ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามข้อมูล F1
  • ไม่ทราบว่าหมาที่กิน เอฟ 1 จะถ่ายเหลว เหมือนกันหมดทุกตัวหรือป่าวครับ ถามผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับถ้าถ่ายปรกติเป็นก้อนเหมือนทั่วไป แปลว่าผมต้องเปลี่ยนยี่ห้ออาหารสุนัขหรือป่าว
  • มีแต่ได้ยินว่า เอฟ1 กินแล้วอึแข็ง ไม่ใช่รือ
    ผมก็ เอฟ1 เหมือนกัน ก็แข็งนะแต่ไม่แข็งมาก
    555
  • กินแล้วอร่อยงัย 555+ แสดงว่าหมาคุณกำลังปรับตัวกับการเปลี่ยนอาหารรึปล่าวฮับ
  • พาไปออกกำลังกายเยอะๆครับ
    โปรตีนที่มันได้รับก็จะสมดุลกับร่างกาย
    เพราะถ้าได้รับโปรตีนมากเกินก็จะถ่ายเหลวและมีกลิ่นแรงครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_3006 reee2.jpg 46K
  • สูตรอาหารเอฟวันแตกต่างจากยี่ห้ออื่นอยู่บ้างเล็กน้อย โดยเฉพาะแหล่งโปรตีน ที่เราเน้นเป็นพิเศษ
    ไม่ทราบว่าใช้รุ่นไหนอยู่ครับ

อาหารบางยี่ห้อที่ระบุปริมาณโปรตีนมาสูงมากก็จริง แต่เป็นปริมาณ % ที่สูง เพื่อเป้าหมายทางการตลาด และการอับราคา
    แต่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับคุณภาพอาหารและการนำไปใช้ของสุนัข เพราะมีส่วนผสมที่เป็นโปรตีนจากพืช และหมาย่อยไม่ค่อยได้

โปรตีนในเอฟวัน เป็นแหล่งโปรตีนจากสัตว์จริงๆ จึงดูดซึมไปใช้ได้เกือบทั้งหมด แต่หากสุนัขดูดซึมไปไม่หมด ร่างกายจึงต้องขับทิ้ง
    นี่ก็คือสาเหตุของการถ่ายเหลว

ใครที่ใช้แล้วถ่ายเหลว ลองลดปริมาณที่ให้ลง สัก 30% หากสุนัขยังสุขภาพสมบูรณ์ และอึออกมาเป็นก้อน ก็แสดงว่า เราให้อาหารมากเกินไป

การอัดอาหาร โดยให้สุนัขกินในปริมาณเยอะๆ เพื่อให้โตวัย เป็นการเข้าใจผิด
    สุนัขจะเติบโตแค่ไหนอยู่ที่กรรมพันธ์ และคุณภาพของอาหารที่กิน ไม่ใช่โตเพราะกินเยอะครับ

วันหน้าผมจะเอาหมาที่กินอาหารเพียงวันละ 3 ถ้วยกาแฟ มาให้ดูว่าขนาดของร่างการใหญ่แค่ไหน เดอะเหลือก ยังเล็กกว่าเลย
    หมาตัวนี้กินเยอะทีไร ถ่ายเหลว ผมจึงให้กินน้อยมากๆ แต่สุนัขก็ยังอ้วนอยู่ตามปกติ
  • ของผมเอา F1 ผสมกับข้าวให้กินทุกวันเหลวบ้างเป็นบางครับแต่ส่วนมากกำลังดีครับไม่เหลวไม่แข็ง
  • เค้าบอกผมมาว่าเอฟวันก็ดีนะ แต่คนไทยเป็นผู้ผลิตมันก็ไม่ค่อยได้มาตรฐานเท่าไหร่
    มีการลดปริมาณส่วนผสมต่างๆบ้างอาจทำให้ไม่ดีเหมือนแต่ก่อน
    แต่ผมก็ไม่รู้นะว่าจริงหรือเปล่าว
  • ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นสุดท้าย ที่ทำให้เราได้พูดในสิ่งที่อยากพูด

การผลิตอาหารสุนัข มีกฏข้อบังคับมากมาย ต้องขออนุญาติผลิตและต้องมีเลขทะเบียนอาหารด้วย

เรื่องมาตรฐานของเอฟวันไม่ต้องห่วงครับ เพราะโรงงานที่เราใช้ ผลิตอาหารเพื่อการส่งออกโดยเฉพาะครับ
    อาหารเอฟวัน ทำเพื่อแข่งกับอาหารนอก ที่ราคาแพง และไม่สมดุลย์กับรายได้เฉลี่ยของคนไทย
    เราไม่ใช่ทำมาเพื่อบี้กับอาหารไทย ที่จะเอาราคาถูกเข้าว่าอย่างเดียว เดี๋ยวนี้คนใช้ฉลาดเลือกมากขึ้น

อาหารไทยบางยี่ห้อ ทำมาราคาต่ำเพื่อไล่บี้เอฟวัน
    ในขณะที่เอฟวัน ทำราคาต่ำเพื่อไล่บี้อาหารนอก
    ลองคิดดูเองว่า คุณภาพมันจะเทียบกันได้อย่างไร

สำหรับโรงงานที่ได้มาตรฐาน มูลค่าโรงงานเขาเป็นพันล้าน
    การจะเพิ่มจะลดอะไรไม่ใช่ทำได้ง่ายๆเลยครับ
    เพราะเขาเองก็ต้องรักษามาตรฐานโรงงานเขาเช่นเดียวกัน

มีอาหารไทยบางยี่ห้อ พยายามใช้นโยบายราคา เพื่อมาแข่งกับเอฟวัน
    แต่ลืมมองเรื่องคุณภาพ ผมรับรองได้เลยว่า การตลาดแบบนี้ไม่มีโอกาสได้เกิดหรอกครับ

วันนี้ เอฟวัน ใช้นโยบาย คุณภาพสูง ราคาต่ำ เพื่อไล่บี้อาหารนอก เราจึงมีวันนี้
    อาหารเราผ่านทุกมาตรฐาน และใช้โรงงานที่ใหญ่และทันสมัยที่สุดแห่งหนึ่งของเมืองไทย
    เราควบคุณคุณภาพตั้งแต่ โรงงานที่เราสั่งวัตถุดิบ วัตถุดิบที่เราเลือกใช้ ขั้นตอนการผลิต การควบคุมคุณภาพ
    เราไม่ใช่อาหารที่ผลิตจากโรงงานห้องแถว ที่แม้แต่แหล่งวัตถุดิบก็ยังไม่นิ่ง ไม่มีใบเซอร์จากหน่วยงานไหนรับรองคุณภาพ และเน้นราคาถูกอย่างเดียวครับ

เอฟวัน ที่ขายราคาต่ำแบบนี้ได้ เพราะว่า เราเป็นยี่ห้อแรกที่เริ่มนโยบายการขายตรงไปยังผุ้ใช้
    วันนี้ Volume เราถึงแล้ว ยอดขายเราอยู่ตัว และไม่ต้องลงทุนด้านการตลาดเยอะ

อาหารอื่น หากราคาเท่ากัน เรากล้าท้าว่าคุณภาพไม่มีทางเทียบเราได้ ต้องมีการลดคุณภาพของวัตถุดิบ หรือไม่ก็ต้องลดปริมาณไขมันลง
    หากคุณภาพเท่ากัน เราก็กล้าท้าอีกเช่นกันว่าไม่สามารถขายในราคาเท่ากับเราได้ ยิ่งเป็นยี่ห้อออกใหม่ยิ่งไม่มีทางทำได้ เพราะติดเรื่องต้นทุน

วันนี้ เรื่องเอฟวันลดคุณภาพลง จงลืมไปได้เลย เราไม่มีทางฆ่าตัวเองแบบนั้นแน่
    เรามีแต่พัฒนาขึ้น เพื่อกำจัดอาหารขยะราคาถูกหลอกลวงเรื่องคุณภาพ และอาหารที่ราคาเว่อร์เกินจริง ให้หมดไปจากประเทศไทยมากกว่า

มาร์ค มาเฟีย :005:
  • เจ้าเรดแมคชีนตัวนี้ กินเอฟวันรุ่น อีคอน วันละไม่เกินสามถ้วยกาแฟ และกินเพียงวันละหนึ่งมื้อ
    กินเยอะ ถ่ายเหลว
    ไฟล์แนบ
    DSC04481.JPG 62K
    DSC04482.JPG 65K
    DSC04485.JPG 67K
  • ขนาดกินแค่นี้ ตัวยัง สูง ใหญ่ หนา และหนัก กว่า บีเจ ในรูปตัวนี้เสียอีก
    ไฟล์แนบ
    DSC04476.JPG 71K
  • ขอเป็นพรีเซนเตอร์ F1 อีกตัว แหะๆ
    ไฟล์แนบ
    s006vvvvvvvv.jpg 43K
  • โอโห้ ท่านปลัด ไม่เห็นแค่ไม่กี่วัน มันโตขึ้นเยอะนะครับ
  • ลูกหลานใครนี่ ส่งรายละเอียดมาให้หน่อย จะเอาลงเพดออนไลน์
  • ยืนยัน F1 ดีจริงครับหมดถุงนี้เดี๋ยวสั่งอีกครับผม :006::006::006:
  • f1เมื่อเปิดใช้แล้วควรใช้ให้หมดภายในกี่เดือนคะ

หรือว่าไม่จำกัด แต่เก็บรักษาให้มิดชิด

กะลังจะสั่งถุงใหม่อ่ะค่ะ ใช้สีม่วงอยุ่อ่า

ถุงแรกกว่าจะหมดปาไป3เดือน

เช้าให้กินf1ล้วนๆ1ชาม

เย็นกินข้าวผสมตับ แระf1

อย่างนี้ได้ไหมคะ หรือว่าต้องลด หัวอาหารคะ

รุ้สึกว่าอึแข็งไปนิดนึงอ่ะค่ะ
  • ตามทฤษฎี หลังจากเปิดถุงควรใช้ให้หมดภายในหนึ่งหรือสองเดือน
    แต่ถ้าเก็บรักษาดีๆ ก็อยู่ได้หลายเดือนหรือนานกว่านั้นครับ

อาหารสำเร็จรูป ถ้าปล่อยให้สัมผัสกับอากาศ ไวตามินที่ใช่ถนอมอาหารจะค่อยๆเสื่อมสภาพลง ทำให้เกิดกลิ่นหืนได้

อาหารสำเร็จรูป เขาออกแบบมาเพื่อความสะดวกสะบาย
    หากใช้อาหารสำเร็จรูปแล้ว อาหารอื่นก็ไม่จำเป็น

หากมีเวลาปรุงอาหารให้เขา อาหารสำเร็จรูปก็ไม่จำเป็นเช่นกันครับ
  • คือว่าถ้าให้หัวอาหารอย่างเดียวมันอึแข็งมากๆอ่ะค่ะ ให้น้อยมันไม่อิ่ม มันจะคอยกวนตลอดเวลาถ้าเราทำไร กินข้าว นั่งดูทีวี

กินเยอะ อึไม่ค่อยออก- -"

เลยต้องผสมกะข้าวให้กินอ่ะค่ะ
  • ที่เจอมาให้ยิ่งเยอะ อึยิ่งนิ่มครับ
    กินมากขี้เหลวเลยก็มี