ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนถามคุณหมอ rungthong ครับ
  • ผมนิสันต์ จากกรุงเทพฯครับคุณหมอที่เคยโทรไปเมื่ออาทิตย์ก่อน เรื่องซื้อลูกสุนัขมาแล้วป่วยตายน่ะครับ ทีนี้ อยากจะเรียนถามคุณหมอครับ ว่าโรคที่เป็นของลูกสุนัข นี่ติดต่อกันได้หรือเปล่าครับ พอดีตัวที่บ้านตอนนี้อายุ4เดือน ตัวเดิมอยู่ก่อนเกิดมีน้ำตาและขี้ตาไหล มาผิดปกติน่ะครับ ดูมันอิดโรยและซึมๆด้วย ไม่ทราบว่าเชื้อไวรัสจากตัวที่ตายไปมันจะแพร่ติดต่อกันได้หรือเปล่าครับ แต่สุนัขตัวนี้วัคซีนครบแล้วนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
    ไฟล์แนบ
    Zantos.s3.jpg 50K
  • :m110:เอาจัยช่วยน่ะครับ..
  • ผมเคยมีประสบการณ์มาบ้าง ลูกหมาซื้อมาใหม่บลูด๊อก เป็นโรคสำไส้อักเสบ น่าจะเป็นพาโวไวรัส แล้วตัวที่เลี้ยงอยู่เป็นพันธ์ ปั๊ก
    แต่มันอายุ 3 ปีวัคซีนครบ มันไม่ติดครับ แต่เจ้าปั๊กมันสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงดีครับ เลยมีภูมิต้านทานสูง
    ผมคิดว่าลูกหมาอีกตัวของพี่มันน่าจะได้รับเชื้อแต่มันทำวัคซีนแล้วมันกำลังสร้างภูมต้านทานต่อสู้กับเชื้อโรคอยู่ จึงแสดงอาการอย่างที่พี่บอกมา น่าจะแสดงอาการอยู่2-3วันก็จะกลับมาเป็นปกตินะครับ
    เหมือนตอนที่เราเอาลูกหมาไปทำวัคซีนบางตัวมันจะซึมๆอยู่2-3วันแล้วมันก็เป็นปกติ

ที่บอกไปอยากเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆครับ
  • ถ้าเป็นพวก พาโวฯ เชื้อมันน่าจะยังอยู่ พวกชามหรือของเล่นที่ตัวเก่าเคยใช้ ไม่ควรนำมาใช้ครับ

ผิดถูกยังไงเด๋วรอหมอฯ มาตอบอีกที

ปล. เคยเห็น เค้าใช้ ไฮเตอร์ราด ทำความสะอาดบริเวณที่เลี้ยง + ให้บริเวณนั้นโดนแสงแดด
  • มันมี ยาฆ่าเชื้ออยู่ครับ
  • ฉีดวัคซีนครบแล้ว
    แต่ 4เดือน ผมว่าเสี่ยงสูงนะครับ
    เสียใจกับตัวที่จากไปด้วยครับ