ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเรื่องอาหารครับ
  • ตอนนี้หมาผม 2 เดือน ประมาณ 6 โล ให้กิน alpo ผสมปลากระป๋องนิดนึงให้

มีกลิน ให้วันละ สองมื้อ ผมคิดว่ามันไม่ดีเลย

ช่วยแนะนำด้วยครับ
  • เมื่อก่อนหมาผมก็กิน Alpo 2เดือน นน. แค่ 5.2
    หลังจากมากิน F1 ยังไม่ถึงเดือน นน.เพิ่มเป็น
    7.1 สุดยอด ดูจากสารอาหารแล้ว โปรตีนสูงกว่า
    Alpo ชัดเจนครับ กินแล้วโตเร็วอย่างเห็นได้ชัด
    แต่ตินิดหน่อยคือ F1 มันเม็ดใหญ่ไปหน่อย ต้อง
    แช่น้ำหรือนมให้นิ่มก่อน เจ้าหมาน้อยถึงจะกิน
    ผมเข้าใจว่าเจ้าของ F1 เค้ากะให้กินที่เดียวตั้ง
    แต่เล็กจนโตมั้ง 555
    ผมให้กินวันล่ะ 3มื้อครับ แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ
    ขบวนการย่อยของหมาแต่ล่ะตัวนะครับ บ้างคน
    ให้กินวันล่ะ 4 - 5มื้อก็มี
  • เพื่อนผมเคยบอกว่า ปลากระป๋องมีสารทำลายกระดูก ประมานนี้ครับ
  • ผมว่าเม็ดใหญ่มันจะได้เคี้ยว
    เม็ดเล็กมันสำลักบ่อยนะครับ
  • F1 ~ซื้อที่ไหนครับ อยู่แถวพระราม 2
  • หมาที่บ้านผมเพิ่งเปลี่ยให้กิน เอฟวันได้เกือบอาทิดแล้วคับ

มันไม่ค่อยกินทั้งสองตัวเลยคับ ลองเอาผสมกับตับดูแล้ว

มันก้อกินแค่คำสองคำแล้วมันก้อไม่แตะอีกเลยคับ

ทำยังไงดีคับรบกวนท่านผู้มีวิชา สอนผมด้วยคับ

ขอบคุนมากคับ
  • สุนัขกินอาหารยาก หากไม่ได้เจ็บป่วย สาเหตุส่วนใหญ่จะเป็นเพราะเจ้าของตามใจจนเกินไป หรือเลี้ยงแบบอัดอาหารมากเกินไป

วิธีการฝึก ให้หมากินอาหารง่าย
    ปล่อยให้หิว
    เอาอาหารวาง หากเขาเข้ามากินให้ดุ
    ต่อมา เอาวางใหม่ แล้วสั่งให้กิน เมื่อเขากินให้ชม
    ขณะที่เขากำลังกินและยังไม่อิ่ม สั่งให้หยุด แล้วเอาอาหารออก

ทำแบบนี้ทุกวัน เริ่มโดยการให้อาหารทีละน้อยๆ ก่อน และอย่าให้มากเกินจนเขากินเหลือ
    ค่อยๆ เพิ่มวันละนิด สังเกตุว่าอาหารหมดแล้วเขายังต้องการกินต่อ
    หากมื้อไหนอาหารเหลือ ให้ยกอาหารออกทันทีอย่าวางทิ้งไว้ และมื้อต่อไปอย่าลืมลดปริมาณอาหารลง

หมายเหตุ เทคนิคนี้ สำหรับพิทบูล เท่านั้น
    ใหญ่หรือไม่ใหญ่เป็นที่สายพันธ์ ไม่ใช่การอัดอาหาร
  • พวกชอบอัดอาหารหมา เป็นอาการของโรคจิตชนิดหนึ่ง คนเหล่านี้ไม่ได้ทำเพราะความรักหมา แต่ทำเพื่อตัวเองทั้งนั้น
    วิธีแก้ คือ เลิกเพ้อเจ้อ หัดยอมรับความจริง และอย่าใส่ใจกับรูปลักษณ์ภายนอกมากจนเกินไปกว่าคุณค่าที่อยู่ภายในตัวสุนัข

พิตบูล มันคือสุดยอดสุนัขอยู่ในตัวของมันเองแล้ว
  • ตัวที่บ้านผมก็เลี้ยงแบบธรรมดาไม่ได้อัดอาหารปล่อยให้โตตามธรรมชาติ อยู่ที่ตัวมันว่าจะได้แค่ใหน แต่ช่วยตรงที่พาออกกำลังกายทุกวันแล้วมันจะโตขึึ้นมาเป็นไงมันก็เป็นหมาที่ผมรักและเลือกที่จะเลียงมันแล้ว.
  • 2ตัวที่บ้านก้อไม่ได้เลี้ยงอัดอาหารเหมือนกันคับ มันจะโตหรือไม่โต

จะล่ำหรือไม่ล่ำ หัวไม่ใหญ่ก้อไม่เป็นไร

เห็นมันไม่ค่อยกินอาหารก้อจัยไม่ดีแล้วคับ

ขอบคุณ คุน mafia มากเลยคับสับหรับวิธี ฝึกการกินอาหาร
  • F1 เลยครับ
  • ให้ทาน Braf ซิครับแจ่มเลยหละหาซื้อง่ายด้วยประหยัดด้วย
  • ที่คุณบอกกันมา Lotus and Central ๆม่มีเลยครับ แถวพระราม 2 อะ
  • ถ้าจะให้ Braf ครับตลาดสด แต่ถ้าจะเป็น F1 ต้องสนามหลวง 2 ครับ มีทุกสิ่งให้เลือกสัน