ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเกือบเป็นเหตุแนะพี่น้องครับ........
  • :028:วันนี้ตอน10โมงเช้า ผมเอาพิทน้อยของผมจะไปฉีดวัคซีนเข็มแรก45วัน ไปโดยใส่ตะกร้าหน้ามอไซด์ไป(บ้านผมอยู่ตจว.) ไปคลีนิคใกล้บ้าน เข้าซอยกำลังผ่านหน้าบ้านหลังนึง มีหมาไทยผสมสีขาวมันยืนอยู่หมาโตแล้ว พอผมขับผ่าน มันไล่กวดจะเข้ามากัด ด้วยความตกใจ กำเบรคข้างนึงซึ่งเป็นเบรคหน้า เพราะอีกข้างคอยจับพิทน้อยไว้รถเกือบล้ม ผมเลยหยุดรถมอไซด์ด้วยความโมโห
    เลยตะครอกดังๆ....เฮ้ย เดี๋ยวเตะแม่....งเลยนี่ ขณะนั้นไอ่เจ้าของหมามันนั่งอยู่โดยที่ผมไม่ทันเห็น มันก็พูดเปรยออกมาว่าก็ลงมาเตะเดะ ผมได้ยินก็หันไปมองผมบอกว่าแล้วทำไมไม่ดูหมาปล่อยให้มาไล่งับคนผ่านไปมา เดี๋ยวคนตกใจแล้วรถล้มจะว่าไง ตอนนั้นผมเลยรีบเอาพิทน้อยไปฝากหมอไว้ก่อน แล้วผมก็ย้อนกลับมาหามันอีก มันอยู่ในบ้าน ผมก็เลยถามมันว่าเมื่อกี้พูดจะเอายังไงด้วยความโมโห มันเดินออกมามันบอกแล้วจะเตะหมามันทำไม มันหาว่าผมเป็นนักเลงคุมซอยทำใหญ่โต มันบอกว่าถ้ามันจะเตะหมาผมบ้างจะเป็นไง ผมบอกหมาผมอยู่ดีๆมันไปทำอะไรให้(แค่45วันเอง) มันคนละเรื่อง อันนนี้หมาคุณมันมาไล่กวดกัดชาวบ้านที่ขับมอไซด์ผ่านไปมา แล้วนี่มันซอยสาธารณะ ผมบอกว่าถ้าเกิดคนอุ้มเด็กหรือซ้อนเด็กเล็กมาแล้วรถล้มขึ้นมาจะทำไง มันบอกว่ามันรับผิดชอบเอง ผมเลยบอกว่าแล้วอย่าให้มันเกิดเรื่องทำไม แล้วค่อยมารับผิดชอบ ทำไมไม่กันไว้ก่อนดูแลหมาคุณดีๆ ตอนที่หมามันไล่กวดผมมันนั่งดูเฉยๆ ไม่ลุกมาดุหมามันสักคำ โต้เถียงกับมันสักพักแม่มัน ก็เดินออกมาขอโทษขอโพย กับเพื่อนบ้านอีกหลังนึงที่ผมรู้จักก็ออกมาไกล่เกี่ย เพือ่นบ้านบอกเอาน่ะแม่เค้าขอโทษแล้วนะ ผมก็เลยใจเย็นขึ้นบ้าง เค้าบอกหมาเค้าชอบไล่กวดมอไซด์แต่ไม่รู้จะทำไง ทั้งดุทั้งตีก็แล้วก็เป็นอีก ไม่รู้จะทำไง ไอ่ตัวกวนทีนลูกชายเค้าก็เดินเข้าบ้านแต่นั่งฟังอยู่ข้างใน ผมคุยกับแม่มันสักพักก็กลับ
    ครับพี่น้องผมผิดหรอ กับไอ่คนที่เลี้ยงหมาแล้วไม่ดูแลรับผิดชอบต่อสังคม ผมถามคนละแวกนั้นเค้าบอกหมามันชอบไล่กวดมอไซด์อยู่บ่อยๆ
    ผมเกือบจะเอาเด็กไปตืบมันซะหน่อย คิดไปคิดมาไม่อยากสร้างเวรสร้างกรรมเลยจริงๆ:028::060:
  • ใจเย็นๆคับฆ่ากันตายเพราะเรื่องหมาๆมีกันมาหลายรายแล้วอีกฝ่ายตายอีกฝ่ายคุกไม่คุ้ม
    ลองดูกันยาวๆมันกวนตีนเดี๋ยวมันก็โดนตีนตายไปเองคับใจเย็นๆนับ1-100ไปก่อน:m000:
  • :o001: ถ้าท่านจะเตะหรือตีมัน คิดสัดนิ๊ดนะครับก่อนจะโมโหไปมากกว่านี้ หมามันเร็วนะทั่นเตะไม่ทันหรอกครับ ตียิ่งไม่ทันใหญ่เลย ยกเว้นมันซ่าเจงๆเข้ามากัดเลย ถึงจะตีถูก อันนี้เป็นปัญหาสังคมครับ ปล่อยหมาออกมานอกบ้านสร้างความเดือดร้อน ผมเจอแบบนี้ถามเจ้าของบ้านไปหลายรายแล้วครับ(ก่อนผมจะเลี้ยงหมานะครับ) ถามว่านี่หมาใครทำไมปล่อยออกมานอกถนน มันดุนะครับกัดคนไล่กัดรถคนตกใจหมด ถ้าไม่เลี้ยงใว้ในบ้านรั้วขอบชิดผมถือว่าเป็นหมาข้างถนนนะครับผมตีไม่เลี้ยงนะครับเอาผิดผมไม่ใด้นะครับ เพราะผมก็ต้องรักษาความปลอดภัยตัวเอง หลังจากนั้นวันหลังผมเจอมันไล่กวดคนอื่น ไม่ฮอกกี้ครับหวดเข้าดั้งหรือสันจมูกเลย ชักกระแด๋วๆ ตามไปกระหน่ำอีกทีจะซ้ำ(แต่ในใจดันนึกสงสารอีกเวรกรรม)ตัวที่ไม่โดนเจอวันหลังตอนขับรถเปิดสนเท้าเข้าหาครับเฉียวๆไม่ให้โดน มันจะหลบเองหลังๆมันเจอรถใครผ่านมันก็หลบลงถนนเองครับ(หมาแถวบ้านรถชนตายเดือนละ1-2ศพครับหมาข้างถนน) หมามีเจ้าของนี่พูดให้เข้าล่ามหรือขังยากครับ แต่ควรพูดกับเค้าก่อน เพราะผมกับเพื่อนเบ้อเพราะหมาตัดหน้าวิ่งชนล้อมาเยอะ
    :o001: การจะตีมันก็สงสารครับตีใด้ที2ทีก็ เวทนาแล้วครับ ต้องตีตอนมันเผลอครับ ตอนมันจะกัดกันหรือกัดคนอื่น เฉยๆอย่าหวังเลยครับ จะใด้กินมัน ใช้วิธีเปิดสนก่อนจะถึงตัวมันอ่ะครับมันเห็นจะหลบเองครับ บ่อยๆเด๋วมันก็กลัวรถเองครับ บางทีขับๆอยู่โค้ง ฟิโน่ผู้หญิงขับอยู่หน้าผม แหมหมามันพรวดมาเห่า คุณเธอก็ตกใจคว่ำเลย แถมทางโค้งด้วยผมหวิดตายเลยเพราะกระบะอยู่หลังผม เบรคกันตัวโก่งเลย เพราะหมาแท้ๆ
    :o001: พี่ชายผมสอนใว้ทนใด้ก็ทนไปก่อน ทนไม่ไหวให้เหตุผลอธิบายเค้าตามกฏหมาย หมาอยู่นอกบ้านไม่ใด้อยู่ในสายจูง ตีใด้ครับ ถามว่าตีทำไม บอกไปเลยมันจะกัดผม ผมไม่รู้นึกว่าหน้าข้างถนนกลัวไม่มีคนรับผิดชอบ สัตว์หน้าขนใว้ใจยากครับ ถ้าตีแล้วเจ้าของปกป้องก็แจ้งทางเทศบาลหรือสำนักงานเขต อาจต้องใช้เวลาตามบ่อยๆหน่อย เด๋วเค้าจะมาคุยให้ ประมาณว่าให้เลี้ยงอยู่ในบ้านออกมาจะให้เทศกิจจับ ถ้าเค้ายังปล่อยก็มือถือถ่ายไปเลยครับ แล้วไปแจ้งกับคนเดิม เพราะบางทีคนเหมือนกันไม่มีอำนาจจะไปพูดหรอกครับต้องให้ผู้มีอำนาจโดยตรงพูดถึงจะเชื่อ
  • คราวหน้า หากโดนหมาไล่อีก เตะหมาก็เจ็บตีน เผลอๆเราโดนกัด ซวยอีก ทั้งปัญหาก็ไม่จบ

ควรบอกเจ้าของนะครับ
    ว่าเตะหมาคงแก้ปัญหาไม่ได้ แต่ถ้าเตะเจ้าของน่าจะแก้ที่ต้นเหตุได้ผลดีกว่า
    หากมันยังเถียงก็กระทืบแมร่งเลย สงเคราะห์มันหน่อย
    คนพวกนี้ชอบความรุนแรงครับ ได้บุญอีกตะหาก ฮ่าๆๆ :006::006::006:

โคตรเกลียดเลย พวกเลี้ยงหมาแล้วปล่อยมาไล่คนเดินถนนนี่ (เขาเรียกพวกสวะสังคม เอาตัวเองสบายใครเดือดร้อนช่างแมร่งมัน)
    พอหมากัดคน อย่างเก่งก็พาไปหาหมอ เสียค่าทำขวัญ แต่ถ้าเขาตายหรือพิการ มันจะชดเชยได้อย่างไร
    ช่วยกันประนามหน่อยครับ :063::063::063:

ขออภัย สำหรับคำพูดที่แรงนะครับ :022:
  • ปัญหาสังคมจริงๆครับ
  • เห็นชื่อ ท่านวาที่ไร นึกถึงกระทู้หมาหางขาด กร๊ากกกกกกกกกกกกก
    ผมนั่งขำคนเดียวทุกที ฮ่าๆๆๆๆ :030::030::030:

ภูมิปัญญาชาวบ้านของจริง โอ๊ยยยยยขำวะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • :o001: ป๋าก็อายเค้านะ ป๋าแนะนำซะ เด๋วไปประกันตัวผมด้วยนะ ว่าจะไปอัดสาวข้างบ้านอยู่ ชอบปล่อย ชิวาว่า มากัด เด๋วจะตามไปอัดถึงห้องนอนเลย รอดึกๆก่อน
  • อัดรัยอ่าพี่วา
    อย่าให้เสียงเล็ดลอดมาหล่ะ
    กร๊ากกกกกกกกกก
  • หมาน้อย:

เรามีหนึ่งกรณ๊ศึกษา...คล้ายๆ กัน เราเลี้ยงพิท 1 ตัว บ้านเป็นทาวน์เฮ้าท์ มีกรงสำหรับขังบ้างบางเวลา ถ้าอยู่บ้านเราก็จะปล่อยในบริเวณบ้าน จะพาเค้าจูงไปทิ้งขยะทุกเช้า-เย็น(ก็อุนจิเค้านั้นแหละ) ไม่เคยให้ปล่อยเรี่ยราดข้างนอกบ้าน ในซอยจะเป็นบ้านเช่านติด ๆ กันหลายหลัง มีเด็กหลายคน ทั้งอยู่ใหม่ และเก่า เจ้าพิทของเราเค้าจะไม่ค่อยเห่า เวลาปล่อยเค้านอกกรง เค้าจะชอบไปนั้งหน้าบ้าน มองผ่านประตูรั้ว มองคน มองรถ เดินผ่านไปมา เด็กวิ่งเล่นปกติ เค้าก็จะไม่เห่า นอกจากมาแหย่ เล่น เอาหินมาขว้าง มายืนดูใกล้ ๆ ทำเป็นหยอกเรียกชื่อมันแล้วผลุบ ๆ โผล่ ให้มันเห่าเล่น เห่าเลียนเสียงมัน ให้มันเห่าตอบ บางทีเราเลิกงานกลับมาเห็นก้อนหินตกอยู่ข้าง ๆ กรงก็มี รถยนต์เราเป็นรอยบ้างก้มี เราบอกเด็กพวกนี้ดี ๆ ก็แล้ว ว่าอย่ามาล่อหมาเรา ให้มันเห่า มันเสียงดังรบกวนบ้านข้างเคียง ต่อมาเราเลยไม่สนใจ ปล่อยให้มันเห่าเลย พวกพ่อแม่ไอ้เด็กเวรพวกนี้ก็อยู่นะ ไม่เห็นมันสั่งสอนลูกมันเลยเห็นมันมองเฉย ไม่สนใจ ที่สำคัญหมาเรามันจำไปแล้วว่าเด็กคนไหนที่ขว้างมันบ้าง มีอยู่วันนึ่ง 2-3 ทุ่มล่ะ มันก็มาเห่าเลียนเสียงหมาเราคือมาล่อให้หมาเห่าแล้วก็พากันหัวเราะสนุกสนาน มันก็เห่ากระโชกเลยนะ ใครเลี้ยงพิทคงทราบว่ามันเสียงดังมาก ซึ่งระแวกนี้เค้าเป็นคนทำงาน แล้วก็นอนเร็ว แต่มันก็มาแหย่ให้หมาเราเห่า เราก้มองดูจากในบ้าน เราก็เห็นแล้วว่าใคร จนบ้านข้าง ๆ 2 หลังเค้าคงหนวกหู เพราะมันดึกแล้ว เค้าเปิดประตูมาถามว่า"มันเห่าอะไรนักหนา" แฟนเราทนไม่ไหว เลยออกไปตะโกนด่าไอ้เด็กพวกนั้นว่า แบบตะคอกเลยนะ ว่า "จะมาล่อใหมันเห่าทำไม่กัน ไม่มีอะไรเล่นกันหรือไง กี่โมงกี่ยามกันแล้ว หนวกหูชาวบ้านชาวช่อง เค้าจะหลับจะนอนกัน เกรงใจกันบ้างไหม(ประมาณว่าอยากให้พ่อแม่พวกมันได้ยินด้วยล่ะ)" มันก็ยืนมองกันนะ ไม่วิ่งหนี แฟนเค้าเลยถามไปว่า "จะให้มันออกไปเล่นด้วยเลยมั้ย เอามั้ย เอามั้ย" พวกมันก็เลยวิ่ง แยกย้ายกันเข้าบ้าน ตั้งแต่วันนั้นไม่มีเด็กมาแหย่หมาอีกเลย เจ้าคำพูดคำนี้แหละที่เป็นเรื่อง หลายวันต่อมา พ่อไอ้เด็กนรกคนนึ่งที่ชอบมาแหย่หมาเรา(วันที่พูดนั้นไม่มีลูกมันอยู่ด้วย) แต่มันค่อนข้างหาเรื่องหน่อย มันเดินมาตะโกนหน้าบ้านเลย ท้าตี ท้าต่อย ขึ้นมึงกูเลย เดี่ยวก็ได้ หมู่ก็ได้ ไปเอาพวกมาเลย ไอ้เราก็งง ว่าท้าตีท้าต่อยเรื่องอะไร ยังคิดว่าเกิดไรขึ้นเค้าพูดกะเราหรือเปล่า พยามถามว่ามันเรื่องอะไรกันแน่ มันก็ยังไม่บอกนะ จะตี จะต่อยท่าเดียว พวกพ่อแม่พี่น้องมันนั่งมองเฉย เราก็นิ่ง บอกว่าเราไม่ตีไม่ต่อยกับใครหรอก มันเรื่องอะไรกัน บอกมาสิ จนสุดท้าย มันบอกว่า "เราจะปล่อยหมาไปกัดลูกมัน ถ้ามีคนจะปล่อยหมาไปกัดลูกเรามั่งจะรู้สึกอย่างไร " เรายิ่งงงไปใหญ่เลย ในใจเราคิดเลยว่า ไม่เคยพูดคำนี้แน่นอน มันหาเรื่องเราแน่ ถ้าเราร้อนเป็นเรื่องแน่ เข้าทางมันเลย เราเลยบอกไปว่า"ไม่มี ไม่เคยพูดหรอกคำนี้นะ เป็นไปไม่ได้หรอกที่จะปล่อยหมาไปกัดเด็ก มีแต่กลัวมันจะไปกัดคนอื่นด้วยซ้ำ คอยระวังด้วยซ้ำ" มันบอกว่า "มึงไม่ได้พูดแต่แฟนมึงพูด(มันพูดกะเราที่เป็นผู้หญิงนะ) เพื่อนกูนั่งกินเหล้าอยู่ได้ยินกันหมด (ตัวมันเองไม่อยู่ได้ยินด้วยซ้ำ)" ตอนนั้นแฟนเราคล่อมอยู่บนมอไซต์เราลงมายืนหน้ารถแล้ว มันก็ยืนอยู่ใกล้ ๆแหละ แทบจะขยำคอเสื้อกันเลย ยกมือชี้ ปากก็พูด เดินเข้าเดินออกเลย ตอนนั้นเราคิดนะ ถ้ามันชกแฟนเรา เราจะเอานิ้วควักลูกตาให้ตาบอดเลย ให้มันพิการไปเลย ทำมาหากินลำบากไปเลย (มันก็แค่ทะเลาะวิวาท อิ อิ) เรานี้นะโมโหสุด ๆ แต่แฟนเราใจเย็นมั๊ก ๆ อยู่ดี ๆ ก็มีเรื่อง ตัวมันไม่ยอมท่าเดียว จะตีจะต่อยให้ได้ สุดท้ายแฟนเราเลยบอกว่า เอ้างี้แล้วกันถ้าผมเคยพูดคำนั้นจริง ๆ ผมขอโทษละกัน ผมจำไม่ได้...จะจบหรือเปล่า" สักพักแม่มันก็เดินมา แล้วดึงลูกมันออกไปจากหน้าบ้านเรา เรามานั่งนึกกันว่าเราเคยพูดอย่างเค้าว่าตอนไหนหรือเปล่าก็นึกไม่ออกเลย เลยคิดว่าน่าจะเป็นวันที่ตะคอกเด็กพวกนั้นนั้นเอง "ถ้าเจอคนหาเรื่องแบบนี้จะทำอย่างไรดี..หมิ่นประมาท มันก็ไม่มีปัญญาจ่ายเราอยู่ดี คนไม่มีอาชีพเป็นหลักแหล่ง หาเช้ากินค่ำ โดนเรียกเก็บดอกเงินกู้นอกระบบทุกวัน ยังสงสัยอยู่เลยว่ามันเอาเงินที่ไหนมาใช้มาจ่าย ไม่เห็นมันทำงานอะไร อยู่แต่บ้าน(เช่า)..ยิ่งไอ้เด็กเปรตลูกมัน 5-6 ขวบ คุณจะเชื่อหรือเปล่าว่าเด็กอายุเท่านี้จะโกหก ตอแหลสุด ๆ" เราว่าถ้ามีเรื่องกัน มันไม่จบอยู่ดี ยิ่งเราเป็นคนทำงาน ไม่อยู่บ้านทั้งคู่ เลิกงานถึงบ้านก็เย็นทุกวัน... เรางี้ไม่กล้าปล่อยหมาเราเลยเวลาเราไม่อยู่ แม้แต่ออกไปซื้อของใกล้ ๆ เรายังต้องเรียกมันเข้ากรงเลย เรากลัวเค้าเอาอะไรมาโยนให้มันกิน เซ็งมาก ๆ ... เจ้าหมาเราก็ดูเหมือนมันจะรู้ด้วยนะ ถ้าพวกบ้านนี้เดินผ่านหน้าบ้าน มันจะขึงขัง หางชี้ ขนหลังชันแหน่วเลยคำรามเลย..หมามันยังรู้เลยว่าใครไม่ชอบมัน ทั้งที่เมื่อก่อนมันไม่เคยเป็นเลย/ เฮ้อ ๆ ๆ เล่าให้ฟัง
  • เห็นใจครับ โดนมาเหมือนกัน รำคาญมากครับ ต่างคนต่างอยุ๋แล้วกัน พวกมันกลัวว่าหมาเราจะไปกัดลูกมันมั้ง อย่างโน่นอย่างนี้ รู้ไว้ซะ ตูน่ะกลัวยิ่งกว่ามันอีก กัดขึ้นมาทีผมว่า งานเข้าเลยล่ะครับ ตอนหมาผมเล็ก พวกอิสลามข้างๆบ้านชอบเอาหินขว้างมันบ้าง เอาน้ำสาดมันบ้าง ทะเลาะกันหลายทีแล้ว หมาเราก็ดูแลตลอดไม่เคย ละสายตา พอมันโตขึ้นมามันคงจำได้อยุ่ในรั้วบ้านเห็นไอเวร นัน่เดินผ่านมาเห่าแบบจะเอาเรื่องให้ได้ ( เฉพาะพวกคนที่เคยรังแกมันตอนมันเล็กๆ ) เหมือนมันจะจำได้ เอาเป็นว่าต่างคน ต่างอยู่ครับพี่น้อง ไม่ต้องสนใจพวกที่มัน อคติกับเราและมันเรา วันไหนมันพลาดเข้ามาหาเรื่องใกล้บ้านตู ยิงให้หงายท้องเลย.... ( แค้น )
  • โหเจอหนักๆทั้งนั้นแต่ละท่านใจเย็นๆไว้ดีแล้วครับไอ้พวกที่หมาแหย่หมานี่ก็นะ
    อีกพวกที่เอาหินมาขว้างอีก ดีหน่อยที่บ้านผมยังไม่เจอแบบนี้
  • เอามันกันใหญ่ เล่าของเรามั่งดีกว่า

สมันเรายังหนุ่มๆ (ยังหล่อด้วยตอนนั้น):030:
    เราอยู่หมู่บ้านสร้างใหม่ (แต่เราเลี้ยงอัลเซเชี่ยนนะ) ยังไม่ปิดโครงการ แต่บ้านเราจะอยู่ใกล้แค้มป์คนงานก่อสร้าง
    คนงานพวกนี้ก็เดินผ่านหน้าบ้านทุกวัน หมาก็เห่า ไม่รู้แมร่งจะเดินอะไรหนักหนา ซอยอื่นที่ไม่มีหมาก็เสือกไม่เดิน

ต่อมา
    ตอนกลางวันไปเรียนไม่มีคนอยู่บ้าน ปล่อยหมาอยู่ตัวเดียว แต่พอกลับมาบ้านก็จะเจอก้อนหินเกลื่อนหน้าบ้านเลย
    และที่เราสงสัยว่า ทำไมเวลาไอ้พวกเวรนี้เดินผ่านหน้าบ้านเรา จะสังเกตุว่าหมาเราเห่ากรรโชกพวกนี้ตลอด

วันหลังเราจึงทำฟอร์มไปเรียนตามปกติ แล้วแอบดู
    ปรากฏว่า มีคนงานก่อสร้างคนหนึ่ง มาล่อหมาให้เห่า และเอาหินขว้าง และก็หัวเราะชอบใจ
    เราจึงแสดงตัว แล้วถามว่า มรึงจะไปแย่หมาทำเห้.. อะไร อยากกัดกะมันเดี่ยวๆไหมจะปล่อยออกมาให้
    มันก็บอกว่า ก็มันชอบเห่าเวลาเดินผ่าน แล้วมันก็เดินหนีไป

วันหลัง เราเลยเอาปืนมาเช็ดเล่นหน้าบ้าน แต่เอาลูกออก เวลามันเดินผ่านเราก็เล็งที่มัน แล้วก็ยิง เชะ ๆ ๆ
    แล้วก็แกล้งพูดลอยๆไปว่า ถ้าเอาคนเป็นเป้าได้คงมันส์ ยิ่งระยะนี้ไม่น่าพลาด ถ้าโดนหัวสงสัยดิ้น

ปรากฏว่าจากวันนั้น พวกมันย้ายซอยเดิน ฮ่าๆๆๆ

สำหรับกรณีคุณหมาน้อยก็น่าเห็นใจครับ
    แต่เรามีอนาคตอย่าไปแลกกับมันเลย ไม่คุ้มหรอก ทนไหวก็ทนๆไปก่อน กลับบ้านดึกๆดื่นๆอันตราย
    ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ หรือมันเล่นไม่เลิกก็บอก จะจัดให้ ช่วงนี้ ลูกน้องท่าน "......" กำลังว่างงาน
    แกก็ถามมาบ่อยๆ มีงานอะไรให้ทำหรือเปล่า อยากหารายได้พิเศษให้ลูกน้อง ฮ่าๆๆๆ :005::005::005:
  • :o015: ของผมยังไม่เจออ่ะ เพราะว่าเด็กๆหรือผู้ใหญ่เห็นมันจะวิ่งเข้าไปเล่นด้วยกระดิกหางยิกๆเลยบางทีผมก็เรียกเค้าเข้ามาในรั้วแล้วเปิดประตูให้ไปเล่นกับคนอื่นด้วย เล่นแปปเดียวมันก็เข้าบ้านเองอ่ะครับ อาจเพราะเป็นหมาเด็กเลยเล่นไปทั่ว แต่ผมเป็น ตึกอพาร์ทเม้นผมอยู่ด้านล่างอ่ะ ใครไปใครมามันก็เจอตลอด เห่าเฉพาะตอนพี่สาวผมมาเพราะพี่สาวชอบหิ้วข้าวคลุกตับมาฝากมันจำกันแม่นมากๆ
    :o001: ผมยังกลัวๆเลยครับ กลัวใครจะรู้ราคาแล้วอุ้มไปอ่ะ ถ้าตัวโตมันจะดุหรือปล่าวนี่สิน่ากลัวเพราะบ้านผมคนเดินเข้าออกบ่อย(ผ่านห้องอ่ะกั้นหมาใว้แค่ครึ่งแข้ง)
  • นับเป็นกรณีศึกษาที่ดีมากครับ

สำหรับคนที่เลี้ยงพิทบลู และสุนัขอื่นๆ

เยี่ยมครับ ทุกความเห็น:063:

ทุกปัญหามีทางออกที่ดี อย่าใช้อารมณ์ครับเห็นด้วย:006:

เราไม่ได้นั่งเฝ้า หมาเราทุกวัน ถ้าเกิดมีปัญหากับสมาชิกในบ้านเรา

รวมทั้ง หมาของเรา และเราจะเป็นผู้เสียใจไปตลอดครับ:002:
  • ถ้าผมเห็นใครเอาหินมาขว้างหมาผมๆก็คงไม่ยอมเหมือนกัน
    คำพี่มาร์คก็น่เอาไปใช้

มรึงจะไปแย่หมาทำเห้.. อะไร อยากกัดกะมันเดี่ยวๆไหมจะปล่อยออกมาให้

มันโดนใจจริงๆ
    กร๊ากกกกกกกกกก
  • คนเลี้ยงพิทฯอย่างพวกพี่ๆน้องๆของเราทุกท่าน เราเลี้ยงพันธุ์นี้ก็ไม่เคยปล่อยออกไปนอกบ้าน ออกไปก็ใส่สายจูงทุกที เลี้ยงแบบมีความรับผิดฃอบๆๆ ทำไมต้องมีเรื่องปัญญาอ่อนแบบนี้ด้วยก็ไม่รู้น่ะครับ ผิดกับอ้ายพวกเรื่องหมาแนววัดๆๆสถุนๆๆ(ขอโทษไม่ได้ว่าเพราะพวกมันเลือกเกิดไม่ได้)ต้องโทษไอ้เวรตะรัยเจ้าของระยำที่ทำให้พวกมันนิสัยแย่ๆแบบนั้น เช่น ไล่มอไซ ไล่กัดเด็ก ขี้หน้าบ้านชาวบ้านชาวช่อง ฯลฯ ผมเคยนึกนะว่าจะลงทุนซื้อลินเนตซัก 10 กะป๋อง คลุกหมูย่างหอมๆ วางมันซะให้หมดวัดซะเลย แบบที่ลงหนังสือพิมพ์วัดไหนจำไม่ได้ แต่มานั่งคิด กลัวเวรกรรมครับ ที่บ้านผมเวลาพาหมาผมเดินออกนอกบ้านต้องเจอกับหมาเวร ที่ชาวบ้านเลี้ยงปล่อย ที่รู้จักหน้าแต่ไม่รู้จักสันดานคนพวกนี้ ผมก็ต้องถือ"กระบองเรียกวิญญาญ"555 ไม้แป๊ปอ่ะ ถือไปไว้ไล่หมาข้างนอก หมามันก็แบบว่าเลี้งไว้หน้าปากซอย(โจทย์หมาผมเคยกัดกันนิดหน่อย)พอมันเจอหมาผมงี้เห่าไม่เลิก มันชอบปรี่เขามาหมหมาผม ไอ้เวรเจ้าของลูกมันเป็นทอมบอย ทำเป็นแบบว่าเก๋าคับซอยอ่ะ ผมก็ง้างไม้จะกันไม่ให้หมามันเข้ามา มันหาว่าผมจะเอาไม้ตีหมามันอ่ะ ก็ยืนเถียงกันนิดหน่อย พอขาเดินกลับมา มันยืนรอผมมันก็ปล่อยหมามันมาอีก ไอ้เวรนี้เห่าอีกหมาเราก็ธรรมดาทีไหนล่ะ ปล่อยไม่ได้ดึงซะปวดมือ อีทอมมันก็ทำเป้นถือเหล็กแป็ปเอามาตีกับพื้นแล้วก็ทำเป็นโว๊ยว้าย ผมก็บอกว่าอ้าวๆทำไมไม่จับหมาแกล่ะ หมานี้อยู่ในสายจูงน่ะ จับหมาคุณล่ามซะมันก็จบ ทำแบบนี้มีแต่เจ้าของทะเลาะกันป่าวๆ แม่+พ่อมันผมก็เคยเห็นหน้า บ้านถัดไปไม่กี่หลังเอง แม่อีทอมก็ออกมาดึงลูกมันไป ถ้ามึงเอาเหล็กมาตีหมากรูวันนั้นน่ะมึงหงายท้องตรึมแน่(เป็นผู้ชายมิใช่หรือ)แตะให้เมื่อยเลย ไอ้ครอบครัวนี้มันเลี้ยงหมามีปัญหามีปัญหากับคนในซอยเกือบทุกบ้าน คนเม็งนิสัยอย่างรัยหมาเม็งนิสัยอย่างนั้นจริงๆๆ ไม่เชื่อลองสังเกตุดูครับ (กวนตีนเหมือนกัน)แบบก้างเหลือเกิน ชาวบ้านเขาก็มีมือมีตีน+ปืนเหมือนกันน่ะโว๊ย วันดีคืนดีปัญหาเยอะยิงทั้งคนทั้งหมาเลย..555 ผมเคยแจ้งเขตแบบคุณ CHOP บอกน่ะเล่าให้เขาฟัง ไม่รู้ว่าว่า จนท.มาคุยกับมันอ่ะป่าว พี่อีกคนที่มีปัญหากับไอ้เวรบ้านนี้เขาโทรไปที่จับหมาเขาบอกต้องโทรตอนหมาอยู่นอกบ้านถึงจะทำการจับได้ ถ้ามันอยู่ในบ้านจับไม่ได้ ตอนกลางคืนมันจะเอาเข้าบ้าน กลางวันปล่อยส้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน ไอ้นี่สงสัยต้องตัดสินด้วยการวางยาซะ นี้ก็คือสิ่งที่ผมอึดอัดนำมาเล่าให้เพื่อนๆพี่ๆฟังครับ ทุกวันนนี้เลี่ยงได้ผมก็เลี่ยงครับ อารมณืเดือดๆไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น มีแต่ทำให้เลวลงครับ......:020:
  • พิมพ์กันยาวๆทั้งน้านเลย...ไปดีกว่าอ่านซะเมื่อยเลย สวัสดีครับคุณเอเอ หายไปไหนมาอีกแล้วครับ....
  • คุณเอมาซะยาวเรยอ่ะ
    ใจเย็นพี่น้องงงงง
  • ขอนี๊ด....นึง ระบายความในใจอ่ะครับ สวัสดีครับ PITRANGER สบายดีกันน่ะครับ แม้คุณ GO เดี๋ยวนี้เป็นผู้กำกับหนังสั้นก็ไม่บอก..555 ดีครับ อ้อคุณ CHOP ได้ข่าวว่าจะมางานสาย 2 มิใช่หรือ คอนเฟิมหน่อยครับ.... :063:
  • ก็ทำไปขำๆหน่ะครับ
    ไปสาย 2 เอารูปมาฝากผมด้วยนะคร้าบบบบ
    ผมคงไม่ได้ไป