ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์ค และสมาชิกพิทบูลโซน รวมทั้งสมาชิกลากน้ำหนักยุคบุคเบิกทุกท่านครับ
  • ผมไม่ทราบว่าพี่มาร์คได้รับทราบข่าวหรือยัง แต่ ณ ตอนนี้ เจ้าไดมอนด์ขาว พิทบูลเพศเมียของแชมป์ อดีตตำนานลากน้ำหนักของวงการ ได้จากโลกนี้ไปแล้วครับด้วยวัยเพียงเกือบ ๗ ปี โดยอาการเนื้องอก และไตวายเฉียบพลัน จึงขอแจ้งให้ทราบมาทั่วกันครับ

ในรูปคือเจ้าไดมอนด์ กับการลากครั้งสุดท้ายเมื่อปลายปี ๒๕๔๗ ครับ ก่อนแขวนชุดลาก
    ไฟล์แนบ
    The mall 058.1.jpg 59K
  • หวัดดีครับพี่นล

แล้วก็แสดงความเสียใจกับ แชมป์ด้วย

Rest in Peace ไดม่อนขาว
  • สิ่งหนึ่งที่อยากให้เจ้าของพิทบูลทุกท่านพึงระวัง
    อย่าคิดว่าหมอจะตัดสินใจถูกต้องทุกครั้ง
    การเชื่อหมอโดยไม่คิดตามให้ดี คุณอาจจะต้องเสียใจไปตลอดชีวิต
    ชีวิตหมาคุณ อย่าเอาไปเสี่ยงกับหมอหมาๆ

ปัญหาที่น่ากังวลที่สุดในเวลานี้คือ
    การวินิจฉัยโรคผิดพลาดของสัตวแพทย์ที่ไม่เข้าใจอุปนิสัยที่แท้จริงของพิทบูล

มีหมอเป็นจำนวนไม่น้อย คิดว่าหมาทุกตัวที่เจ้าของพามาหา
    มีค่าเพียงแค่หมาธรรมดาทั่วไปตัวหนึ่ง เขาก็รักษาไปตามมีตามเกิด
    โดยไม่คำนึงว่าหมามันก็มีชีวิตจิตใจเหมือนกัน
    และที่สำคัญ หมาบางตัวมันมีคุณค่าทางใจต่อเจ้าของมากเพียงไหน
    การลงมือผ่าตัดหมา เพราะการวินิจฉัยผิดพลาด สร้างความเสียใจให้เจ้าของหลายคนแล้ว
    การวินิจฉัยผิดพลาดก็ควรยอมรับผิด ไม่ใช่ปกปิดข้อมูลหรือเอาชีวิตหมาคนอื่นมาเป็นของเล่น

การที่หมาไม่ยอมกินอะไรเลย ขณะที่อยู่ในโรงพยาบาล ไม่จำเป็นว่ามันเกิดจากการป่วยที่ร้ายแรงเสมอไป
    มันอาจเกิดสาเหตุเล็กๆ แค่การห่างจากเจ้าของเท่านั้น

หลับให้สงบนะ เจ้าไดมอนด์ขาว ผู้สร้างตำนานการลากบทแรกในเมืองไทย:039:
  • ยังมั่นใจว่า เนื้อไม่งอก ไตไม่วาย แต่เจอหมอควายๆ เท่านั้นเอง
  • Joejoche:

R.I.P เจ้ามอนด์(ขาว)

Mr.TANK เป็นไงบ้าง..นล
  • สัตวแพทย์คนหนึ่ง:

หมานะไปดีแล้ว แต่คนนะปากดีเหมือนเดิม
    ให้เกียรติสัตวแพทย์กันมั่งครับคุณ Mafia ถ้าแน่จริงระบุชื่อด่าไปเลย เป็นคนๆไป ไม่ใช่เหมารวม
    จะหมอหมา หรือ หมอหมาๆ ถ้าคุณเก่งจริง รักษาเองเลยครับ ไม่ต้องพาหมาไปหาหมอ
  • มาเฟีย:

ขอโทษท่านสัตวแพทย์คนหนึ่งด้วยครับ
    ไม่ทราบว่าผมด่าเหมารวมตรงไหน

ผมด่าหมอหมาที่ไม่มีจรรยาบรรณครับ
    หากท่านรวมอยู่ในนั้นผมก็หมายถึงท่านด้วยครับ

ท่านต้องยอมรับความจริงนะครับว่าหมอ ไม่ใช่ว่าเลวทุกคนหรือดีทุกคน
    มันมีดีมีเลวปนกันทุกวงการ หมอดีๆก็เยอะ ยกตัวอย่างหมอพิทบูล ที่คอยตอบปัญหาให้พวกเราอยู่นี่ผมก็ชื่นชม
    ไม่ใช่ว่าผมด่ามั่ว หมาผมตายก็เพราะหมอวิเคราะห์ผิด ไม่ใช่หรือ????

แต่เคสนี้ ผมรู้รายละเอียดพอสมควร มันเกิดจากหมอ วินิจฉัยโรคผิดอีกเช่นกันครับ

ขอโทษนะครับที่ต้องพูดตรงๆแบบนี้
  • มาเฟีย:

ไม่ใช่แค่หมอหมา หมอคนผมก็เจอมาแล้วเช่นกัน

พูดได้เลยว่าโรงพยาบาลรามคำแหง

ผมปวดท้อง ไปหาหมอ จะจับผมผ่าตัดใส้ติ่งเฉยเลย
    ผมไม่ยอมผ่า และก็อยู่มาจนทุกวันนี้ไม่เห็นมีปัญหา

ล่าสุดเกิดกับแม่ผมเอง ปวดท้องพาไปหาหมอที่โรงบาลนี้อีก ก็บอกว่าใส้ติ่งอักเสพเช่นกัน
    ผมตัดสินใจย้ายโรงพยาบาล ตอนนี้ก็ยังอยู่ดีไม่เห็นต้องผ่าเลย
    (เหตุที่พาไปที่นี่ เพราะแม่ผมชื่นชมเหลือเกิน คุณหมอท่านนี้ และโรงพยาบาลแห่งนี้)

จะบอกอะไรให้นะครับ
    การขู่ มันใช้ได้กับคนที่ไม่รู้เท่านั้น
    แต่ค่าใช้จ่าย ในการผ่า 8 หมื่นบาทครับพี่น้อง
    หากคนที่เขากำลังทรัพย์ไม่ถึง เขาคงเดือดร้อน

ไม่ใช่ว่าไม่มีเงินจ่าย เงินแค่นี้มันไม่เยอะสำหรับครอบครัวผม
    แต่การจะให้หมอ เพื่อการพานิชย์มาผ่าท้องคนเล่น คงไม่สนุกหรอกครับ
  • มาเฟีย:

เพิ่มเติมให้อีกนิดนะครับ

โรงพยาบาลแห่งนี้ เคยวินิจฉัยสุนัขของคุณแชมป์ อีกหนึ่งตัวที่ชื่อ กริฟฟิน ว่าเป็นมะเร็งในเม็ดเลือด
    ไม่สามารถรักษาให้หายได้ ต้องฉีดยาให้หลับ แต่คุณแชมป์ทำใจไม่ได้ตัดสินใจพากลับบ้าน
    ปรากฏว่า หมาที่หมอบอกว่าเป็นมะเร็งในเม็ดเลือดกลับ มีร่างกายแข็งแรง เป็นปกติทุกอย่าง
    แถมยังให้กำเนิดลูกออกมาอีกหนึ่งคอกด้วย

หากวันนั้น คุณแชมป์ยอมให้หมอฉีดยาให้หลับไป
    เจ้ากริฟฟินคงตายฟรี

ผมรับผิดชอบทุกคำพูดที่ผมได้แสดงไว้ตรงนี้
    และจริงๆแล้วยังมีข้อมูลอยู่ในมืออีกหลายเรื่อง

ส่วนคุณหมออีกท่านหนึ่งที่ผมขอยกตัวอย่างและขอชื่นชมในความรับผิดชอบ
    ท่านประจำอยู่ที่โรงพยาบาลสัตวรักษ์ จังหวัดชลบุรี
    ท่านวางยาสุนัขหนึ่งตัว เพื่อตัดหู โดยสุนัขตัวนี้มูลค่าตามที่ตกลงซื้อขายกันเกินแสนบาท
    จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม หลังวางยาสุนัขเกิดไม่ฟื้น
    ท่านเขียนเช็ค ตามมูลค่าสุนัขให้แก่จำของโดยไม่มีการต่อรองใดๆทั้งสิ้น

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านแล้วคิดตามนะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...หลับให้สบายเจ้าไดมอนด์...:024:

ปล...แป๊บๆผ่านไป 3 ปีแล้วหรอเนี๊ย..งานลากที่เดอะมอลล์บางกะปิ..:017:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับกับการจากไปของสมาชิกในครอบครัว
  • ชื่นชมครับ เจ้าไดมอนขาว..........หลับให้สบาย......ในรูปเป็นงานลากที่เดอะมอลล์บางกะปิ หรือครับ น่าจะมีอีกเนอะ....:o001:
  • สวัสดีครับโก๋โอ๊ค กับโจ้ รวมถึงทุกๆ ท่าน หวังว่าพอกลับเมืองไทยไป คงจะได้เจอทุกๆ ท่านอีกครั้ง สำหรับโจ้ หมาผมจากที่ติดตามถามข่าวคราวที่บ้าน ตอนนี้ก็อยู่สุขสบายดี นอกจากตัวที่อ้วนขึ้นไปอีก เพราะผมไม่อยู่ เลยไม่มีใครพาออกกำลังกาย กลับไปคงต้องเข้าโปรแกรมลดหุ่นกันหน่อย

พี่มาร์คครับ ตอนนี้จากที่ผมนึกๆ ดู พวกสุนัขรุ่นๆ เดียวกันกับที่สุนัขของผม (เจ้าแท้งค์) เคยเจอ และเคยทำกิจกรรมด้วย เริ่มทยอยจากกันไปทีละตัว สองตัวแล้ว นึกดูก็น่าใจหายเหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นเจ้าไทเกอร์ , เจ้าเต้าทึง , เจ้าเด็กซ์เตอร์ , เจ้าออก้า แล้วก็ล่าสุดคือเจ้าไดมอนด์ คิดแล้วก็เซ็งแต่ก็คงต้องให้เป็นไปตามวัฏจักรของชีวิต

ตอบคุณ AAท่าพระ ครั้งนั้นที่มีการแข่งลากน้ำหนัก ผมเป็นคนจัดครับ เพราะ ณ ตอนนั้นมีการประกวดสุนัขที่เดอะ มอลล์ บางกะปิ โดยชมรมบูลเทอร์เรีย รวมทั้งปีนั้นทั้งปี (หลังจากที่หนังสือสวนจตุจักรเลิกจัดการประกวดที่โรงแรมรามา การ์เดน) ไม่มีการจัดงานลากน้ำหนักเลย ผมในฐานะรองประธานชมรมบูลเทอร์เรียแห่งประเทศไทย ในขณะนั้นจึงคิดเอาการแข่งขันลากน้ำหนักมาจัดประกอบกับงานประกวดครับ เพราะบนนั้นเป็นห้าง มีแอร์ จึงสามารถจัดได้โดยไม่มีอุปสรรคด้านอากาศ รวมทั้งคนนอกมีโอกาสเข้ามารับรู้เรื่องการแข่งขันลากน้ำหนักได้เยอะกว่า การตอบรับของคนดูเป็นไปได้อย่างดีมากครับ (เห็นได้จากรูป) รวมทั้งมีรายการทีวีมาสัมภาษณ์ด้วย เพียงแต่ปัญหาคือการขนย้ายอุปกรณ์การแข่งขัน เพราะต้องขนขึ้นห้างที่ค่อนข้างทุลักทุเลพอสมควร ทั้งรถลาก และน้ำหนักที่ใช้โหลด ซึ่งหลังจากครั้งนั้นเท่าที่จำได้จนถึงวันนี้ ก็มีการจัดแข่งลากน้ำหนักบนห้างอีกเพียงแค่ครั้งเดียวครับ คือตอนที่ครูอุ๊จัดการแข่งขันมหกรรมกีฬาสุนัข ที่ขอให้มีการรวมการลากน้ำหนักเข้าไปด้วย จากนั้นก็ไม่มีอีกเลยครับ
  • ขอบคุณครับผม.....สำหรับคำบตอบ.......:o001:
  • ขอแสดงความเสียใจกับ แชมป์ด้วยครับ
  • จากไปเพื่อเป้นตำนานครับ ไดมอนด์
  • เสียใจด้วยครับ...หมาขอผมก็ตายด้วยโรคพยาธิในเม็ดเลือด โดยที่พาไปหาหมอท่านหนึ่ง ตรวจเลือดก็แล้วเช็คไปก็หลายอย่าง ค่ายาแต่ละครั้งก็เป็นพัน บางครั้งเกือบสองพันบาท ปกติทุกทีครับ..สุดท้ายมันก็ตาย เสียใจจริงๆที่เปลี่ยนหมอช้าไป !!!

มันผ่านไป 2 เดือนแล้วทุกวันนี้บางเวลา แฟน กับ ลูก ยังบ่นถึงอาก้าอยู่เลย............
  • ไว้เจอกัน ตอนกลับมาเมืองไทยครับพี่นล

อย่าติดใจ สาวฮอลแลนด์ จนลืม สาวไทยล่ะพี่ :018: