ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้เรื่องเครื่องวิ่งครับ
  • ทำเอง ตามรูป (กำลังจะทำที่คล้องสายจูง) รบกวนถามว่า

1. จำเป็นต้องมี ตัวปรับความฝืดไหม (เหมือนจานเบรค)
    2. ตอนเริ่มต้นฝึกครั้งแรก มีวิธีอย่างไรบ้างให้ หมามันรู้สึกไม่ตื่นกลัว
    3. ฝาข้าง จำเป็นไหม จะช่วยให้ หมามันมีสมาธิ มากขึ้นไหมครับ

ก่อนหมาวิ่ง ลองวิ่งเองดูแล้ว น่าจะใช้ได้ ฮิฮิ
    ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC00010.jpg 71K
  • เก่งจังครับ อู๊วว เอามอเตอมาลงให้หมาขาลากด้วยครับ อิอิอิอิ
  • :063:ทำเองเหรอครับ เก่งมากๆ ๆเลย:063:
  • 1.ตัวปรับฝืดคิดว่าไม่จำเป็นหรอกครับ
    2.ตอนแรกมันจะไม่ค่อยชินเท่าไร เราต้องอยู่ด้านหน้าแล้วใช้ของล่อ แรกมันกล้าเท่าไรอย่าไปดุให้ชมเชยและกำลังใจมันก่อน
    เวลาลงก็ให้มันลงด้านหน้า พยายามอย่าให้มันไหลลงด้านหลังเด็ดขาด
    3.ไม่จำเป็นครับ
  • คุณcpong67ครับ อุปกรณ์ต่างๆซื้อที่ใหนครับ เช่นมูเล่ สายพานที่ยึดไม้ ไม้แผ่น ผมอยากทำเองบ้าง รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครบ:063::063::063:
  • ทำได้สวยครับ ฝีมือจริงๆ ไม่ทราบพอช่วยชี้แนะให้พวกไม่ค่อยมีตังพอที่จะมีเจ้าเครื่องวิ่งแบบนี้ให้หมาแดงของผมมันได้ใช้บ้างมั๊ยครับ:063::063::063::063::063:
  • 1. เหล็ก ออกแบบ เลือกเองตามใจครับ
    2. สายพาน ใช้สายพานโรงสี แถวบ้านผมเรียก สายพานแบม พร้อมตัวต่อสายพาน ประมาณ พันนิดๆ
    3. ไม้ ซื้อไม้เนื้อแข็งตามร้านขายไม้ หน้ายาว 1 ม. กว้าง 4 ซม. หนา 1 ซม. ตัดท่อนละ 35 ซม. ท่อนละ 75.-บาท
    4. ไม้ ยึดกับสายพานด้วยน๊อตหัวเทเปอร์ พร้อมตัวเมียและแหวน ขนาด 1/4"
    5. เวลาสายพานหมุน วัดระยะให้น๊อตตัวเมียลงร่องของมู่เล่ย์ ให้พอดี มู่เล่ย์ ใช้ขนาด Dia. 8" ร่อง B หรือ C
    6. เพลาและตุ๊กตา Dia 3/4" ซื้อร้านเหล็ก
    7. ลูกปืน รับสายพาน ใช้ 48 ลูก Dia. 30 มม. ขนาดรู 10 มม. หนา 10 มม. ของจีนแดง ลูกละ 17.- บาท

แนบรูปตรงจุดสายพานกับลูกปืน และ สายพานกับมู่เล่ย์ ให้ดูนะครับ ไม่เข้าใจถามมาได้ครับ
    ไฟล์แนบ
    เครื่องวิ่งสุนัข.jpg 16K
  • :m041: :m041: :m041:

ต้นทุนอุปกรณ์ ราคา ตจว. ใช้ไปประมาณ ห้าพันนิดๆ ไม่รวมค่าแรง ครับ
    ฮิฮิ ขายสักแปดพัน มีใครสนบ้างไหมเนี่ย ล้อเล่นครับ ทำใช้เองนะครับ
    ไฟล์แนบ
    เครื่องวิ่งสุนัข1.jpg 14K
  • :m069:เก่งจัง !!:m069:
  • สุดยอดเลยครับ
    ^^
  • :063::063: ยกให้ 2 นิ้วเลย
    เยี่ยมมาก:006:
  • ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลสำหรับ DIY ลู่วิ่งสุนัข คิดว่าจะต้องลองทำดูบ้าง พรุ่งนี้จะไปหาซื้อของมาทำ คิดว่าประหยัดไปได้หลายตัง:062::062::062:
  • สวดยอดเลยคับคุนพี่
  • นี่สิ ฝีมือคนไทย
  • :063: สนจัยลู่วิ่งสุนัขอะค่ะ ขายเท่ารัยหรอค่ะ อยู่จังหวัดไหนหรอค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ของเพ่เขาดีจิงๆ เก่งจังเลยนะค่ะ

ขอเบอร์ติดต่อกลับได้ไหมค่ะ
  • :063:ฝีมือ ฝีมือ..เนียบด้วย น่าสนจัย..
    อยูที่ไหนเหรอคับพี่..
  • ขอขนาดเครื่องวิ่งได้ไหมคับ ขอบคุณคับ
  • สุดยอดเลยครับพี่ขอเบอร์หน่อยได้มั้ยครับเวลาติดขัดตรงไหนจะได้โทรไปปรึกษา

รบกวนลงรูปตรงลูกกลิ้งให้ดูชัดๆหลายๆมุมหน่อยได้มั้ครับ

ขอบคุณครับ:006::006::006:
  • อุ้ย chopper จะมีเครื่องวิ่งแล้วหรือเนี่ย B@LLITA ยังไม่มีเลย

รบกวนทำเผื่อสังเครื่องได้ไหม เอาราคากันเองนะค่ะ

B@LLITA อยากมีบ้างอะ
  • สนใจเหมือนกันฝีมือน่าจะดีเท่าเทียมกันคนไทยเราเก่งอยู่แล้ว
  • สุดยอดครับ

แนะนำคนที่จะทำใช้เอง ถ้าบ้านมีพื้นที่ ควรออกแบบลู่วิ่งให้มีความยาวไม่น้อยกว่า 1.5 เมตร

เพราะถ้าลู่วิ่งสั้นไป เท้าหมาจะไปตกอยู่ตำแหน่งใกล้มู่เล่ แล้วจะทำให้สายพานไม้หนีบเท้าหมา

หมามันจะเจ็บเท้าทำให้มันไม่อยากวิ่ง แล้วมันจะกลัวลู่วิ่งไปเลย ..............................
  • หมดไปกี่บาทครับ
  • เดี๋ยวไปลองใช้งานดูก่อนว่ามีปัญหาไรบ้าง แล้วค่อยมาลงแบบให้ครับ

ตอบคุณ 2Wheel - มู่เล่ย์ อยู่ใต้สายพานทั้งหมด ไม่น่าจะหนีบเท้าได้นะ ขอบคุณที่แนะนำครับ
  • :m036: :m036:

เอาแบบ Front - Side View มาให้ครับ ลองทำกันดู ดัดแปลง ตามใจชอบครับ
    ตัวคล้องสาย ไม่ได้แสดง ในแบบ ออกแบบกันเองนะครับ ขาดรายละเอียดเพิ่มเติม
    ตรงไหน ถามในนี้นะครับ เพื่อนพ้องน้องพี่ จะได้รู้กันทั่วๆ

ปล. ผมก็ดัดแปลงมาจากของชาวบ้านเช่นกัน ยกเครดิตให้ผู้ที่คิดและต่อยอดด้วยครับ :m110: :m110: :m110:
    ไฟล์แนบ
    Front_Side.jpg 47K
  • คล้ายรูปบน แก้นิดหน่อย
    ไฟล์แนบ
    Detail_A.jpg 35K
  • :m083: :m083:
    ไฟล์แนบ
    Detail_B.jpg 33K
  • ทำเองได้ ไม่หวงวิชาด้วย เจ๋งมากๆ:063:
    ขอบคุณครับ:006:
  • แม่จ้าวววว
  • ถ้าผมขยับสูงขึ้นอีก 10 เซนจะได้มั้ยครับเพราะดูแล้วกลัวไม้มันจะโดนพื้นอ่ะครับ

แล้วคานบนที่เอาไว้สำหรับคล้องสายนี่เราจะวัดระยะห่างประมาณกี่เซนครับจากด้านหัวเครื่องวิ่ง

เพราะว่าจะให้ยาวเป็น 150 เซนไปเลยเพราะ 120 วัดดูแล้วเหมือยจะสั้นไปหน่อย

ขอบคุณครับ
  • เมื่อวานลูกน้อง ลองจูง เจ้า Chopper ให้ขึ้น แต่มันไม่ยอม ท่าทางตื่นๆ
    (ผมลืมสั่งว่าอย่าเพิ่งลอง) ผมลองเองเอาขนมล่อ ยอมขึ้น แต่ก็ยังตื่นๆ อยู่

ใครมีเทคนิค ยังไง ช่วยสอนด้วยครับ

ตอบ N1SPECII
    - คานผูกสายจูง ประมาณเลยกึ่งกลาง มาทางหลัง เล็กน้อย 10-20 ซม. น่าจะได้
    - ระยะที่ให้ไว้พอดีครับ ท้องสายพานไม่แตะพื้น ถ้าสูงกว่านี้ ตอนฝึกใหม่ๆ หมาจะขึ้นยาก
    แต่ถ้าขยายความยาว ก็อาจต้องเพิ่มความสูง แต่เท่าที่ลองดู ถ้าหมาเคยชินแล้ว มิติขนาดนี้
    น่าจะพอดี
  • แจ่มมาก
  • ขอชมว่าสุดยอดมากครับ
    แตมีเพิ่มเติมครับว่า จากที่เคยคุยกะคนที่เค้าทำเครื่องวิ่งสำหรับสายกัด บอกว่า
    "เครื่องวิ่งดีๆควรจะลื่น ไม่ฝืด ขนาด หมาพันธุ์เล็กๆก้อวิ่งได้"
    ไม่ทราบว่าคุณ cpong67 ทดลองดูแล้วมันหมุนดีหรือป่าวครับ

เพิ่มเติมอีกครับว่า เค้าใช้ล้อของโรลเลอร์เบลด หรือพวก ล้อสเกต อะครับ
    เอามาทำเป็นตัวรองสายพานครับ
  • ทดลองใช้มือดันๆ ก็หมุนแล้วครับ ความฝืด พอๆกับลู่วิ่งคน
    อยู่ที่การฝึกหมาละครับ หมาใหญ่เดิน ลู่ก็หมุนแล้วครับ

แต่ตัวเล็กของผม นน.7.5 กก. วิ่งผ่านเฉยเลย นน. น้อยไปมั๊ง ฮิฮิ
  • มูเล่ย์มันไม่ได้หนีบครับ แต่สายพานมันจะหนีบ ( ไอ้สายพานไม้มันจะหนีบเท้าหมา )

เพราะตรงตำแหน่งที่สายพานไม้มันยังอยู่ที่ตำแหน่งสัมผัสของเส้นรอบวงมู่เล่ย์

มุมองศาของร่องสายพานมันไม้ได้ทำมุมกันที่ 0 องศา พอเท้าหมามันไปตกที่ตำแหน่งแถวมู่เลย์

และมันออกแรงวิ่งสายพานเคลื่อนตัวมาตำแหน่งเลยมู่เลย์มุมร่องสายพานมันจะทำมุมกัน 0 องศา สายพานจะได้ระนาบกันแล้ว

นี่แหละครับที่ว่ามันจะหนีบเท้าหมา แล้วหมามันจะเจ็บเท้า แล้วมันจะกลัวเครื่องวิ่งไปเลย

ไม่เชื่อรองถอดรองเท้าแล้ววิ่งให้เท้าไปตกที่ตำแหน่งตรงมู่เล่ย์แล้วลากให้สายพานมันเคลื่อนตัว

รับรองโครตเจ็บเท้าเลย....................

ถ้ามีพื้นที่วางเครื่อง ทำขนาด 2 เมตรเลยครับ ใช้ได้ยาวหมาตัวยาวก็วิ่งได้ หมาไม่เจ็บเท้าด้วย..........

วิธีให้หมาวิ่ง

จับหมาขึ้นเครื่อง แล้วจับที่ปลอกคอหมา แล้วลากปลอกคอไปข้างหน้าให้หมามันเดิน

พอมันเดินแล้วลากปลอกคอกลับที่นี่หมามันจะค่อยเดิน แล้วมันจะวิ่งเอง...............................
  • ผมชื้อมาตัวลู่วิ่งยาว 1.2 เมตร ไม่เห็นมีปัญหาตัวไม้หนีบเท้าหมา ลู่ยาวมากผมว่ามันจะทำให้ทุกอย่างหนักไปหมด ต้นทุนก็แพงขึ้นเพราะสายพานต้องยาว มู่เล่กับโครงต้นทุนไม่เท่าไรมันแพงตรงสายพานลู่วิ่งกับลูกปืนที่รองรับอยู่ข้างล่างหลายสิบตัวนั่นละครับ
  • นึกภาพออกแล้ว
    คนออกแบบเดิม ถึงได้ปาดมุมตามยาวของไม้ ของผมก็ปาดลบมุม
    ส่วนไม้ก็วางห่างกันประมาณ 1 มม. ตามรูป
    (ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจตรงกับ คุณ 2_WHEEL ไหมครับ)
    ไฟล์แนบ
    Detail_Wood.jpg 26K
  • ปาดมุมไม้แล้วมันจะไม่หนีบเล็บใช่มั้ยครับ
  • ตัวเราเองรองถอดรองเท้าขึ้นเครื่องวิ่งแล้วเดินให้ตำแหน่งเท้าก้าวไปอยู่แถวมูเลย์ครับ ลองดูครับแล้วจะรู้ว่ามันเจ็บจริงๆ

เพราะเครื่องวิ่งสั้นๆ ตำแหน่งเท้าหมาเวลามันควบเท้ามันจะไปตกแถวไกลๆมู่เลย์ สายพานมันจะหนีบเท้าหมา เวลามันวิ่งสัก 10 นาที

ลองหงายเท้าดูเท้ามันจะแดงบวมเพราะมันโดนสายพานหนีบ

มันจึงเป็นสาเหตุให้หมาไม่อยากวิ่งบนลู่วิ่ง..........
  • งั้นแก้ปัญหาแบบที่คุณ cpong67 บอกใช่มั้ยครับคือปาดมุมไม้ออกจะได้ไม่หนีบเท้าแล้วเว้นระบะไว้ 1 มิลใช่มั้ยครับ
  • สุดยอด อยากทำเองบ้างจัง
  • รับออเดอร์รึป่าวคับ อยากได้ๆ