ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามผู้มีประสบการณ์ ครับ
  • คือว่าหมาผมอายุเกือบ3เดือนแล้ว เอามาตอนแรกท้องเสียมาจากที่ขายเลย(บ้านเพื่อน)แล้วไปหาหมอแล้วก็หาย ทำวัคซีนแล้ว ตรวจพาโวแล้ว ไม่เจอ ตอนแรกอยู่นอกบ้าน ตอนนี้เลยเอาเข้าในบ้านก็หายไปพักนึง แบบว่าเป็นๆหายๆผม งงมาก

แล้วมันกินแต่อาหารเม็ดครับ ช่วยบอกสาเหตุกับทางแก้หน่อยครับ
  • อาหารเม็ดที่ให้เป็นแบบเดียวกับที่คนขายเค้าใช้เลี้ยงรึป่าว
    หรือว่าเปลี่ยนอาหารเม็ดใหม่ ของผมเปลีย่นอาหารถ่ายเหลวประมาณ 2-3 วัน
  • ถ้าเปลี่ยนอาหารกิน ต้องผสมกับยี่ห้อเดิมสักระยะ จะได้ไม่ท้องเสียอ่ะค่ะ
  • ถ่ายพยาธิรึยัง ทั้งตัวกลมและแบนเลยนะ ถ่าย 2 เดือนติดต่อกัน
  • ท้องเสียเกิดจาหลายสาเหตุครับ
    1. เชื้อแบคทเรีย เช่น อี. โคลัย เครปเซลล่า ซัลโมเนลล่า เป็นต้น
    2.เกิดจากเชื้อไวรัส เช่น พาร์โว โคโรน่า โรต้า เป็นต้น
    3.เกิดจากคอกซิเดีย
    4. เกิดจากภาวะแพ้อาหาร
    5. เกิดจากพยาธิ เป็นต้น

หมอ พิทบูล
  • นั่นๆ อาหมอ มาบอกแล้ว
  • ขอบคุณอาหมอครับ