ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขัง กับ ล่าม
  • อยากถามผู้อาวุโส ทั้งหลาย

อยากถามว่า

ล่ามกับขัง

อันไหนดีกว่ากันครับ
  • ผมว่าล่ามดีกว่าครับ
  • ล่ามมมมมมมมมมมมมมมมมม...
  • ล่ามครับเพราะขังแล้วเขาจะเครียด ยกเว้นเวลานอน แล้วล่ามผลที่ตามมาก้คือกล้าม
    ไฟล์แนบ
    REDSERO6.jpg 120K
  • สำหรับผม
    มันก็แล้วแต่ระยะล่ามเทียบกับพื้นที่กรงครับ เช่นกรง4x4 เมตร ย่อมดีกว่าการล่าม 2 เมตร ในทางกลับกัน กรง 1.2 x 1.2 เมตร แย่กว่าการล่าม 2 เมตร
    ลองดูสูตรการคำนวณ

3.14 x ความยาวโซ่ x ความยาวโซ่ = พื้นที่ล่าม

กว้าง x ยาว = พื้นที่กรง

ข้อเสียของการล่ามคือหมามันหนักคอ และถ้ามีสัตว์อื่นเข้าไปในระยะมันอาจตายได้
    ส่วนข้อเสียของกรงคือการถูกจำกัดการมอง(อึดอัดนิดหน่อย)
  • ผมว่า ล่ามน่าจะดีกว่า ยิ่งถ้าใช้หลักดีๆ โซ่ 3 เมตรน่าจะสบายครับ
  • ขอบคุณครับ