ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเป็นแผล ขอคำปรึกษาครับผม
  • ตอนสองเดือน มีแผลที่หัวนิดหน่อยครับ แต่ตอนนี้ มีทั่วตัวครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมก็ล้างแอลกอฮอร์ ทายาอยู่ แต่ก็ ลามไปเรื่อยๆครับ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0262.jpg 13K
  • ไม่ควรใช้แอลกอฮอร์ ล้างแผลครับเพราะจะทำให้แฝลมันลามเป็นเยอะกว่าเดิมครับ ควรใช้เบตาดีนหรือไฮโดเจนทาครับ ลองสังเกตดูการนอนของหมาว่าสกปรกเปล่า ชืนมั้ย ถ้าหนักไปหาหมอดีกว่า
  • มันนอนข้างโอ่งน้ำ แล้วก็นอนทับน้ำ สาเหตุมันเกิดจากตรงนี้ละครับ ห้ามนอนบนพื้นแฉะ
    มันเรื่มเป็นตุ่มหนองใต้ท้องก่อนแล้วค่อยๆราม น่า จะเป็น แบคทีเรีย หรือรา
    พาไปหาหมอ ต้องกินยา แล้วทาด้วยเบตาดีน หรือครีมที่หมอให้มา อาบน้ำ อยางน้อยอาทิตย์ละครั้ง
    ถ้าเป็นราต้องใช้แชมพูกำจัดเชื้อราของคน หมักทิ้งไว้ 5-10 นาทีแล้วล้างออก
  • ทำเหี้ยไรอยู่ไม่ไปหาหมอว่ะ
  • ใช้เซฟฟาเรกซิน ขนาด 20-30 มก./สุนัขหนัก 1 กก. กินวันละ 2 ครั้ง นาน 1-2 อาทิตย์
    อาบด้วยแชมพูที่มีส่วนผสมของซัลเฟอร์และซาลิซัยลิก 3 วันอาบครั้ง อาบจนกว่ารอยโรคจะดีขึ้น
    ใช้น้ำมันปลาช่วย โดยการกิน อาจจะเป็นรูปแบบของแคปซูลหรือน้ำมันปลาเหลวก็ได้

หมอ พิทบูล
  • แนะนำ
    คุณหมอที่ รพ.สัตว์ กม.8
    คุณหมอมียาโรยแผล แหล่มมาก
    ตัวที่บ้านเคยเป็นแผลที่ไข่ (หายยากมาก) เพราะมันคอยจะเลีย แล้วนอนก็โดนน้ำ นู่นนี่นั่นสกปรก
    พอมาเจอยาหมอที่นี่ แผลแห้ง หายเร็วมาก
    ตอนนี้สบายดีแล้ว