ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงไงดีคะ
  • :001:จะเลี้ยงพิทบลูอะคะ
    แต่ไม่เคยเลี้ยงมาก่อน
    พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ:019:
  • ก็เลือกซื้อในบอร์ดที่เขาประกาศขายกันเลยก็ได้ครับ ปลอดภัย แท้แน่ๆ ไร้โรคดีกว่าซื้อที่สวนจตุจักร (ถาดูไม่เป็น) เผลอๆก็จะได้ดูคอกเดี๋ยวกันโตไปพร้อมๆกัน แถมได้เพื่อนที่ซื้อด้วยกันด้วยครับ ยินดีที่รู้จักครับ
  • :019:ขอบคุณนะคะพี่ Chopper
    ตอนนี้จองไว้แล้วละคะจากในบอร์ที่แหละคะ
    แต่ว่าไม่รู้จะเลี้ยงอย่างไงให้กัดแต่ขโมย
    ไม่กัดคนมั่วนะคะกลัวเขากัดมั่ว
  • หมาเราไม่กัดใครเลยอิอิ นิสัยดี มากกัดเมื้อสั่ง
    ไฟล์แนบ
    Image(497)555555555555556.jpg 46K
  • ดีจังเลยคุณ kohhkohh เลี้ยงงัยดีให้กัดเมื่อเราสั่ง
  • ดีจังเลยที่บ้าน น้อยหมา ไม่ค่อยฟังเลยอะ
  • ไม่ต้องขังและผูก ปล่อยหัยมันอยู่ในสังคมของคน

พามันไปวิ่งและทักทายกับคนโดยที่เรา

ต้องจูงและคอยดูและอย่าชลาดใจ

ปล่อยมันวิ่งไปทั้วเพราะมันจะโดดใส่คน

แต่มันไม่กัดหรอกเพราะเราสอนให้มันคุ้นกับคน

แต่ทำให้คนกลัวเฉยๆฉะนั้นหมาวิ้งใส่คนรึโจน

มันก็ต้องมีกลัวบ้างละ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    Pizz^^24212.jpg 78K
  • คะขอบคุณนะคะ
    จะลองทำตามจ้า
  • ลิมถ้าปล่อยบริเวณบ้านที่มีกำแพงด้วยนะ

ไม่ต้องให้เด๊กมาเล่นกับหมามันจะโดด

ใส่ ของเราเจอมาแล้ววิ่งใส่เด๊กล้มเลย
  • โมเมครับ ผมว่าเลี้ยงให้ดุเนี่ย เลี้ยงยากกว่าเลี้ยไม่ให้ดุอีกนะ เหอๆ ไม่เชื่อก็ลองถามท่านอื่นดูดิ่ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    IMG_8523.jpg 99K
    IMG_8534.jpg 74K
  • :013:เหอๆ เมย์อยากให้มันดุเฉพาะกับขโมยนะคะ
    ช่วงนี้ขโมยขึ้นแถวหมู่บ้านเยอะ
    เลยหลอนนะคะ
    ต้องหาพิทบูลมาอยู่เป็นเพื่อนให้อุ่นใจซะหน่อย
    เลยอยากจะฝึกให้ดุ
    แต่ก้อกลัวจะไปกัดเพื่อนบ้าน
    5555555
    ก้อไม่เคยเลี้ยงสักทีนี่คะ
    ตอนนี้ก้อเลี้ยงพุตเดิ้ลอยู่
    ไม่รู้ว่าถ้าเอาพิทบูลมาเจ้าพุตเดิ้ลจะเป็นไงบ้างก้อไม่รุ
    ยังกลุ้มๆใจอยู่เลยคะ
    555555555:014:
  • เลี้ยงกันขโมยเลี้ยง ฟีล่า ดีกว่าครับเหมาะกว่าครับ พิทบลูไม่ได้ดุอย่างที่คิดนะครับ ออกจะติ๊งต๊องด้วยซ้ำไปนะ ศึกษาดีๆนะถ้าพิทบลูมาพุดเดิลจะเป็นอย่างไรนะเหรอ ก็ไล่กัดพิทน่ะซิครับ ไม่เชื่อก็ลองดู
  • เหอ ๆ ๆ ของผมโดนพุดเดิ้ลกำหราบซะอยู่หมัดเลยคับ แต่เรื่องเฝ้าบ้าน ห้าวซะไม่มีอ่ะ ใครอย่ามายุ่งบ้านตู เป็นงั้นเลยก้อว่าได้คับผม นี่แหละโฉมหน้าเจ้าตัวรักษาบ้านอย่างเยี่ยมของผม แล้วก้อโฉมหน้าผู้กำหราบพิทบูล ซะอยู่หมัดอ่ะคับ
    ไฟล์แนบ
    Shiro.jpg 15K
    h6.jpg 13K
    hengg2.jpg 22K
  • ส่วนมาก พิทไม่ดุกับคนครับ เฝ้าบ้านพอได้ แต่ไม่ถึงกับดีที่สุด ขึ้นอยู่กับสายเลือดและการเลี้ยงดูด้วยครับ เอาพิทมาอาจจะโดนพุตเดิ๊ล ข่มก็ได้ครับอันนี้ปกติ ส่วนมากคนกลัวไปเองครับมันไม่ได้ดุกับคนขนาดนั้น(ส่วนมากอะนะ)เผลอๆหมา จะหายก่อน:001: หากผิดก็ขออภัยครับ:018:
    ไฟล์แนบ
    31012006(001)11.jpg 37K
  • :031: พุตเดิ้ลเมย์นะเหมือนของคุณ Pop_UdOn Pits
    อย่างกะฝาแฝดแนะ 55555
    ไฟล์แนบ
    14.JPG 69K
  • :006::006::006:เป็นทอย ด้วยรึป่าวคับผม ของผมทอยหนักครึ่งกิโลเองอ่ะคับ ตัวผู้ด้วยคับ ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ:005::005::005:
    ไฟล์แนบ
    chivava.jpg 21K
  • :013:ไม่แน่ใจว่าทอยรึป่าวนะคะ
    แต่เห็นคนขายเขาบอกมาว่า
    แม่เป็นพุตเดิ้ลปกติแต่พ่อเป็นทอย
    เลยไม่รู้ว่าไอ้ตัวนี้จะโตกว่านี้รึป่าว
    ตอนนี้ 4 เดือนแล้วละคะ
    แต่ยังตัวเล็กอยู่เลย
    ก้อเลยว่าถ้าเอาพิทมานะไอ้พุตเดิ้ลจะแย่รึป่าวนะ
    5555
    เดี๋ยวต้องรอดูต้นเดือนหน้าคะ
    ไว้จะเอารูปมาให้ดูนะคะ
    ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนนะคะ
    ชาวพิทบลู
    :032:
  • :030::030::030:เจ้าชิโร่ผมน่ะ 2 ปีกว่าแล้วคับ หนักครึ่งโลเอง ทอยแท้คับผม สูงไม่ถึงคืบแต่ดันไปเล่นพิทซะ:030::030::030:
    ไฟล์แนบ
    Hearties2.jpg 13K
  • yoot:

พิทบูลอาจจะไม่ดุอย่างที่คิดน่ะ แต่มันก็มีสันชาตญาณของมันอยู่แล้วที่บ้านเลี้ยงพิทบูลกับปักกิ่งก็ยังอยู่กันได้น่ะแค่เวลากินอาหารกับของเล่นต้องแยกกันแค่นั้นมันก็จะไม่มีปัญหา ส่วนเรื่องอาหารถ้าเด็กๆอยู่ก็เอาใจหน่อยก็ได้ให้อาหารเสริมมันบ้าง
    แต่ต้องให้เป็นเวลาแค่นั้นเอง(ฝึกไว้ตั้งแต่ตอนเล็กๆ)
  • ถ้าต้องการเฝ้าบ้านแบบสุดยอด ฟิล่าครับ
    พิทเฝ้าได้ระดับนึงนะเค้ารู้ใครมาดีมาร้าย
    แต่ก็ขึ้นกับสายเลือดบวกการเลี้ยงดูด้วยครับ ซึ่งถ้าโตไมแล้วไม่ค่อยดุอย่างที่เราหวังจะทำอย่างไร
    ต้องถามตัวเองแหล่ะครับจุดประสงค์ในการเลี้ยงจริงๆคืออะไร
  • ฟิล่าดุดีครับ แต่เห่าฉิบ......เห่าเกิน เสียงดังกังวาลมากดังไปต้นซอยถึงท้ายซอย กินจุ ขี้เยอะกองใหญ่ตามตัว.....น้ำลายมาก ขี้อิจฉาติดเจ้าของคนเดียวนายเดียว สำหรับคนในบ้านเฉยๆ
    ตัวนี้ผมขายแล้ว มีคนมัดจำแล้ว ผมกลับมาเลี้ยงพิทเหมือนเดิม ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    ซอนญ่า1.jpg 46K
  • อีกภาพ
    ไฟล์แนบ
    ซอนญ่า3.jpg 48K
  • อีก
    ไฟล์แนบ
    ซอนญ่า2.jpg 49K
  • ตัวนี้ผมก็ขายแล้ว โละหมด กลับมาเลี้ยงพิทเหมือนเดิมครับ.....สุดๆๆ
    ไฟล์แนบ
    rott.1.jpg 31K
  • สุดท้ายมาตายที่พิทว่างั้นเหอะ
    กร๊ากกกกกกกกก
  • คนส่วนมากเจอปัญหาเลี้ยงแล้วไม่ดุ
    แต่ทำไมหมาผมดุทุกตัวเลย ส่งสัยเหมือนเจ้าของ ฟัดกับเขาไปทั่ว ฮ่าๆๆ

ขนาดเดอะเหลือกเดี๋ยวนี้ดุชิผาย แปลกเข้ามาละเป็นไม่ได้ พุ่งใส่ตลอด:001::001::001:
  • ของผมก็พุ่งใส่แต่ไปเล่นกะเค้าซะงั้น
  • สุภาพสตรีท่านใด มีปัญหาปรึกษาท่านโก้นะครับ :030:
    แต่สุภาพบุรุษผมไม่แน่ใจว่าท่านจะว่างตอบหรือเปล่า ฮา........................ :005:
  • :062::062::062:เหอ ๆ ๆ เป็นธรรมดา สำหรับคุณโอ๋ (VIGO) อ่ะ เห็นสาว ๆ ล่ะไม่ได้เล๊ยยย..........กะโดดเข้าหาเหมือนเจ้าฟีโร่เลยล่ะ ใช่ป่ะคับน้องโอ๋ 555 เจ้าที่บ้านผม 2 ตัวอ่ะ ใครแปลกหน้าอย่ามาแหย๋มม...........คอขาดอย่างเดียวคับผม ในรูปเจ้า Kawliga ลูก Kekoa + Menu เปิดรับผสมนะคับ เผื่อใครสนใจ พี่มาร์ค ในรูปเป็นงัยมั่งอ่ะคับ F1 จงเจริญ เย้..................:067::067::067:
    ไฟล์แนบ
    Kawliga2.jpg 59K
  • อิอิ....ขอแนะนำบ้างได้เป่า
    วิธีเลี้ยง พิตไว้เฝ้าบ้าน ของเจเจ (เจ ทำแล้วได้ผลดี)
    หมาของ เจ จะเลี้ยงไว้ในรั้วบ้านอย่างเดียว
    ไม่ปล่อยออกไปวิ่งนอกบ้านแบบอิสระ
    การออกนอกบ้าน จะต้องเป็นคนในครอบครัวพาออกไปเท่านั้น
    (เมื่อเจ้าของหยิบสายจูงจะดีใจออกนอกหน้ามากๆ)
    เวลามีเสียง อารัยแปลก จะบอกกับสุนัขที่บ้าน
    "ไปดูสิเสียงอารัย" "ใครอยู่หน้าบ้านไปดูสิ"

พาเค้าเข้าสังคมบ้างบางครั้ง เช่น จูงออกนอกบ้าน
    จูงไปหาคนที่ไม่ได้อยู่ในครอบครัว
    ก่อนจะเดินไปถึงตัวบุคคลนั้น จะพูดว่า
    "นี่ป้า....นะ นิ่งนะลูก" "นี้คุณหมอนะ นิ่งนะลูก" เป็นการแนะนำ

การพาบุคคลอื่นเข้าบ้าน จะบอกเค้าทุกครั้งว่าใครมา
    แล้วเดินไปเปิดให้ประตูเอง จะไม่ให้ใครเปิดเข้าบ้านโดยพละการ

จากการฝึกหมาปัญญาอ่อนๆ ตัวนึงที่ใครๆก็เล่นกับมันได้
    แต่ลับหลังเวลา เจ ไม่อยู่เสียงลือเสียงเล่าอ้างคุ้มเหนื่อยเลย

เวลากลับบ้าน ป้าข้างบ้านบอกว่า วันนี้ ซีบีด มันเห่า คนเก็บของเก่านะ
    วันนี้มันเห่าคนจดมิตเตอร์น้ำ ทั้งที่เวลามีคนอยู่บ้าน ไม่เคยได้ยินมันเห่า แปลกมั้ยละ

อีกครั้ง มีคนเดินมาขอบริจากเงินโลงศพ แรกก็ยืนคุยธรรมดา
    ฟังเค้าพูดไปว่าจะเอาเงินบริจากไปวัดไหน บราๆๆ...
    ไอ้หมาเรานั่งนิ่งอยู่หน้าประตู แต่พอไอ้คนนั้นมันเกาะรั้วบ้านเท่านั้น
    เจ้าซีบีด ประโดดขึ้นจะงับหน้าเลย ดีว่ารั้วกั้นไว้
    (สรุป มันเดินหายไปเลย เงินบริจากก็ไม่เอาแล้ว)

ล่าสุดพาเจ้าซีบีดไปฉีดยา จอดรถที่ร้านล้างรถ
    พอเราเสร็จธุระ จะกลับไปเอาหมาขึ้นรถ
    เจ เปิดประตูหลังกำลังจะเอาหมาขึ้น ไอ้เด็กรับรถก็หวังดี
    เดินทะเลอทะล่าเข้ามาประชิดตัวจะเปิดประตูหน้ารถ บริการเรา
    เจ้าซีบีด แทนทีจะกระโดดขึ้นรถ มันกระโดดงับแขนเด็กนั้นสะ
    (ดีว่าเด็กมันใส่แขนยาว แผลแค่ถากๆ ไม่มีเลือกออก)
    เลยถามว่าจะฉีดยามั้ย เด็กบอกไม่ฉีดไม่เป็นไร (รอดตัวไป)

ดูหน้าตามันสิ แบ้ว ขนาดนี้ ใครจะเชื่อว่าเฝ้าบ้าน และ ห่วงเจ้าของได้ดี
    ไฟล์แนบ
    127.jpg 75K
  • :006::063::063::063:สุดยอดหมาครับ
  • ขอบสำหหรับทุกคนนะคะ
    ที่ให้คำแนะนำ
    หมาที่เมย์จองไว้ก้อหมาคุณ Jay_Jay นี่แหละคะ
    m 4 นะคะ คงจะได้เชื้อแม่มันมาบ้างนะคะ
    เหอๆ ความดุนะคะ ไงก้อฝากเลี้ยงไว้ก่อนนะคะ
    เดี๋ยวต้นเดือนจะไปเอา ตอนนี้คนไปเอาให้ยังไม่อยู่นะคะ
  • อิอิ เจ้าซีบีด เค้าไม่ดุเลยนะคะ ออกจะต๊องๆสะด้วยซ้ำ
    ขนาดเล่าให้ที่บ้านฟังว่า วันนี้ ซีบีด มันไปงับคนมา
    เค้ายังไม่เชื่อ เจ เลย เจ เองยังไม่คิดเลยว่าเค้าจะทำได้:m006:

คงจะเป็นสัญชาตญาน+กับพฤติกรรมที่เราสอนเค้านะคะ
    เค้าก็จะไว้ใจ เฉพาะคนที่เรารู้จักและไว้ใจ
    เค้าคงไม่รู้จักหลอกว่า คนๆนี้เป็นใคร
    แต่การที่เราพูดกับเค้า ทำเป็นประจำ
    เค้าจะเรียนรู้ได้เองว่า คนนี้ได้ หรือไม่ได้:m021:

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กว่าจะรูปร่างเข้าที่เข้าทาง พูดจากันรู้เรื่อง
    ต้องมีต่ำๆอายุสัก 8 เดือนเห็นจะได้อะคะ
    ช่วงที่เค้ายังเด็ก ขโมยอาจจะอุ้มหมาก่อนของก็ได้นะคะ:m057:
  • อยากได้แบบ เจเจ บ้างจังเลยนิสัยน่ารักเหมือนเจ้าของเลยนะจ๊ะ
  • เยี่ยมมากครับคุณเจ
    ชื่นชมและนับถือ:063::063::063:
  • แหล่มเรยซีบรีด
  • อีก 1 บทเรียนที่ เจ ใช้กับหมาที่บ้าน
    กรณีกัน คนเข้ามาตีสนิทกับหมา แต่ไม่รู้ว่าจะได้ผลมั้ย
    ยังไม่มีประสบการณ์ตรงนะคะ

เจ จะมีชื่อเล่นอีก 1 ชื่อสำหรับหมาแต่ละตัว
    เพื่อไว้เวลามีคน แปลกหน้าเดินเข้ามาถาม และเล่นกับหมา
    เจ้าซีบีด จะชื่อ "หนูดำ" ส่วนเจ้า ลุคมิค ชื่อ "ไอ้ด่าง"
    แต่เจ้าของและคนในบ้าน ห้ามเรียกชื่อ ที่ 2 นี้เด็ดขาดนะคะ
    ไฟล์แนบ
    IMG_4699 (Small).jpg 38K
  • ไอเดียเจ๋งมากน้องเจ

เดอะเหลือก ชื่อในบ้าน
    ออกนอกบ้านชื่อ เดอะไดมอนด์อาย ออฟ บีเจ ฮ่าๆๆๆ
  • เจ คะ เมย์ว่าวันที่ไปรับน้องหมาจะแวะตัดหูเลยดีไหม
    แต่ก้อกลัวเขาจะตรอมใจเพราะต้องย้ายบ้านด้วย
    แล้วก้อโดนตัดหูด้วย เจว่ามันจะเป็นไรรึป่าว
  • เจ ว่ารอครบ 3 เดือน แล้วตัดยังมะสายนะค๊าบ
    1. สุนัขแข็งแรงกว่า
    2. การดูแล ง่ายขึ้น เพราะน้องหมาย้ายบ้านแน่นอน
    กินยาก นอนยากอยู่แล้ว ยิ่งตัดหูอีก เจ็บทั้งกาย เจ็บทั้งใจ
    ป้อนยาน้องหมายิ่งยากก่า กินกะนอนอีก:m004:

ใจ ร่มๆ เน่อ:m080:
  • ช่ายๆเห็นด้วย
    ไปเอามาแปลกที่ปลกคนยังโดนตัดหูอีก
  • การป้อนยา นี่ ผมเคยป้อนยาก :o042: แต่ พอหมอ สอน ก็ ง่ายนิดเดียว :o059: ลองให้ คุณหมอบอก ดูนะครับ :o055::o057::o056:
  • ไอเดียการตั้ง2ชื่อของคุณ jay jay เจ๊งดีครับ น่าจะได้ผล ถ้าหมาไม่ดันไปจำชื่อที่ 2 น่ะครับ