แต่ยาด๊อกซี่ที่อยู่ในกลุ่มยาเตตร้า ก็เป็นยาที่ดีแล้วครับ เพราะสามารถให้ในระยะสั้นเพียงแค่10 วัน แต่ถ้าเป็นเตตร้าดดยตรงอาจจะต้อง 14 วันครับ ถ้ากินน้ำได้ก็เป็นสัญญาณที่ดีครับ เกลือแร่อาจจะไม่จำเป็นถ้าถ่ายท้องไม่เกิน 3 ครั้งต่อวัน ส่วนอาหารพยายามบังคับป้อนครับ ให้ทีละนิดแต่บ่อยๆครั้งจะช่วยการกินเข้าได้ เสริมวิตามินบีรวมเร่งความอยากอาหารด้วยก็ไม่ผิดกติกา เรพาะการให้ยายาวนานถึง 10 วัน แบคทีเรียที่เป็นประโยชน์จะถูกยาตัวนี้ทำลายไปด้วย การเสริมก็ควรปรึกษาหมอเจ้าของไข้ครับว่าจะกินอย่างไรและเท่าไหร่
    พยายามให้ยาตรงเวลา เพราะถ้าให้ไม่ครบมื้อหรือตามจำนวนที่หมอจัดให้ จะทำให้ไม่หายครับ และเชื้อจจะแอบแฝงและดื้นต่อยามากขึ้นด้วย
    ดังนั้น พอพ้นระยะการให้นา 10 วัน ก็คงต้องพาไปให้คุณหมอตรวจ ร่างกายหลังจากนั้นประมาณ 1 เดือน และช่วงนี้ควรปรึกษาหมอด้วยครับว่า จะต้องฟื้นฟูปัญหาแทรกซ้อนที่เกิดขึ้นอย่างไรบ้างเช่น

ภาวะโลหิตจางโดยปกติ จะฟื้นตัวเองดดยไม่ต้องเสริมธาตุเหล็กแต่อย่างใด เนื่องจากไม่ได้เสียธาตุเหล็กออกนอกร่างกาย
    ท้องมาร ถ้าไม่เยอะ ก็ใช้ยาขับปัสสาวะ แต่ถ้าเยอะ หมอเขาจะจเช่องท้องเพื่อระบายน้ำออกเพื่อให้สุนัขหายใจดีขึ้น ปัญหาท้องมารมักเกิดจากภาวะแทรกซ้อนของ ตับหรือหัวใจ ก็ได้ครับ
    ส่วนสุนัขมีรูปร่างผอมลง ก็คงต้องเสริมหรืออัดอาหารให้มากขึ้นตามความสามารถที่สุนัขกินได้ (สุนัขจะกินได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆหลังจากหยุดป้อนด๊อกซี่ครับ)

หมอ พิทบูล
  • ไม่ลองใช้เจลดูครับ น่าจะดีขึ้นในด้านให้พลังงานกับร่างกาย กระตุ้นให้อยากอาหาร ร่างกายจะดูดซึมไปใช้ได้เลยไม่ต้องย่อย หากอยากให้เกลือแร่ ลองผสมน้ำแดงเฮลซ์บลูบอยให้ดูครับ
    หากเค้ามีพลังงานที่จะต่อสู้กับโรค การรักษาก็จะง่ายขึ้นครับ ที่สำคัญคือต้องให้เค้ากินให้ได้ครับถ้าเค้ายังกินได้ยังไงก็ไม่ตาย !! จริงมั้ยครับ
  • อืมใช่ครับๆ Nutri Jel มีตามร้านเพ็ตช็อป เป็นอาหารเสริม หมากินง่าย

น่าจะพอช่วยได้อีก มีหลายยี่ห้อ คงไม่แตกต่างกัน ราคาหลอดละ 240 บาท

โดยประมาณครับ เป็นห่วง ขอให้หายไวๆนะครับ
  • สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ:o061::o061:
  • ขอบคุณสำหรับกำลังใจและข้อแนะนำจากทุกท่านๆมากๆเลยคับ รบกวนถามต่ออีกเล็กน้อยนะครับ

แล้วส่วนของเรื่องท้องเสียนี่จะเปนผลข้างเคียงของยาด้วยหรือเปล่าครับ

เพราะถ่ายแต่ละครั้งน่ากลัวมากเลย ยังกะเปิดแชมแปญฉลองแชมป์เลย

กลิ่นแรงมากๆๆๆ มีเลือดปนเล็กน้อยตอนที่ใกล้จะสุดแล้ว

เท่าที่ค้นๆดูในเนตอาการท้องเสียใกล้เคียงกับอาการจากจากพญาธิบางตัว(หรือไม่ก็ลำใส้อักเสบ) ถ้าให้ยาถ่ายพยาธิจะเกี่ยวกันรึเปล่าคับ
  • สู้!!!...อย่าง พิทบลู ผู้ไม่ยอมแพ้และไม่เคยเกรงกลัว......ไม่ยอมอยู่แล้ว!!!
  • ด๊อกซี่ถ้าให้เกินขนาดก็สามารถทำให้เกิดผลข้างเคียงคือท้องเสียได้ครับ ลองกลับไปสอบถามหมอเจ้าของไข้จะกระจ่างมากขึ้นครับ ส่นที่ท้องเสียเนื่องจากลำไส้ออักเสบที่เกิดจากเชื้อไวรัสพาร์โวหรือโคโลน่า เคสนี้ไม่น่าที่จะเป็นครับ

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณคับคุณหมอ